Author Topic: soft vinyl บ้านๆอย่างเรา หล่อได้มั้ย?  (Read 8970 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

termpoom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • -----
    • View Profile
อารมณ์ผมอยากทำพวก ตุ้กตุ่น ตุ้กตา ของชำร่วย เล็กๆ อะไรแบบนี้ครับ

ยังไม่เคย หล่อเรซิ่น ซักครั้งแต่คิดว่า เรซิ่น คงเป็นวัสดุ ที่แข็ง เปราะหรือเปล่า แต่ไวนิล มันดูยืดหยุ่นดี
ถ้าเป็นพวงกุญแจ เวลาเหวี่ยงโดน นั่นนี่ จะได้ ไม่แตก

แต่ไม่เคยรับรู้เลยว่า soft vinyl ทำยังไง หรือต้องฉีดความร้อน หรือ จริงๆแล้วมีวัสดุ ที่ยืดหยุ่นแทนได้ อุปกรณ์ บ้านๆ อย่างเราจะทำได้มั้ยครับ

หรือจะแนะนำอะไร ก็ขอบคุณครับ :D

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
 ย้อนกลับไปเมื่อซัก 15 ปีก่อน สมัยที่โมเดลการาจคิทกำลังบูมถึงขีดสุด ตอนนั้นมีบริษัทนึงผลิตโมเดล (ก็อป) ซอฟท์ไวนิล แทบทุกรูปแบบ มีขายตามร้านโมเดลทั่วไปที่ตอนนั้นเปิดร้านกันเยอะแยะมากมาย ตอนนี้ผมก็ยังมีเก็บซอฟท์ฯจากบริษัทนี้อยู่เกือบๆ 50 ตัวได้  เรียกว่าใครที่เล่นโมเดลสมัยนั้นก็ต้องมีซื้อกันบ้าง

ก็เลยอยากจะบอกว่า ลำพังอุปกรณ์บ้านๆอาจจะทำยากถึงเป็นไปไม่ได้น่ะครับ เพราะมันเป็นอุตสาหกรรมขนาดใหญ่ ที่ต้องใช้เครื่องจักร มีซอฟท์ไวนิลเหลวเพื่อเทลงบล็อคโลหะ ฯ อีกเยอะ

ฝาแก้วน้ำหรือ topper ก็ใช้กระบวนการเดียวกันนะครับ อาจจะต่างที่วัสดุนิดหน่อย  แต่เรื่องรายละเอียดของการผลิตผมไม่รู้นะครับ รู้แต่ว่าการว่าจ้างทำ ต้องมีขั้นต่ำอยู่ที่หลายพันชิ้นเลยทีเดียว
  ใครมีความรู้ด้านนี้ก็มาแชร์กันได้ครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
soft vinyl เป็นอุตสาหกรรมขนาดใหญ่ครับ ไม่สามารถทำเองเหมือนเรซิ่นได้ ส่วนใหญ่ของชำร่วยพลาสติกประเภทนี้ ผลิตที่โรงงานในจีนครับ
ต่อให้เราทำเองได้ก็สู้ราคาจากจีนไม่ไหวครับราคาต้นทุนเขาถูกมากๆ บ้านเราก็พวกเรซิ่นนี่แหละครับเหมาะสุดดูมีราคามีคุณค่ากว่ากันครับ ออกแบบให้หนาๆ ป้อมๆหน่อย ก็แตกหักยากแล้วครับ แนะนำว่า ลองไปเดินๆแถวสำเพ็ง ครับได้ไอเดียดีๆเยอะเลย :) :) :)

sakoncity

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
soft vinyl เป็นอุตสาหกรรมขนาดใหญ่ครับ ไม่สามารถทำเองเหมือนเรซิ่นได้ ส่วนใหญ่ของชำร่วยพลาสติกประเภทนี้ ผลิตที่โรงงานในจีนครับ
ต่อให้เราทำเองได้ก็สู้ราคาจากจีนไม่ไหวครับราคาต้นทุนเขาถูกมากๆ บ้านเราก็พวกเรซิ่นนี่แหละครับเหมาะสุดดูมีราคามีคุณค่ากว่ากันครับ ออกแบบให้หนาๆ ป้อมๆหน่อย ก็แตกหักยากแล้วครับ แนะนำว่า ลองไปเดินๆแถวสำเพ็ง ครับได้ไอเดียดีๆเยอะเลย :) :) :)
;)เห็นด้วยครับแถวสำเพ็ง เยอะมากกกก แต่คนเยอะนะครับระวังกระเป๋าตังค์หายด้วย มิจฉาชีพเยอะเหมือนกัน 8)

termpoom

• -----
ขอบคุณทุกท่านครับ :)

harem-hell

• เด็กฝึกงาน
  • *
ผมไม่รู้เรื่องการผลิต 

แต่เรื่องราคา  ตามความคิดผม  โรงงานในจีน  เค้าไม่มีมาตราฐานเรื่องความปลอดภัย  ไม่ต้องลงทุนเรื่องการบำบัด  เรื่องค่าใช้จ่ายดูแลพนักงานก็อยางที่รู้ๆ  เป็นตายจากสารเคมีไม่มีใครสน  ประชากรมีเป็นพันล้าน  หาใหม่ได้ตลอด  อย่าว่าแต่ในแง่ค่าจ้างพนักงานถูกเลย  เครื่องจักรก็จดประกอบ  ไม่ต้องเสียค่าอะไรต่อมิอะไรเป็นรายเดือนรายปีแบบบ้านเรา  ไม่มีกฏหมายละเมิดลิขสิทธิ์  ใครอยากทำอะไรก๊อปใครทำได้เลย  โปรแกรมซอฟแวร์อะไรก็ไม่จำเป็นต้องแท้  เพราะงั้นตัวโรงงานก็ลงทุนต่ำกว่าชาติอื่นๆ  เวลาจะผลิตอะไรเยอะๆ  ในแง่ราคาถึงไม่มีชาติไหนทำราคาแข่งด้วยได้เลย  ส่วนโรงงานดีๆในจีนก็มีนะครับ  คนรุ่นใหม่ในจีนก็ตื่นตัวต่อต้านเรื่องนี้ไปคู่กับความเจริญเหมือนกัน  แต่ทหารถือปืนมาทุกอย่างก็จบ

ี่ที่จริงคนจีนเป็นชนชาติที่มีฝีมือเชิงศิลป์ไม่แพ้เรา  แต่ด้วยvolumeขนาดใหญ่  หรือมาตรฐานQCกำหนดแตกต่างกัน  งานหลายเกรดคนจีนก็จัดให้ได้หมด  ตั้งแต่ของหยาบจนถึงของที่ปราณีตสุดๆ  ประเทศไทยเราอยู่ใกล้เค้า  เวลาจะทำอะไรแบบเดียวกันกับที่เค้าทำอยู่  ก็โดนเปรียบเทียบความคุ้มทุนเป็นธรรมดา  ส่วนเรื่องคุณภาพนั้นบ้านเราสู้ได้สบาย  แต่ราคาก็จะตามมา คำถามคือประเทศไทยมีค่าครองชีพส่วนใหญ่ยังไม่สูงนัก  การควักเงินจ่ายให้กับงานศิลปะแพงๆจึงยากกว่าประเทศที่รายได้ประชากรสูงกว่า  สินค้าที่ขายได้ในบ้านเรา  จึงยังต้องใส่เรื่องของประโยชน์ใช้สอยเข้าไปมากกว่าความสวยงามอยู่อย่างที่เป็น

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
เท่าที่เคยถามเพื่อนที่ทำโรงงานของเล่น ของโชว์ พวกฉีดพลาสติกตัวการ์ตูนให้กับทางต่างประเทศ เวลาทำบล็อกโลหะครั้งหนึ่งอย่างต่ำสองหมื่นขึ้นไปแล้วแต่ขนาดและความยากง่าย จำนวนที่ทำก็มีผลต่อราคาด้วยจ้า
เห็นมันมีพวก Rubber Resin ที่เขาเอามาทำของ Premium น่าจะเอามาประยุกต์ใช้งานได้นะ ลองหาร้านที่จำหน่ายและลองติดต่อดูจ้า

ตามที่อ่านๆ :)
สำหรับเราแค่อย่างเดียว.. อาจจะไกลเกินประเด็นไปนิด แต่น่าจะเกี่ยวข้องกันบ้าง
ประเทศจีนมีกฎหมายเรื่องการลงทุน ไม่ว่าบริษัทใดเข้าไปลงทุนที่นั่นจะต้องสอนฅนของเขาให่ได้เรียนรู้งาน และต้อง Open Source ทั้งเรื่องเครื่องจักรและความรู้ต่างๆ >> กฎหมายนี้ประเทศไทยไม่มี

คุณ Harem บ้านเราจ่ายเงินให้กับงานศิลปะและมีฅนสะสมเยอะนะในหลายๆ แขนง แบบคาดไม่ถึง :) แต่ไม่ค่อยเป็นที่สนใจ และก็เป็นแหล่งที่ต่างชาติมาหางานดีดีไปขายด้วย ^^ ฅนไทยเก่ง

termpoom

• -----
ขอบคุณทุกท่านนะครับ ผมไม่ได้คิดการใหญ่ขนาด ทำเป็นอุตสาหกรรมนะครับ แต่ขอบคุณมากสำหรับความรู้

อย่างเพื่อนผมมันมักจะบอกว่า ถ้ามันแต่งงานทำของชำร่วยให้หน่อยได้มั้ย ปั้นมันกะแฟนไรงี้ แต่ยังไม่เคยทำให้ใคร
ก้ถามๆเผื่อไว้นะครับ พอมีความรู้ประดับสมองไว้บ้างใจมัน ฮึกเหิมดีครับ อิอิ

Rubber Resin ลองหาในเน็ทดู มันขึ้นแต่ ยางซิลิโคนหมดเลยครับ เลยยังไม่เข้าใจมันคืออะไร

ผมก็นึกถึงพวงกุญแจน้องผม ดูแล้ว มันทำยังไงน้อ..เล็กละเอียด ลงสีละเอียด หาตะเข็บไม่เจอ มีแขนขา ยืดซับซ้อน ทำโมลยังไง ดูแล้ว สงสัยดี -*-

tassana2526

• *
ไม่ทราบว่าที่สำเพ็งมาขายตรงไหนครับ ขายส่งใช่รึป่าวครับ รบกวนบอกพิกัดหน่อยครับ ผมไปไม่เคยเห็นเลยครับ ขอบคุณครับ

aoynoi

• *
อารมณ์ผมอยากทำพวก ตุ้กตุ่น ตุ้กตา ของชำร่วย เล็กๆ อะไรแบบนี้ครับ

ยังไม่เคย หล่อเรซิ่น ซักครั้งแต่คิดว่า เรซิ่น คงเป็นวัสดุ ที่แข็ง เปราะหรือเปล่า แต่ไวนิล มันดูยืดหยุ่นดี
ถ้าเป็นพวงกุญแจ เวลาเหวี่ยงโดน นั่นนี่ จะได้ ไม่แตก

แต่ไม่เคยรับรู้เลยว่า soft vinyl ทำยังไง หรือต้องฉีดความร้อน หรือ จริงๆแล้วมีวัสดุ ที่ยืดหยุ่นแทนได้ อุปกรณ์ บ้านๆ อย่างเราจะทำได้มั้ยครับ

หรือจะแนะนำอะไร ก็ขอบคุณครับ :D
แนะนำค่ะ เดี๋ยวนี้มีเรซิ่นที่หล่อออกมาแล้วสามารถโค้งงอได้ ใส่ผงแป้งแล้วก็ยังโค้งงอได้ ราคาไม่สูง แต่อาจจะไม่ยืดหยุนเท่างาน soft vinyl แต่ก็ใกล้เคียง หล่อเหมือนเรซิ่นทั่วไป ไว้ว่างๆจะลองทำชิ้นงานออกมาให้ดูนะคะ

termpoom

• -----

แนะนำค่ะ เดี๋ยวนี้มีเรซิ่นที่หล่อออกมาแล้วสามารถโค้งงอได้ ใส่ผงแป้งแล้วก็ยังโค้งงอได้ ราคาไม่สูง แต่อาจจะไม่ยืดหยุนเท่างาน soft vinyl แต่ก็ใกล้เคียง หล่อเหมือนเรซิ่นทั่วไป ไว้ว่างๆจะลองทำชิ้นงานออกมาให้ดูนะคะ

ขอบคุณครับที่มาแบ่งปั้นความรู้ มีความหวังขึ้นมาเลย เรซิ่นตัวนี้ มีชื่อหรือเบอร์มั้ยครับ น่าสนใจมากๆ  :)

chamnearn

• *
ขอบคุณสำหรับความรู้คับ ผมก็เป็นหนึ่งที่กระหายอย่กทำ ซอฟ ไวนิลเองเหมือนกัน แฮะๆ เมื่อสมัยก่อนมีขายตามร้านโมกล่องเยอะแยะเลย ก๊อตซิล่า มีทุกแอ็กชั่น555

barank

ขอบพระคุณทุกๆคำถามและทุกๆคำตอบที่มอบให้กันครัชพี่น้องทุกท่าน เยี่ยมเลยๆ ^^

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal