ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการ ต้ม และ นวดขี้ผึ้ง ..OTOP  (อ่าน 911 ครั้ง)

wat_sd_model

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • นอนวันล่ะ8ชม.
วิธีการ ต้ม และ นวดขี้ผึ้ง ..OTOP
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 01:05:02 PM »
เกริ่นนำสักนิดนึงก่อนเข้าเรื่อง การต้มขี้ผึ้งนั้นรวมถึงการนวดและสูตรต่างๆมีมากมายเลยครับ แต่ละสูตรก็แตกต่างกันไปแล้วแต่ความถนัดของคนปั้น
 ข้อดีของขี้ผึ้ง ที่ชัดเจนที่สุดคือราคามันถูกครับปั้นทิ้งๆขว้างๆก็ไม่เป็นไรไม่ต้องดูแลรักษาอะไรมากปั้นเสร็จก็ลุกจากโ๊ต๊ะทำงานได้เลย ถ้าให้เปรียบเทียบ กับดินญี่ปุ่น หลังจากที่อยู่กับมันมา10กว่าปี
ดินญี่ปุ่นดีกว่าครับ555(สำหรับงานโมเดล) แต่ถ้าใช้จนชำนาญก็สามารถเทียบเท่าดินญี่ปุ่นได้ครับ แต่คงไม่ถึงขนาด สคั๊ปปี้และอีพ็อคซี่
สูตรนี้เป็นสูตรแบบง่ายๆ แข็ง เหนียว ไม่ติดมือ ผมก็ใช้สูตรนี้มาตั้งแต่เริ่มปั้นจนวันนี้ ดีไม่ดียังไงก็เอาไปลองๆดูแล้วกันนะครับ(ไม่มีรูปประกอบนะครับเพราะมันไม่ได้ยากเย็นอะไร)

สิ่งที่ต้องเตรียม 1.ขี้ผึ้ง หาซื้อได้ตามร้านเรซิ่นทั่วๆไป 2.เทียนไข 3.น้ำมันเครื่องรถยนต์หรือน้ำมันหล่อลื่นก็ได้ถ้ามีอันไหนใช้ได้หมด 4.เตาแก๊สปิคนิคหรือเต่าถ่าน แนะนำว่าเต่าถ่านดีกว่าเพราะประหยัดตัง 5.กาละมังขนาดซักผ้าได้บรรจุน้ำให้เต็ม 6.ลังกระดาษหนาๆใหญ่พอจะปิดกาละมังมิด 7.ผ้าก็อตซื้อได้ตามร้านเรซิ่น..8.หม้อโลหะ

มาถึงขันตอนการต้ม
ขี้ผึ้งขนาด1เขียง เฉาะแบ่งเป็น4ส่วน ต้มสัก1ส่วนก็พอ(ถ้าไม่มีคนช่วยนวด)จากนั้นก็เฉาะๆๆสับๆจนมันละเอียด เอาโยนใส่หม้อตั้งไฟอ่อนๆ เหตุที่แนะนำเต่าถ่านก็เพราะ เราต้องต้มเป็นเวลาหลายชั่วโมง ตัวผมเอง อุ่นไว้วันนึงเต็มๆกว่าจะได้ที่ อุ่นไฟอ่อนๆไปเรื่อยๆ เหตุผลที่ต้องทำแบบนี้เพราะ เดี้ยวนี้ขี้ผึ้งส่วนมากที่ขายตามร้านเขาจะผสมให้นิ่มมาแล้ว ถ้าไม่อุ่นนานๆเวลาไปปั้น ขี้ผึ้งจะนิ่มเกินไป อุ่นไว้เลยยาวๆเลยครับ หมั่นมาดูไฟบ่อยๆไม่ให้แรงไปแต่ก็ไม่ให้ไฟดับ อุ่นจนมันเริ่มดำๆใสๆๆน้ำมันในตัวขี้ผึ้งก็จะเริ่มระเหยออกไปทีละนิด สีขี้ผึ้งจะเป็นสีดำๆ ที่นี้ก็ใส่เทียนไขลงไปครับสัก4-5แท่ง ค่อยๆคนจนเทียนละลาย อุ่นไฟอ่อนไปเรื่อยๆ พอเทีนยละลายจนหมด ตอนนี้เตรียมกาละมังที่ใส่น้ำมาไว้ใกล้ๆ เร่งไฟให้แรงขึ้น ระวังอย่าให้น้ำกระเด็นไปลงหม้อนะครับ ไฟลุกเลยนะ พอขี้ผึ้งเริ่มเดือดก็ให้เอา ช้อนเล็กๆตักขี้ผึงในหม้อมาสักนิดนึงใส่ลงไปในกาละมัง ลองๆนวดดูแบบน้อยๆก่อน ว่ามันได้ที่หรือยัง (อ่อนหรือแข็ง) ถ้ายังอ่อนอยู่ก็อุ่นต่อไป ถ้าเริ่มแข็งมากไป ให้เติมน้ำมันเครื่องลงไปนึดนึง ถ้ามันรู้สึกว่าพอดีแล้วก็ไม่ต้องไปใส่น้ำมันเครื่อง ที่นี้ก็มาถึงขัดตอนการนวด ให้เอากระดาษลังที่เตรียมไว้ มาวางบนกาละมัง (ต้องปิดให้สนิทนะครับเวลานวดเดี้ยวขี้ผึ้งกระเด็นใส่)เจาะรูตรงกลางกระดาษลังที่ปิดกาละมัง ให้รูกว้างพอที่จะเทขี้ผึ้งลงไปได้ จากนั้นให้เอาผ้าก็อตสัก2-3ชั้น มาวางปิดที่รูกระดาษหาอะไรยึดไว้(เทปกาว)แน่นๆหน่อย ที่นี้เร่งไฟที่ขี้ผึ้งให้เดือดๆสักหน่อยพอเป็นน้ำใสๆดำๆ (ตรงนี้สำคัญมากๆนะครับ อันตรายด้วย อย่าให้ขี้ผึ้งร้อนมากจนไฟลุกเพราะถ้าขี้ผึ้งร้อนจัดเวลาโดนน้ำไฟจะลุกเลยทันที เดี้ยวจะใหม้บ้านเอาได้) ยกหม้อขี้ผึ้งเทลงไปตรงรูที่มีผ้าก็อตขึงเอาไว้ พอขี้ผึ้งโดนน้ำจะเดือดกระเด็นแต่จะไม่เป็นไรเพราะปิดไว้ด้วยกระดาษลังที่นี้ก็รอฟังเสียงถ้าขี้ผึ้งเลิกกระเด็นแล้วก็ให้เปิดผาลังกระดาษนำขึ้ผึ้งขึ้นมานวด ให้ขย้ำๆในน้ำก่อนนะครับพอหายร้อนแต่ยังต้องให้ร้อนอยู่ ให้สลับกับนวดบนน้ำไปเรื่อยๆ จับมานวดๆยืดๆม้วนๆจนขี้ผึ้งเป็นสีขาวๆถ้ายังร้อนอยู่ ก็ให้จุ่มน้ำเอามานวดต่อ ต้องรีบนวดนะครับก่อนขี้ผึ้งจะแข็งตัว
ที่นี้ก็จะได้ขี้ผึ้งคุณภาพดีไว้ใช้งานแล้วครับ พอเวลาเอามาปั้น ก็ให้อุ่นอีกทีด้วยไดร์เป่าผม ให้ขี้ผึ้งมีสีเข็มๆก็เป็นอันใช้ได้แล้วครับ แข็ง เหนียว แล้วก็ไม่ติดมือมาก ขี้ผึ้งสูตรนี้ถ้าไม่ได้ปั้นงานใหญ่มากๆ ไม่ต้องใส่แกนลวดครับ มันแข็งพอจะรับน้ำหนักได้สบาย

ถ้างงตรงไหนก็โพสไว้นะครับ ผมเองก็พิมพ์อะไรยาวๆแบบนี้ไม่ค่อยจะรู้เรื่องสักเท่าไหร่ แต่ก็อยากแบ่งปันสิ่งดีๆให้คนอื่นๆ อยากเป็นแรงผักดันให้น้องๆ ที่กำลังจะเดินทางสายนี้ สามารถยึดเป็นอาชีพได้ แล้วถ้าติดขัดตรงไหนก็ถามได้เลยนะครับผมยินตอบทุกเรื่อง ถ้าผมรู้และเข้าใจ  :) :) :)

ปล.สูตรนี้เวลาทำเรียบใช้คู่กับแปรงสีฟันและทินเนอร์

termpoom

• -----
Re: วิธีการ ต้ม และ นวดขี้ผึ้ง ..OTOP
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 08:05:17 PM »
ขอบคุณครับพี่ อุปกรณ์เยอะเหมือนกันนะเนี่ย ซักวันคงได้ลอง

tee

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
Re: วิธีการ ต้ม และ นวดขี้ผึ้ง ..OTOP
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 08:10:40 PM »
ขอบคุณมากครับ จะได้ลองไปปฏิบัติครับ ;) แต่ขี้ผึ้งที่ว่าเป็นขี้ผึ้งอะไรครับ เพราะที่ร้านขายมีขี้ผึ้งอยู่3แบบครับ เป็นไปได้อยากทราบข้อแตกต่างด้วยครับ เคยถามคนขายแล้วแต่ได้คำตอบแบบงงๆครับ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:23:20 PM »
ขอบคุณมากครับ จะได้ลองไปปฏิบัติครับ ;) แต่ขี้ผึ้งที่ว่าเป็นขี้ผึ้งอะไรครับ เพราะที่ร้านขายมีขี้ผึ้งอยู่3แบบครับ เป็นไปได้อยากทราบข้อแตกต่างด้วยครับ เคยถามคนขายแล้วแต่ได้คำตอบแบบงงๆครับ...

ขี้ผึ้งน่าจะมีหลายแบบอยู่ครับ ยกตัวอย่างขี้ผึ้งตามพิพิธภัณฑ์ ก็น่าจะเป็นขี้ผึ้งอีกแบบนึง ส่วนที่ถามว่ามีกี่ประเภทแตกต่างกันยังไง อันนี้ผมก็ไม่มีข้อมูลที่พอจะตอบให้ได้ครับต้องขออภัยจริงๆ...
แต่ถ้าขี้ผึ้งที่ใช้ทำงานโมเดลก็น่าจะมี ชนิดเดียวแหละครับ ไม่น่าจะหาซื้อยากอะไร  :) :) :)

sakoncity

• อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:20:57 PM »
 ;Dขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ผมเคยมีโอกาสได้ปั้นขี้ผึ้งอยู่ครั้งหนึ่ง ตอนทำผิวขุขระนี่มันมาก  :)ที่จริงผมก็อยากปั้นขี้ผึ้งอยู่เหมือนกันแต่ติดอยู่ที่เวลาปั้นแล้วผมต้องขัดให้เรียบโดยกระดาษทราย  ผมจึงได้แต่ปั้นด้วย
สีโปว์กับอีพ๊อกชี่ สีโปว์ราคาไม่เท่าไหร่แต่หักงายส่วนอีพ๊อกราคาก็สูงพอสมควร  :-\ เห็นเขาใช้ขี้ผึ้งปั้นโมเดลในเว็ปhttp://www.e2046.com/ ก็อยากลองดูแต่ฝีมือไม่ถึงขั้นก็เลยยังไม่แน่ใจ :-[
สรุปแล้วขี้ผึ้งก็สู้ดินญี่ปุ่นไม่ได้เหรอครับ แล้วสีโปว์ล่ะครับมันพอไหวมั้ย ;)

sakoncity

• อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 10:22:11 PM »
ปั้นเสร็จแล้ว  :o :o :o :o :o

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:24:18 AM »
มีนะครับใช้สีโป้ว ทำสวยด้วยครับ ขัดเนียนก็ง่าย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 01:39:38 AM »
;Dขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ผมเคยมีโอกาสได้ปั้นขี้ผึ้งอยู่ครั้งหนึ่ง ตอนทำผิวขุขระนี่มันมาก  :)ที่จริงผมก็อยากปั้นขี้ผึ้งอยู่เหมือนกันแต่ติดอยู่ที่เวลาปั้นแล้วผมต้องขัดให้เรียบโดยกระดาษทราย  ผมจึงได้แต่ปั้นด้วย
สีโปว์กับอีพ๊อกชี่ สีโปว์ราคาไม่เท่าไหร่แต่หักงายส่วนอีพ๊อกราคาก็สูงพอสมควร  :-\ เห็นเขาใช้ขี้ผึ้งปั้นโมเดลในเว็ปhttp://www.e2046.com/ ก็อยากลองดูแต่ฝีมือไม่ถึงขั้นก็เลยยังไม่แน่ใจ :-[
สรุปแล้วขี้ผึ้งก็สู้ดินญี่ปุ่นไม่ได้เหรอครับ แล้วสีโปว์ล่ะครับมันพอไหวมั้ย ;)

ขี้ผึ้งต้องมาทำพิมพ์ครับ ส่วนดินญี่ปุ่นปั้นเสร็จก็ลงสีได้เลย ส่วนสีโปว์ช่างต้องมีความชำนาญในระดับสูงๆเลยครับ เพราะขึ้นรูปยากมากๆ
ถ้าเปรียบเทียบ3ตัวนี้ ดินญี่ปุ่นสะดวกสะบายที่สุดแล้วครับ "วัสดุที่ดีที่สุดคือวัสดุที่ตัวเราเองถนัด" ลองๆดูหลายๆแบบครับชอบและโดนอันไหนก็ปั้นอันนั้นแหละครับดีที่สุด  ;D ;D ;D

greenmonster

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 06:15:57 PM »
ขอถามนะครับ เวลาเราเร่งไฟเเล้ว ขี้ผึ้งมันจะเป็นเหมือนฟองๆ จะล้นหม้อนี่ใช้ได้หรือยังครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 06:59:28 PM »
ขอถามนะครับ เวลาเราเร่งไฟเเล้ว ขี้ผึ้งมันจะเป็นเหมือนฟองๆ จะล้นหม้อนี่ใช้ได้หรือยังครับ

ใช้ได้แล้วครับ แต่ต้องอุ่นจนขี้ผึ้งเปลี่ยนสีก่อนนะครับ (สีดำๆใสๆ) ก็เป็นอันว่าใช้ได้เตริมตัว กรอง+นวด :) :) :)

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:57:55 PM »
เป็นประโยชน์อย่างมากถึงมากที่สุดเลยครับพี่ ;Dขอกราบขอบพระคุณจริงๆครับที่ได้ให้ข้อมูลทุกอย่าง สำหรับการใช้ขี้ผึ้ในงานปั้น น่ารักมากกก! พิมพ์ซะยาว!เพื่อทุกตนจริงๆเยี่ยม ;D

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:01:57 PM »
 ถ้ามีรูปประกอบก็จักเป็นพระคุณยิ่งนะพี่  ;)
  ขอย้ายมาห้องเทคนิคนะจ๊ะ  เพราะเป็นเทคนิคเราเอง ไม่ได้ไปก็อปจากเว็บอื่น  :)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:19:22 PM »
 ขอบคุณสำหรับขั้นตอนครับ เคยปั้นเหมือนกันแต่ทำไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ครับ  :P

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 11:53:42 PM »
ถ้ามีรูปประกอบก็จักเป็นพระคุณยิ่งนะพี่  ;)
  ขอย้ายมาห้องเทคนิคนะจ๊ะ  เพราะเป็นเทคนิคเราเอง ไม่ได้ไปก็อปจากเว็บอื่น  :)

รูปภาพเดี้ยวขอติดไว้ก่อนนะ ต้มครั้งหน้าจะถ่ายเอามาลงให้ครับผม ให้ดูแบบละเอียดๆเลย
ย้ายเลยจ้า นรินท์  ;D ;D ;D

barank

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2012, 11:42:47 AM »
อ่านแล้วอยากลอง มากๆเลยครับพี่ วัช ^ ^ ขอบคุณมากๆเลยครับพี่  ;) ;) ;)

เดียวเคลียร์ สถานที่ ก่อน จะลองให้หน้าดําไปพร้อมๆกับขี้ผึ้ง เลย 555+ ;D ;D ;D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal