ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับเรซิ่นที่หล่อขายครับ  (อ่าน 16670 ครั้ง)

sakoncity

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
เกี่ยวกับเรซิ่นที่หล่อขายครับ
« เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 03:59:08 AM »
อยากทราบว่าเรซิ่นที่เขาหล่อขายตามเว็ปต่างๆ เป็นเรซิ่นชนิดไหนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ บ้านเรามีขายไหม
พอดีผมเคยรับงานกับรุ่นพี่ให้นำมาขัดแต่ง สังเกตุว่ามันจะขัดแต่งง่าย ลัษณะจะคล้ายกับพลาสติกหรือPVC ต่างจากเรซิ่นทั่วไปที่แข็งมาก
ถ้าเราซื้อมาหล่อเองแบบปกติไม่มีเครืองกดอากาศจะหล่อได้ไหมครับ
รบกวนกูรูทุกท่านด้วยครับ

barank

• สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: เกี่ยวกับเรซิ่นที่หล่อขายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 04:03:16 AM »
ขอบคุณท่าน sakoncity มากเลยนะครับที่ตั้งกระทู้ถาม ผมเองก็กําลังพยายามศึกษาเรื่องเรซิ่นอยู่เหมือนกันครับ ;)

และ ขอขอบคุณพี่ๆน้องๆและเพื่อนๆทุกท่านที่ให้คําแนะนํา ไว้ล่วงหน้าเลยนะ ครับผม ^ ^  ;) ;) ;)

HW sculptor

• นักปั้นหน้าใหม่
Re: เกี่ยวกับเรซิ่นที่หล่อขายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 07:46:03 AM »
อยากรู้ด้วยอีกคน เทคนิคนี้เคยพยายามแต่ไม่สำเร็จ หันไปวิธีอื่นแทน...แต่อยากทราบด้วยครับ

barank

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:10:54 AM »
งั้นรบกวนถามแบบต่อยอดอีกสักนิดหนึ่งนะครับ ไหนๆก็ถามแล้ว ฮี่ๆ ;D

ว่าการที่ คนที่รับงานอันเป็นที่รัก ของเราไปดูแล (บางคนเท่านั้นนะครับ  ::)) เราจําเป็นจะต้องอุดรอยข้อต่อ

แล้วประกอบ แล้วส่งไปทั้งตัวเลย หรือว่า ควรส่งไปแบบชิ้นๆที่เราหล่อออกมาจากแม่พิมพ์เลยครับ ???

เพราะผมคิด(ไปเอง)ว่า ถ้าเราอุดขัดแต่งไปแล้ว คนที่รับไปถ้าเค้าจะ ก็อป..ก็คงต้อง แยกชิ้นส่วนใหม่<< ดูพยายามเนอะ..อิอิ ;D

อย่างน้อยๆก็น่าจะมีจุดที่ไม่เหมือนงานของเราแท้ๆบ้างล่ะน่ะ...

พี่ๆน้องๆช่วยแนะนําด้วยนะครับ  ;D ;D ;D

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:06:08 AM »
 เห็นมา rep. กันเยอะ นึกว่าจะมีคำตอบ มาต่อยอดคำถามกันซะงั้น อิอิ  ;D
  ผมก็ไม่รู้หรอกครับ ไม่ถนัดแนวนี้ แต่ก็พอจะรู้แบบเลือนลางว่าเรซิ่นที่พี่ยุ่นเค้าใช้หล่อโม เป็นยูรีเทนเรซิ่น แบบที่ผสมกันอัตราส่วน 1:1  คือตัวเรซิ่น กับ ตัวทำแข็งเท่ากัน จะมีสูตรอื่นหรือต้องผสมอะไรเพิ่มเติมก็ไม่อาจจะทราบได้  แต่ที่รู้ๆ ก็อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกคือ มันนิ่มเฉือนง่ายมาก ดูไฮโซกว่าเรซิ่นบ้านเราเยอะ เคยผ่านมือมาเหมือนกัน

ต้องรอมืออาชีพเรื่องหล่อ อย่างพี่ประสิทธิ์ พี่มด หรือพี่วัช มาแถลงไขอีกทีครับ  (วันๆไม่ทำอะไรนั่งหล่ออย่างเดียว อิอิ) ;D

ส่วนตาบะแร๊งค์ ถ้าส่ง model kit ให้ลูกค้าแบบประกอบไปเค้าจะได้ตีของกลับพร้อมคำชมแถมเอาเงินคืนอีกอะดิ งาน kit ก็ต้องให้เค้าประกอบเอง ถ้างานลงสีประกอบไปเลยก็ว่ากันไป  จะไปทำแบบนั้นเพื่อป้องกันไม่ได้ มันไม่มีจรรยาบรรณ (ถึงคนก็อปมันไม่มีจรรยาบรรณเราก็ไม่จำเป็นต้องเป็นเหมือนมัน )  ในวงการจะรู้กันครับว่าควร หรือ ไม่ควรขายให้ใคร  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:24:48 AM »
งานหล่อไม่ถนัด :) แต่เท่าที่เคยอ่านดูจากเว็บนอก ส่วนใหญ่เขาจะมีของสำเร็จขายกันเลย แบบที่คุณ Narin ว่ามา มันจะค่อนข้างง่ายผสม 1:1 เลยง่ายดี :) เห็นมีขายกันเป้นแพ็คๆ เลย ;D แต่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพและเกรดของเรซิ่นเองด้วย ของดีก็จะแพงตามคุณภาพ ส่วนสูตรลับนั้นไม่รู้อ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2012, 10:27:30 AM โดย venom »

barank

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:23:37 AM »
ดีนะครับที่ได้พี่ นรินทร์ ตีมือ...ก่อนที่ผมจะหยิบปืนจริงมายิงเล่น...แบบเด็กไร้เดียงสา (เนียนทันไหมเนี้ย 5555+  ;D ;D ;D )

เพราะผมเองก็ว่า ความรู้สึกถ้าได้มาเป็นชิ้นๆ น่าจะคล้ายๆกับการฉีกซองหุ่นยนต์ สมัยเด็กๆ

มันเหมือนกับว่าเราได้เป็นส่วนหนึ่งของงานชิ้นนั้นๆได้ความภาคภูมิใจและยังได้ของที่ชอบอีกด้วย

ยิ่งตอนเด็กๆ แบบว่า เพื่อนหลายๆ คนซื้อมาแล้วต่อไม่เป็น...ช่วงนั้นผม ป็อบ...มาก555+ โดนจิกใช้ประจําแต่ก็เต็มใจ  ;D

นั่นแอบโม้ พาออกทะเลอีกล่ะ ขอบคุณความรู้มากๆนะครับทั้งพี่ นรินทร์ และ พี่ครูวี

และพี่ๆน้องๆ อีกหลายๆท่าน ที่กําลังเตรียมคําตอบมา (ออกแนวบังคับยังไงไม่รุ้แหะ55+) ไขข้อข้องใจ ให้กัน ด้วยครับ.... ;) ;) ;)

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:11:26 PM »
เอาแบบคราวๆนะครับ ภาษาบ้านๆ ได้เข้าใจง่าย เรซิ่นสำหรับหล่อแบบ
1.แบบพี่ไทย
2.แบบญี่ปุ่น
แบบพี่ไทย ก็จะมีขายตามร้านวัสดุเรซิ่นแถวๆพรานนก ราคาขายเป็นกิโล กิโลล่ะประมาญ70-100บาท แล้วแต่จำนวนที่ซื้อ
ยิ่งซื้อมากยิ่งถูก แบบแกลลอน แบบปี๊ป หรือแบบถัง200ลิตรก็มี ใช้หล่อแบบทั่วๆไป รวมถึงงานโมเดลต่างๆ เวลาหล่อก็มี
ส่วมผสมหลักๆ เรซิ่น ตัวม่วง ตัวเร่ง แล้วก็ พวก ปูน ยิบซั่ม หรือก็แล้วแต่ว่าชอบให้เนื้องานออกมาแบบไหนจะผสมสีลงไปด้วยก็ได้
เพื่อความสวยงาม
แบบญี่ปุ่น ก็จะเป็นลักษณะ แบบ น้ำยา2ส่วนผสมรวมกัน A+B บ้านเราเคยเห็นตามห้างใหญ่ๆ ราคากิโลล่ะ1000+ ไม่เหมาะที่
จะเอามาหล่อ ส่วนใหญ่เรซิ่นประเภทนี้ จะใช้หล่องานโมเดลที่มีราคาสูงๆ เช่น โมเดล ของแท้จากญี่ปุ่นเป็นต้น :)
ปล.การหล่อเรซิ่น ก็เหมือนการทดลองครับ ต้องลองผิดลองถูก ถ้าสนุกกับมันเดี้ยวก็เก่งไปเองครับ พยามยามสอบถามร้านที่ไปซื้อ
ส่วนใหญ่คนขายเขายินดีให้คำแนะนำครับ พี่ก็บอกได้คราวๆหวังว่าคงพอเข้าใจนะครับ ยังไงก็ลองๆดูและกัน :D

barank

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 12:28:08 PM »
ทีแรกคิดว่ามันต้อง มีส่วนผสมหรืออะไรเพิ่มเติมที่เจ๋งๆ หรือว่า ยี่ห้อของเรซิ่นที่พี่ๆใช้กัน

แบบว่าอยากให้คนที่ได้ไปประทับใจ(และเราก็ต้องประทับใจ ในราคา เรซิ่นที่เราใ้ช้ด้วยนะ ::)^ ^)

ที่แท้ มันต้องทดลองเหมือนงานปั้นเลย ใช่ไหมครับ

ผมจะลอง หล่อดูนะครับ ^ ^ ได้ผลแบบไหน จะมาโพสขอความช่วยเหลือ เป็น สเต็ปๆ ไปในบัดดล  ;D

ขอบคุณมากคร้าบพี่ วัช  ;) ;) ;)

jack_1081009

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 05:38:24 PM »
คำถามโดนใจมากๆ ช่วงนี้กำลังเซิร์ทหาข้อมูลอยู่ในเน็ทและนั่งอ่านกระทู้ในบอร์ดอยู่เหมือนกัน
ไม่ค่อยได้คำตอบซักเท่าไหร่ ต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ แล้ะผู้ให้ความรู้ทุกท่านที่ช่วยไขข้อสงสัย
ขอบคุณ คุณนรินทร์ และคุณวัช และทุกท่านครับ :)

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 08:59:39 PM »
เพิ่มเติม ให้ล่ะเอียด ขึ้นอีกนิดนะครับ
เรซิ่นไทย ส่วนผสมบางอย่าง มีผลต่อเนื้อเรซิ่นนะครับ
เช่น ตัวพี่เองชอบผสม ปูนปราสเตอร์ลงไป เพราะเวลาทำสีตัวเนื้อสีจะยึดเกาะกับตัวโมเดลได้ดีมากๆ
เวลากั้นพ่น ไม่ค่อยมีปัญหาสีร่อนติดเทปกาวออกมา และทีสำคัญ พี่ไม่ค่อยชอบรองพื้น ประมาญว่า
หล่อออกมาล้างทำความสะอาดเสร็จก็พ่นเลย ได้ความสว่างของตัวเนื้อเรซิ่นเดิมๆดีครับ แต่ก็มีข้อเสีย
ตรงที่เปราะบางมากๆ แตกหักง่าย ใครที่เพิ่งจะเริ่มหัดหล่อก็ลองหาส่วนผสมที่ถูกใจกันดูนะครับ
ปล.สูตรการผสมเรซิ่น ก็เหมือนกับสูตรการทำอาหาร บางทีตัวเราเองอาจพบสูตรผสมที่เจ๋งๆก็เป็นได้
ลองผิดลองถูกเดี้ยวก็เก่งเองครับ.... :)

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 09:53:36 PM »
                    ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:03:29 PM »
  เเอบเข้ามาดู...ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ  ;)

Casaviva

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:17:34 PM »
ยอดมาก ครับ ได้ความรู้อีกแล้ว  :o

HW sculptor

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 11:04:36 PM »
ใช้ปูนพลาสเตอร์ผสมเหรอครับ ความรู้ใหม่ แล้วมันไม่เซตตัวเร็วเหรอครับ....มีอัตราผสมไหมครับ อยากลอง...
      แต่ผมมีวิธีส่วนตัวมานำเสนอ คือ concept เบา เก็บรายละเอียดดี แข็งไม่เปราะ และชิ้นงานต้องกลวง...ผมซื้อเจลโค๊ต (กก.ละ 135-140) ผสมกับ เรซินชนิดหล่อไฟเบอร์เกรดดีๆ กิโลละ 140 บาท(ช่วยให้เนื้องานไม่เปราะมีความเหนียวและยืดหยุน) ในอัตรา เจลโค๊ต:เรซินไฟเบอร์  3:1 ....ผสมให้เข้ากัน เนื้อจะออกเหลวๆ ก็ผสมผงทันคัม ไปเรื่อยๆ อย่าให้หนืดมาก กะดูว่ายกไม้คนขึ้นแล้วไม่หยดลงพื้นเป็นอันพอ ไปหาซื้อที่ดูดยา  ตามร้านขายยา แบบที่บีบตูดแล้วปล่อย อันไม่กี่บาท มาดูดตัวม่วงความสูง 2 ซม.คนเสร็จเรียบร้อยก็คว้าโมลยางซิลิโคนชนิดแบบผ่าครึ่งนะครับ แบบถลกจะลำบาก....ตักเทแบ่งใส่กะว่าทาได้เต็มพื้นที่(แบ่งเป็นทีละครึ่งก็ได้ จะได้ไม่รีบ) สมมติครึ่งหนึ่ง เทมาครึ่งนมกล่อง ใส่ตัวเร่งสัก 1.5 ซม. (ลองผสมน้อยๆก่อนดูว่ามันแข็งเร็วขนาดไหน(ปัญหาของผมที่ต้องล้างบล๊อกบ่อยเพราะมันไม่แข็ง5555) ใส่ถุงมือแพทย์ ซื้อยกกล่องเลยครับ...ค่อยๆเทลงบล็อก ใช้นิ้วที่ถนัด ไล่ เกลี่ยๆ กดๆ ดันๆ เอาให้ทั่วจนมั่นใจว่าไม่มีฟองแน่(ถ้าใครมีปั้มลมก็พ่นไล่เลย แหล่ม) อย่าให้เลอะขอบรอยต่อนะครับ...เดี๋ยวมีปัญหาตอนประกบ...ทำอีกครึ่งเช่นกัน....แว๊บบบบบบ เมื่อแห้งแล้ว (ถ้าทำแบบผม ไม่เกิน 5 นาทีแข็ง ผมคนใจร้อน) มันจะมีบางส่วนที่บาง คุณก็ผสมอีกรอบ แป๊บเพิ่มส่วนที่บาง รอบนี้ตอนเทแบ่งใส่ทันคัมเพิ่มให้หนืดได้อีกยิ่งดี เพราะเราไม่ต้องการรายละเอียดแล้ว ต้องการความแข็งแรง ป้ายจุดที่บาง ถ้ารู้ใจเรซินว่าผสมตัวเร่งขนาดนี้แล้วยังมีเวลาพอ ก็ทาตามขอบที่ต้องเอาโมมาประกบกัน ให้เลอะๆแล้วเอามาประกบ รัดด้วยยางมอร์ไซน์พอสันฐาน  รอแห้งก็แกะ แพะ ได้ตามสะดวก....รับรองไม่ย่นเป็นหนังไก่ งานเบา (อยากได้เหนียวๆ ยืดหยุ่นมากก็ใส่เรซินไฟเบอร์เยอะๆ)  ตามตัวงานผม....ลองปรับแต่ดูครับแต่แบบที่เขาทำขาย ผมก็อยากรู้นะครับ เผื่อมาปรับใช้มั่ง....ขอบคุณครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal