Author Topic: เกี่ยวกับเรซิ่นที่หล่อขายครับ  (Read 16472 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

barank

• สุดยอดโมเดลเลอร์
    • View Profile
ขอบคุณท่าน อู้ดครับที่มาถาม และขอขอบ คุณพี่ นรินทร์ ด้วยครับที่ไขข้อข้องใจให้ ^ ^  ;D ;D ;D

ผมเลยได้มาแอบอ่านอิอิ ::)  ;) ;) ;) 

oopoontongoo

• นักปั้นหน้าใหม่
อิอิ พอดีว่าจัด มาแอบอ่านตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย เริ่มสนใจจะหล่อบ้างแล้วซิเรา 555+
ขอบคุณความรู้ดีๆครับ อาจมาช้าแต่ความรู้นี้ไม่มีวันเก่าจริงๆ

aoynoi

• เด็กฝึกงาน
  • *
เพิ่มเติมให้คุณ sakoncityค่ะคือเรซิ่นตัวนี้เป็นpart a,b ราคาประมาณ1000฿ต้นๆมีสีคล้ายน้ำมันพืช เวลาผสมแล้วทำปฏิกิริยาจะเปลี่ยนเป็นสีขาว
มีความใสเหมือนน้ำโอกาสเกิดฟองอากาศน้อย หล่อแล้วชิ้นงานมีน้ำหนักเบา อุณภูมิที่เหมาะกับการหล่อคือ20-25cc
        ปล.เรซิ่นตัวนี้ หล่อไม่ยากถ้าควบคุมอุณภูมิได้

ekakung

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
ถ้าจะหล่อแบบตัน ตัวงานที่มีน้ำหนัก15กิโลขึ้น จะหมดเรชิ่นกี่กิโล และปูนปาสเตอร์กี่กิโล ถ้าผสมกันแล้วนะครับ
คือจะๆได้เพิ่มความรู้ขึ้นอีก  ถ้าพลาดเสียดายตังค์ครับหมดไปหลายบาท  ที่อ่านดูๆคือค่อยๆผสมปูนไปทีละน้อย
สิ่งที่ผมคิดคือ ถ้าน้ำหนัก15โลใช้ เรชิ่น12โล ปูนอีก3โลแบบนี้ครับ ไม่รู้คิดถูกใหม  จุดประสงค์คืออยากประหยัดเรชิ่น
dark Shadows sculpture

sab02

ถ้ายังไม่มีประสบการณ์เอา เป๊ะๆไม่ได้ครับ ผมยังต้องเสียเงินไปหลายบาทเพราะอยากให้งานจบ หล่อมาเสียก็เยอะ...

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
สูตรการผสมมันไม่จำเป็นต้องเป๊ะๆก้ได้ครับ มียืดหยุ่นได้ แต่ยังไงก้ต้องเสียเรซิ่นมากกว่าที่คำนวนเอาไว้แน่นอนครับ อย่างน้อยก้เผื่อเสีย เผื่อมันแข็งคาภาชนะผสมเพราะเทไม่ทัน  อุณหภูมิ สภาพอากาศของแต่ละวันมีส่วนอย่างมากที่จะทำให้เรซิ่นที่เราผสมมันไม่เป็นไปอย่างที่เราคิด ยังไงลองน้อยๆดูก่อนนะครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

ekakung

• จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
ขอบพระคุณ คุณ กิต คุณ แสบ และ คุณนรินทร์์ สำหรับข้อมูลครับ กังวลเยอะหน่อย
ต้องลองด้วยตัวเองแล้วจะรู้เยอะขึ้น ผิดเป็นครู   ^__________^

chamnearn

• เด็กฝึกงาน
  • *
ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

ekakung

มาอีก1ข้อสงสัยครับ การหดตัวของเรชิ่นหลังจากหล่อเสร็จ
จะหดลงกี่%จากต้นแบบครับ ขอบพระคุณครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal