ผู้เขียน หัวข้อ: ใครว่างๆ มาทำดินเยื่อกระดาษใช้เองกันเถอะ!!  (อ่าน 645 ครั้ง)

Jea_Jea

• เด็กฝึกงาน
  • *
ดินเยื่อกระดาษ
เราสามารถทำเองได้ง่าย ๆ เพียงแต่ต้องมีอุปกรณ์สักหน่อย เรามาดูกันนะคะว่าต้องใช้อะไรบ้าง

1. กระดาษที่ใช้แล้ว (เลือกที่โดนน้ำแล้วเปื่อยยุ่ยง่าย) เช่นกระดาษหนังสือพิมพ์ กระดาษสมุดหน้าเหลือง กระดาษสมุดจดทั่วไป  เป็นต้น

2.แป้งข้าวโพด หาซื้อได้ทั่วไปไม่กำหนดยี่ห้อค่ะ

3.ดินสอพอง สีอะไรก็ได้ค่ะ จะสีครีม สีขาว แต่ว่าแนะนำให้ใช้ที่ราคาถูกดีกว่า

4.กาว ถ้าเป็นแป้งเปียกถูกกว่านะคะ แต่ถ้าทำไม่เป็นหาซื้อไม่ได้ก็ใช้ลาเท็กซ์ก็ได้ค่ะ

5.น้ำมันมะกอก ขวดเล็ก ๆ ซื้อได้ทั่วไปค่ะ (แบบที่ไว้ใส่ผมน่ะค่ะ)

6.น้ำสะอาด

7.ถ้วยสำหรับตวงหรือถ้วยแกงที่บ้าน (กะประมาณดินแต่ละสีที่เราอยากได้)

6.สารกันบูด อันนี้ไม่จำเป็นถ้าไม่ต้องการเก็บไว้ปั้นนานเกิน 5-7 วัน

7.สีผสมอาหาร หรือสีโปสเตอร์ทั่วไปค่ะ อยากได้ดินกระดาษสีอะไรเตรียมไว้ได้เลย (ถ้าเด็ก ๆ ใช้สีผสมอาหารดีกว่านะคะ)

8.ถุงพลาสติก สำหรับใส่ดินที่ผสมเสร็จแล้วค่ะ ไม่ให้โดนอากาศ

9. เครื่องปั่นน้ำผลไม้ เอาไว้ปั้นกระดาษที่แช่น้าแล้วให้ยุ่ยค่ะ

10.ตะแกรง หรือ ผ้าขาวบางนะคะ

....แยกโทนสีกระดาษนะคะ สีขาวเราสามารถนวดสีผสมลงไปในดินได้ค่ะ นอกนั้นรวมกันไปก็ได้ สีหม่น ๆ เราก็ไม่ต้องผสมสีนะคะใช้ทาไปด้านนอกก็ได้หลังจากปั้นเสร็จแล้ว

วิธีทำดินกระดาษค่ะ

1.แช่กระดาษฉีกเล็ก ๆ ทิ้งไว้ 1 คืน เช้ามาเทน้ำทิ้ง ล้างจนไม่มีกลิ่น แล้วนำไปปั่นเทน้ำลงไปปั่นด้วยนะคะ ไม่ต้องซีเรียสปริมาณน้ำนะคะขอให้กระดาษละเอียดพอ เสร็จแล้วเราจะนำมากรองด้วยตะแกรงหรือผ้าขาวบางค่ะ

2.บีบน้ำออกให้แห้ง เท่าที่จะบีบไหวค่ะ นำมาตวงตามสูตรนี้นะคะ
กระดาษ 1 กาว 1  ดินสอพอง 1 1/2  แป้งข้าวโพด 1 1/2 น้ำมันมะกอก 1/4 ค่ะ

3.นวดค่ะ กระดาษกับกาวทั้งหมดนวดให้พอเข้ากัน แบ่งแป้งกับดินสองพองแล้วก็น้ำมันมะกอก ใส่ตามอย่าเพิ่งใส่หมดนะคะเหลือไว้หน่อย (แบบนวดแป้งทำขนมค่ะ) นวดไปจนเข้ากันเป็นก้อนก็ค่อยใส่ดินแป้งกับดินที่เหลือให้หมดนวดจนเข้ากันดี น้ามันมะกอกที่เหลือก็ใส่ให้หมดค่ะนวดให้นวลเนียนนุ่มเป็นก้อน จะนวดสารกันบูดใส่เลยก็ได้นะคะ หรือจะรอตอนผสมสีก็ได้

4.เสร็จแล้ว 1 ก้อนก็ผสมสี หรือจะเก็บใส่ถุงนวดก้อนใหม่สำหรับทุกสีก่อน แล้วค่อยมาผสมสีแต่ละสีทีหลังก็ได้ค่ะ (แต่ว่าจะต้องเก็บใส่ถุงนะคะ อย่าให้โดนอากาศ โดนลม ดินกระดาษจะแห้งค่ะ)

5.ดินสีขาวสีสันผสมได้ตามชอบเลยค่ะ เทคนิคคือ อย่าเพิ่งใส่เยอะค่ะ ลองนวดดูก่อน ส่วนดินสีหม่น ๆ ไว้ปั้นเสร็จแล้วค่อยทานะคะ รับรองได้สีสันสดใสไม่แพ้กันค่ะ

เย้.....เตรียมดินเสร็จแล้วมาปั้นกันเถอะ

เครดิต : http://space.postjung.com/blog-show.php?sid=1261995&id=137587[/ur

ถ้าว่าง เด๋วจะลองทำให้ดูนะคร้าบ ว่าจะประหยัดแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 08:18:06 AM โดย Jea_Jea »

wat_sd_model

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • นอนวันล่ะ8ชม.
Re: ใครว่างๆ มาทำดินเยื่อกระดาษใช้เองกันเถอะ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:26:16 AM »
น่าทำมาเล่นครับ ปั้นอะไรน่ารักๆเป็นของขวัญ เป็นของชำร่วย น่าจะเหมาะกับดินประเภทนี้ดี ขอบคุณมากๆครับสำหรับความรู้และสาระดีๆที่นำมาแบ่งปัน

barank

Re: ใครว่างๆ มาทำดินเยื่อกระดาษใช้เองกันเถอะ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 09:28:57 AM »
ขอบคุณคร้าบ สําหรับข้อมูล ท่าน JEA_JEA ^ ^ จะลองเอาไปใช้ดูนะคร้าบ อิอิ

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 12:30:22 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Thaweewat

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 08:50:37 AM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal