ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ >.< อยากรบกวนถามเรื่อง เรซิ่น ครับ อิอิ  (อ่าน 6352 ครั้ง)

barank

• สุดยอดโมเดลเลอร์
 แบบว่าหล่อออกมาแล้วมันไม่ยอมแข็งสักที แบบนี้คือ ไม่มีทางจะทําอะไรกับเจ้า เรซิ่นไ้ด้แล้วใช่ไหมครับ

แล้วก็ ขอรบกวนถาม พี่ๆน้องๆ อีกสักข้อนะครับว่า ถ้าเราเพิ่งหล่อออกมา ราวๆ 10-12 ช.ม หล่อเช้า หัวคํ่าเอามาขัดเลย

โดยที่ยังไม่ได้ เอาไป จุมโซดาไฟ แต่ว่าล้างด้วยน้ำยาล้างจานไปแล้วนะครับ

แล้วเอามาขัดเลย พอมันเกิดรอยขุ่นๆ แบบนี้ พอจะมีทางแก้ไหม ครับ หรือว่า เหมือน ข้อบน >.< ทําใจ แอสไพริน55+

น้องใหม่ขอขอบคุณ พี่ๆน้องๆทุกท่าน ด้วยนะครับผมที่สละเวลา แวะเข้ามาชม และให้คําแนะนํากัน นะจ้ะ  ::)  ;D ;D ;D

(จะไม่ได้คําตอบ เพราะไอ้คําว่า น้องใหม่  เนี้ยแหละ  ::) ;D ;D ;D) กิกิ

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
Re: น้องใหม่ >.< อยากรบกวนถามเรื่อง เรซิ่น ครับ อิอิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 02:59:39 AM »
ตอบข้อแรก ที่ไม่แข็งเพราะ ส่วนผสมต่างๆมันยังไม่ สมดุลกันจ้า อาจจะใส่ตัวม่วง(โคบอลท์)มากไปหรือน้อยเกินไป สีที่ผสมลงไปที่ตัวเรซิ่นถ้าเยอะเกินไปก็ทำให้เรซิ่นไม่แข็งตัวด้วยเหมือนกัน น้องแบงค์ต้องลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ แล้วจดเอาไว้ เพราะมันไม่มีสูตรที่ตายตัวนะ อ่อบางทีการทำให้เรซิ่นไม่แข็งจนเกินไปแบบว่ายังคงงอๆนิ่มๆได้อยู่ก็มีประโยษน์นะ เขาเอาไว้ทำพวกพวงกุญแจ ของที่ระลึกเล็กๆ มันจะได้ไม่แตกหักง่าย...
ตอบข้อสอง ถ้าน้องแบค์เอาเรซิ่นไปล้างในโซดาไฟ พี่ไม่แนะนำเลยครับ ที่จริงหาโซดาไฟแบบเจือจางมาใช้จะดีกว่า แล้วที่หาง่ายที่สุดและสะดวกด้วย พี่แนะนำไฮเตอร์ที่ไว้สำหรับแช่ผ้า แต่ที่นิยมใช้แล้วดีที่สุดคือ น้ำยาที่เรียกกว่า อาซิโทน เขาเอาไว้สำหรับล้างเรซิ่นโดยเฉพาะตามร้านเรซิ่นมีขายทุกร้าน เพราะถ้าโซดาไฟเพียวๆเลยรับรองได้ว่าโมกระจุยแน่นอน ตัวพี่เองด้วยความประหยัดก็เคยเอาโซดาไฟมาแช่เหมือนกัน ขนาดว่าทำเจือจางแล้วนะยังไม่วายที่โมเดลเกิดความเสียหายในบางจุดเลยครับ ที่พี่ตอบไปคงจะพอเข้าใจบ้างไม่มากก็น้อยละเนอะ  ลองๆไปเถอะแบงค์เดี้ยวก็เก่งและชำนาญไปเอง  สำหรับโมที่แช่โซดาไฟไปแล้ว แล้วเกิดการร่อนตัว เป็นขุยๆ อวสานก็อตซีล่าครับน้องแบงค์ หล่อใหม่ดีกว่า เอามาทำสีเดี้ยวก็ร่อนอีก :) :) :)

termpoom

• -----
Re: น้องใหม่ >.< อยากรบกวนถามเรื่อง เรซิ่น ครับ อิอิ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 03:41:16 AM »
งืมๆๆ ถ้าปล่อยนิ่มทำพวงกุญแจได้นี่เอง จดๆๆ

barank

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 03:57:20 AM »
ขอบคุณครับ คุนพี่ วัช ผมจะลองๆดู ตามวิธีและแนวทางของ ท่านพี่นะครับ

ขอบคุณมากครับ อิอิ

แล้วแบบนี้ สมมุติ ว่าเราทําชิ้นส่วนผมของ โมให้มันไม่แข็ง มันจะยังคงไม่แข็งคือ อยู่ในสภาวะนั้น

ไปตลอดกาลเลย หรือว่า วันข้างหน้ามันอาจจะแข็งขึ้นมากว่าเดิมไหมครับพี่

จะได้ลองเอาไปทําอะไรเล่นๆดู ถ้ามันจะอยู่แบบนั้นได้ถาวร  แต่เจ้า มีดนินจาใส อันนี้ผมลองเอาไปตากแดด ตากลม

2-3 วัน มันยังงอได้เหมือนเดิม อยู่เลย แต่ถ้าเป็น เดือนๆ ปีๆ นี่ยังไม่รุ้อิอิ เลยลองถามพี่อีกครั้งเพื่อว่าจะเคยลองมาแว้ว  ;D ;D ;D

ขอบคุณ ครับผม  ;) ;) ;)

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:43:22 PM »
 เอาผ้ายีนส์หรือผ้าดิบมาถูเรซิ่นที่ขุ่น ซักพักเดี๋ยวมันก็ใสปิ๊ง ถ้ายังไม่สาแก่ใจเวลาทำสีแล้วก้พ่นเคลียร์มันทับไปเลยน้อง  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

barank

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 03:19:23 AM »
ขอบคุณครับ ท่านพี่ ^ ^  ;) ;) ;)

sakoncity

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 01:51:47 AM »
เอ.....หล่อใสเนี้ยแสดงว่าไม่ลงสีเหรอครับ ???

barank

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 03:53:16 AM »
ผมก็อยากรุ้ แบบพี่ สากล ว่าถ้าหล่อใส ไปแล้ว เราลงสีแบบอันที่ไม่ใส

ได้ไหมครับ มันจะต่างกันไหมเอ่ย  ::) ;) ;) ;)

แล้วต้องใช้สีอะไรมันถึงจะออกมาแบบว่าเป็นแก้วๆ ผลึกๆ ไม่เป็นสีขุนๆ น่ะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับพี่ๆ  ;D ;D ;D

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 04:59:14 AM »
เรซิ่นใสคือเรซิ่นที่ไม่ผสมแป้งอะไรต่อมิอะไรลงไป มันก็ใส มีเบอร์ของมันโดยเฉพาะ หรือเรซิ่นปกติถ้าจะหล่อใส มันก็ใสแต่อาจจะไม่ตรงconcept เท่าไหร่

เรซิ่นใสจะลงสีทึบแบบเรซิ่นปกติก็ได้ไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้น

เรซิ่นใสจะลงสีสันแสบทรวงที่เรียกว่า clear ก็ได้อีกนั่นแหละ สีแบบนี้มีทั้งสีโมเดลโดยเฉพาะ คือยี่ห้อ tamiya gunze หรือสเปรย์กระป๋องก็มีสีให้เลือกมากมาย ที่ขายตามร้าน hardware ทั่วไป เอายี่ห้อดีๆหน่อยก็ Layland Pylac Bosny

หล่อใสไม่ได้แปลว่าไม่ลงสีนะครับ อยากให้มีสีก็ใส่สี clear ลงไป อย่างนั้นเราก็เรียกว่าหล่อใสเหมือนกัน  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

barank

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2012, 05:16:04 AM »
ขอบคุณครับพี่ นรินทร์  ผมเคยเห็นในกระทู้แต่จําไม่ได้ว่ากระทู้ไหน

ที่พี่ๆพูดกันถึงเรื่องพ่น สีแก้ว มันน่าจะใช่อันเดียวกับที่พี่บอกแน่ๆเลย

ได้ความรู้มาแบบนี้ผมต้องลองให้ได้ครับ ^ ^

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal