ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเรซิ่นที่หล่อขายครับ  (อ่าน 17052 ครั้ง)

sakoncity

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
Re: เกี่ยวกับเรซิ่นที่หล่อขายครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:49:59 PM »
เอ.....เรซิ่นไฟเบอร์หล่อเสร็จแล้วมันไม่เหนียวเหรอครับ :-\
เพราะคุณสมบัติน่าจะเหมาะในการทำบล็อคที่มีความเหนี่ยว(ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ)
ปกติแล้วผมหล่อแต่เรซิ่นทั่วไป ปัญหาก็คือหล่อไม่เต็มบล็อคต้องอุดกันระนาว :'(

barank

• สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: เกี่ยวกับเรซิ่นที่หล่อขายครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:53:12 PM »
ขอบคุณพี่วัชอีกรอบ และท่าน อู้ดมากเลยครับ ^ ^  ;) ;) ;)

มีแนวทา่งดีๆแบบนี้เดี๋ยวผมจะ ลองมั่ง แต่ยังปั้นไม่เสร็จ..พร้อมหล่อเลยสักตัวนี่สิ.. ::)

สงสัยต้องขึ้นงานเล็กๆ ชิ้นใหม่มาหัดหล่อ..โดยเฉพาะ;D

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 12:38:57 AM »
ใส่ปูนได้ครับคุณ.. HW sculptor.... เพราะที่บ้านต้องหล่องานเยอะมากๆครับ สโลแกนคือ เน้นปริมาญ ไว ประหยัด ลดต้นทุนการผลิต
เพราะสิ่งสำคัญถ้าต้องทำเป็นอาชีพ คือต้องง่ายและออกมาดี แม้จะไม่ดีที่สุดแต่เมื่อเวลา บวก ลบ คูญ หาร
แล้ว ต้องเหลือ กำไรครับ ก็เลยแนะนำน้องๆ ให้เริ่มจาก ส่วนผสมที่เรียบง่ายที่สุด ประหยัด แต่ก็สามารถ ทำงานออกมาได้
ดีพอสมควร พอใครที่เป็นแล้วก็ค่อยปรับปรุงสูตร ให้ดีขึ้นไปตามลำดับครับ....  :)

HW sculptor

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 02:41:43 AM »
ปูนพลาสเตอร์เหรอครับ  ไม่ใช่แคลเซียมหรือทัลคัม เข้าใจถูกไหมครับ ถ้าปูนพลาสเตอร์มันไม่เซตตัวแข็งเหรอครับ.....ขอบคุณครับ

sakoncity: เดิมทีผมใช้เจลโค๊ตอย่างเดียว ชิ้นงานมันจะแข็งแต่เปราะมาก พวกเส้นผม จะมีปัญหา เลยต้องอาศัยความเหนียวของเรซินไฟเบอร์ผสมเข้าไป แต่กลัวความเหนียวอย่างว่า ผมเลยก็โชคดีตรงเจลโค๊ตผสมเรซินแล้วมันเหลวเกินไป เลยใช้ผงทัลคัม เข้าไปแปลกความเหนียวของมัน อีกอย่างเราใช้ปริมาณไม่เยอะ หล่อเสร็จ จุ่มโซดาไฟแล้วขัดด้วยแปรงซักผ้าออก ลงน้ำยาล้างจานตามอีกที...ผิวแหล่มครับ ช่วยให้งานเนียนขึ้นด้วยครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:18:14 AM »
ปูนปราสเตอร์ครับ ตรามือ กระสอบล่ะ25โลครับ บางครั้งไม่มีก็ยิปซั่มใช้ได้ดีเหมือนกันครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับ ตัวพิมพ์ด้วยนะครับ ลักษณะการทำพิมพ์ ก็มีผลกับการหล่อแบบด้วยเหมือนกัน
แม้แต่อากาศ ก็มีผลครับ เรซิ่นจะแข็งและเซ็ตตัวได้ดีในอากาสที่แห้งๆ ร้อนๆครับ ถ้าวันไหนฝนตกบางครั้ง
ต้องอยุดหล่องานไปเลยก็มี เพราะถ้าอากาศชื่น เรซิ่นจะทำการเซ็ตตัวช้ามากๆครับ
ส่วนเรื่องพิมพ์ ถ้าทำพิมพ์เอง หล่อเอง เราก็กำหนดเรื่อง รูระบายอากาศต่างๆให้เหมาะกับลักษณะนิสัย
คนหล่อครับ ที่บ้านชอบแบบไวๆ รูระบายอากาศ ก็จะเยอะและใหญ่เป็นพิเศษ
สำหรับงานที่ต้องหล่อจะนวนมากๆ บางครั้ง เรซิ่นอาจมีความหนืดขึ้น ตรงนี้แก้ปัญหาด้วยน้ำยาที่เรียกว่า โมโนครับ
มีขายตามร้านเรซิ่นทั่วไป เป็นตัวทำละลายให้เรซิ่นมีความใสขึ้นครับ สำหรับงาน หล่อเล่นนิดๆหน่อยๆไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ครับ
ไว้ถ้ามีโอกาสเหมาะๆจะถ่ายรูป งานมาให้ดูครับ  :)

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 04:44:58 AM »
 ปูนพสาสเตอร์ครับคุณอู๊ด ชัวร์และแน่นอน ผมก็ใช้มาตลอดเหมือนกัน ไม่เคยใช้แคลเซี่ยม หรือ ทัลคั่มเลย หลักการเดียวกับพี่วัชแหละครับ ประหยัดและออกมาดี ถึงจะไม่ดีมากที่สุดแต่ แต่บวก ลบ คูณ หารแล้วมันออกมาลงตัว  ถ้าไม่เอาไปผสมเรซิ่นก็ยังเอาไปผสมน้ำใช้งานอะไรต่ออะไรได้อีกเยอะในขณะที่ผงชนิดอื่นทำไม่ได้

อะไรที่เป็นผงๆก็ลองเอามาทดลองใช้กันได้ครับ ไม่ผิดกติกาหรอก ผมยังเคยเอาแป้งเด็กแคร์มาผสมเลย ขึ้นอยู่กับเทคนิคและฝีมือของแต่ละคนครับ วัสดุเป็นรอง  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

TAoPlayClay

• http://taoplayclay.exteen.com/
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 05:51:53 AM »
 ;D ผมก็เคยใช้บ้างครับ เคยลองผสมจนมันสามารถที่จะพอจะปั้นได้เลยครับ (หนืดมาก)ผมว่ามันหนืดฝืดสุดแล้วครับที่เคยลองผสมกับเรซิ่นนะครับ ส่วนทัลคั่มก็คล้ายกันครับ แต่หนืดน้อยกว่าต้องใส่เยอะมาก ซึ่งเปลือง ส่วนปูนใส่นิดหน่อยก็หนืดแล้วครับ ส่วนปัญหาของที่ผมเจอนะครับ จะมีเรื่องฟองค่อนข้างจะสลายตัวช้าและจะมีพวกฟองหรือผงรอยตัวอยู่บนผิวต้องตักออกครับ และก็ถ้าทิ้งไว้1-2 อาจมีการหนืดหรือนอนก้นด้านล่างครับ เวลาคนไม่ค่อยไป  :) แต่เรื่องเร็วทันใจลดปริมาณวัตถุดิบ ผมว่าดีนะครับ เท่าที่เคยหล่อเรซิ่นมา ยังไม่ค่อยได้ทดลองสูตรอื่นๆมากนะครับ เพราะไม่ค่อยชอบหล่องาน ใจร้อน และเลอะเทะ 555 ถ้ารีบแล้วมันจะลน จนเสียมาหลายครั้ง แล้วครับ ยิ่งทำพิมพ์ เนี่ย เบื้อ เบื่อ :( แต่ก็หนุกดีนะครับ ;D
S      C      U      L      P      T       &       M      O      D      E      L

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 06:58:15 AM »
ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแชร์ความรู้และประสบการณ์ :) อ่านแล้วอยากกลับไปหล่องานเลยเนี่ย พักหลังใช้แต่สำเร็จรูปตลอด ;D ;D :)

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:03:17 AM »
โว้ว!ๆๆ :o ขอขอบคุณทุกท่านด้วยเหมือนกันครับ ;D ได้ความรู้เทคนิคดีๆจากมืออาชีพและประสบการณ์จริง สุดยอด!มากครับ ;D ;D ;)

HW sculptor

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:49:04 AM »
ความรู้ใหม่มากครับ คิดไม่ถึงว่าปูนพลาสเตอร์จะใช้ได้ เส้นผมบังภูเขาจริงๆ  ขอบคุณทุกท่านครับ....ขอถามอีกนิดครับ ในเรื่องของส่วนผสม...ถ้าผมเอา    เรซินชนิดหล่อ+ปูนพลาสเตอร์+ตัวม่วง+สี=ผสมกันในปริมาณเยอะๆ  มันจะยังไม่แข็งตัว จนกว่าจะผสมตัวเร่ง ผมเข้าใจถูกไหมครับ...ถามอีกนิดว่าปกติใช้เรซินเบอร์อะไรครับ...ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:32:39 AM »
เบอร์012และก็เอร์600  ครับ ถ้าผสมตัวม่วงลงไปในเรซิ่นแล้วทิ้งไว้นานๆก็แข็งครับ แข็งในลักษณะหนืดๆ อาจถึงขั้นต้องทิ้งเลยก็มี
ส่วนเนื้อปูน ก็จะฟูทำให้หนืดอีกเหมือนกันในกรณีที่ทิ้งไว้ข้ามวัน ทางที่ดี ผสมแล้วหล่อ วันต่อวัน ดีกว่าครับ  :)

sakoncity

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 09:31:52 PM »
ผมเคยซื้อเรซิ่นมา2กระติกๆละ5กิโลวางไว้หลังห้องไม่ได้หล่อนานมาก พอไปดูอีกที ***พระเจ้ามันแข็งหมดทั้ง2ถังเลย :'(
ซะนั้นขอเตือนท่านทั้งหลายนะครับถ้าไม่อยากประสบซะตากรรมแบบผมละก็หาทางเก็บให้ห่างจากแสงแดดด้วยนะครับ เพราะความร้อนทำให้เรซิ่นแข็งตัวได้ แม้ไม่ได้ผสมอะไรก็ตาม...เฮ้อ...เสียตังค์ทิ้งเป็นพัน :-[

HW sculptor

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 09:06:34 AM »
กลับมาถามอีกครั้ง...ว่า ส่วนมากนิยมหล่อตันหรือหล่อกลวงครับ  งานเมืองอย่าง sideshow นอกนี่หล่อตันใช่ไหมครับ...รบกวนด้วยนะครับ พี่ๆที่แวะผ่านมา เพราะผมรู้สึกว่าหล่อกลวง โคตรเหนื่อย.... :-[

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 10:06:39 AM »
 งานโมเดลแบบเราหล่อตันล้วนๆครับท่านอู๊ด sideshow ก็งานตันๆทั้งดุ้น จะเล็ก ใหญ่ ตันๆทั้งนั้น ลองเข้าไปดูในเว็บเค้าได้ครับเกี่ยวกับรายละเอียดของขนาดและน้ำหนักแต่ละตัว บางตัวค่าส่งแพงกว่าตัวโมเดลด้วยซ้ำ  8)

และหล่อกลวงโคตรเหนื่อยจริงครับ ถ้าหล่อมือก็กลิ้งพิมพ์กันไปกว่าจะแห้งแต่ละชั้น หล่อตันทีเดียวแล้วเพิ่มคาส่งสบายกว่าครับ  ;D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

HW sculptor

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 07:39:48 PM »
ขอบคุณครับ....หล่อตัวหนึ่งๆ ใช้เวลานานมาก ;D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal