ผู้เขียน หัวข้อ: ็Narin Technic chapter 01 " ทำดินให้เรียบไม่ยากอย่างที่คิด"  (อ่าน 1752 ครั้ง)

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
 มาเปิดกระทู้ห้องนี้ เพราะเกรงว่าห้องนี้อาจจะร้างนาน เลยเอางานเก่ารูปเดิมจากบอร์ดเก่ามาลงคั่นเวลาไปก่อนครับ  :)  น่าจะจำกันได้ ถึงแม้จะเป็นเรื่องเดิม แต่ผมมั่นใจว่าจะมีประโยชน์กับทุกท่านแน่นอน  ;)

เอาล่ะ เริ่มเลยแล้วกัน วันนี้เป็นเรื่องของ เทคนิคการใช้น้ำทำให้ดินเยื่อกระดาษเรียบครับ

NARIN TECHNIC Chapter 01

;D   "ทำดินให้เรียบไม่ยากอย่างที่คิด"  ;D

เชื่อแน่ว่าหลายๆคนที่ปั้นดินเยื่อกระดาษคงประสบกับปัญหาการทำดินให้เรียบ บางคนก็ขัดด้วยกระดาษทรายก็ยังเป็นขุยอยู่ บางคนถึงกับเลิกปั้นดินไปเลยก็มี  แต่ถ้าเราทำความเข้าใจกับมัน ก็ไม่มีอะไรยากเย็นครับ
   ดินเยื่อกระดาษเป็นวัสดุปั้นเชื้อน้ำเหมือนกับดินเหนียว เพียงแต่ว่ามันไม่ใช่ดินจริงๆก็แค่นั้น มีดินเยื่อกระดาษที่ไหนก็ต้องมีน้ำที่นั่น เพราะมันต้องใช้น้ำช่วยในทุกรื่อง ไม่ว่าจะนวด เชื่อมรอยต่อ หรือการทำให้เรียบ  เรามาลองดูกันเป็น step กันไป

นายแบบวันนี้ก็หนีไม่พ้น พรีเดเตอร์  ;D  (ปัจจุบันตัวนี้กลายเป็นซากไปละ 55)  จะสังเกตเห็นต้นขาซ้ายทำรายละเอียดกล้ามเนื้อไปแล้ว เหลือข้างขวาที่เราจะมาทำกันต่อ

ใช้มีด หรือ art knife กรีดร่องกล้ามเนื้อ นำทางก่อน

เมื่อแกะแบบหยาบๆแล้วก็จะได้ออกมาแบบนี้ครับ

แกะดินซ้ำอีกทีให้ละเอียดขึ้น แล้วเตรียมตัวขัด..! ไม่ ไม่ครับ ไม่ต้อง งานนี้กระดาษทรายหลีกทางไปเลย ไม่จำเป็น

ทีเด็ดของเราอยู่นี่ครับ ชามแกงจืด เอ้ย! ไม่ช่าย ชามใส่น้ำเปล่าเท่านั้นครับ (เล่นมุขแป้กไปหนึ่งดอก)

เอานิ้วจุ่มน้ำแล้วไปลูบไล้ที่ต้นขาน้องพรีฯเลยครับ ลูบๆ ถูๆ ไถๆ ให้แรงๆ พอที่จะละลายดินเอามากลบร่องรอยที่ไม่เรียบ ที่เราแกะเอาไว้

ลูบไปเรื่อยๆครับ จะเห็นว่าดินเริ่มละลายมากลบร่องรอยแล้ว

เสร็จแล้วก็ลองทิ้งเอาไว้ซัก 15 นาทีครับ เมื่อดินเซ็ทตัว จะเห็นว่าเรียบแต่ไม่เรียบร้อย ก็ทำซ้ำอีกที

ทำซ้ำอีกที หรือหลายทีก็ได้ แล้วแต่เราพอใจ ว่าจะเอาเรียบขนาดไหน เห็นมะ เรียบเห็นๆ

ขาสองข้างเหมือนกันแล้ว  ;D

ลองเอาไปทำดูนะครับ แรกๆอาจจะยังไม่ดี แต่ก็ไม่มีอะไรเกินความสามารถของเราไปได้ ถ้าเราตั้งใจจริง  ;)

แล้วเจอกันตอนต่อไปครับ  ;D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
Re: ็Narin Technic chapter 01 " ทำดินให้เรียบไม่ยากอย่างที่คิด"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 04:03:48 AM »
 :) เหล้าเก่าในขวดใหม่.. หมักนานรสชาติจะดี ;D
ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันจ้า

barank

Re: ็Narin Technic chapter 01 " ทำดินให้เรียบไม่ยากอย่างที่คิด"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 05:04:26 AM »
อิอิ ตามมา ดื่มด้วยคน...เอิกเอิกร์    ;D ;D ;D

ขอบคุณท่านพี่จ้า จากวันนั้น ถึงวันนี้ ยังลูบไม่เรียบเลยผมน่ะ กิกิ  ;D ;D ;D

mad!kcmc

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 10:41:09 AM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ :D

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 08:29:28 PM »
   :) เรียบเเละลื่น  :D

teng279

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 01:16:05 PM »
เทคนิคนี้ทำให้ปั้นง่ายขึ้นเยอะเลยครับ เมื่อก่อนใช้แต่กระดาษทราย ขัดไปขัดมา 2 ข้างไม่เท่ากันอีก  :o

hongvee7

• ช่างขึ้นรูป
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2011, 11:03:02 PM »
เยี่ยมเลยครับ..เป็นเคร็ดลับที่กำลังต้องการเลย.. ;)

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 01:05:11 AM »
บ่ะ!ไอ้เรื่องลูบๆคลำๆถูๆไถๆน่ะไม่ต้องให้บอกผ๊ม!ถนัดอยู่แว้ว!อิอิ ::) รีบเอามาลงอีกเยอะๆนะครับคุณเพื่อน มีของดีต้องแบ่งปัน ขอบคุณคร๊าบ :-*

mom

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:35:45 AM »
เป็นเทคนิคที่สุดยอดเลยครับขอบุณมากๆนะครับ   ;D

prasith

• www.thaihobbywork.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 06:56:58 PM »
ขอบคุณครับ อ.นรินทร์ :D :D
i love family and bike models my job

ongpokoh

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 09:30:01 AM »
สุดยอดครับ ผมเริ่มปั้นโมด้วยดินเยื่อกระดาษอยู่พอดีครับ
ก็ว่าขัดจนตาเหลือกตัวเหลือง ก็ไม่เรียบสักกะที จะทำยังไง๊เอาไม้ไล่ตี เอ้ย(ช่วยแป้กฮับ)

ongpokoh

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 04:46:05 AM »
รอติดตาม Chapter 2 อ่ะฮิ อ่ะฮิ

tukta

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 06:40:18 AM »
ขอบคุณค่ะ อยากรู้เทคนิคการทำให้เรียบมานานแล้ว

beehexs

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 10:37:00 PM »
ตามมาขอบคุณครับ ผมก็กำลังหัดปั้นดินญี่ปุ่นเหมือนกัน ;D
empty

Dairlock(MO)

• ภูเบศวร์ ตันติต้องตา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2013, 11:55:34 AM »
ขอบคุนครับพี่นารินทร์  :D :D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal