ผู้เขียน หัวข้อ: จะเริ่มปั้นอย่างไรดีครับ  (อ่าน 8603 ครั้ง)

jack_1081009

• นักปั้นหน้าใหม่
จะเริ่มปั้นอย่างไรดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 05:30:19 AM »
ขอคำแนะนำหน่อยครับ

1. คือผมจะเริ่มปั้นโมตัวแรก ที่ขนาด 12 นิ้ว ใช่ scale 1/6 รึเปล่าครับ จำเป็นต้องปั้นตาม scale หรือไม่ครับ

2. ผมจะเริ่มปั้นอย่างไร ขึ้นโครงอย่างไรดีครับ เห็นบางคนก็ขึ้นโครงลวดทั้งตัว ตั้งแต่หัว ลำตัว แขน ขา
    บางคนก็ปั้นเป็นส่วนๆมาประกอบกันอันไหนเหมาะสำหรับมือใหม่ครับ

3. สำหรับท่านที่ปั้นเป็นต้นแบบเวลานำไปหล่อเพื่อจะทำก๊อปปี้วัสดุที่ใช้หล่อ ส่วนใหญ่ใช้อะไรกันครับ (หมายถึงตัวก๊อปปี้นะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)

venom

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • Model Lover
    • BigHead Models
Re: จะเริ่มปั้นอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:13:22 AM »
ตอนที่เราเริ่มปั้นครั้งแรก  ;) ไม่ได้คิดอะไรเยอะ แค่อยากปั้นแล้วก็เอาดินมาปั้นๆ ไม่ได้มีสเกลอะไร :D

1. คือผมจะเริ่มปั้นโมตัวแรก ที่ขนาด 12 นิ้ว ใช่ scale 1/6 รึเปล่าครับ จำเป็นต้องปั้นตาม scale หรือไม่ครับ
เราว่าไม่จำเป็นนะ

2. ผมจะเริ่มปั้นอย่างไร ขึ้นโครงอย่างไรดีครับ เห็นบางคนก็ขึ้นโครงลวดทั้งตัว ตั้งแต่หัว ลำตัว แขน ขา
    บางคนก็ปั้นเป็นส่วนๆมาประกอบกันอันไหนเหมาะสำหรับมือใหม่ครับ
อันนี้แล้วแต่แบบและความถนัด :)

3. สำหรับท่านที่ปั้นเป็นต้นแบบเวลานำไปหล่อเพื่อจะทำก๊อปปี้วัสดุที่ใช้หล่อ ส่วนใหญ่ใช้อะไรกันครับ (หมายถึงตัวก๊อปปี้นะครับ)
ซิลิโคน/เรซิ่น

ต้องค่อยๆ หาข้อมูลและอ่านเม้นท์ต่างๆ จะมีเพื่อนๆมาบอกทริกและการทำงานต่างๆ ไว้ให้บ้างแล้ว  ;)

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:23:57 AM »
 1.ไม่จำเป็นครับ scale แค่เอาไว้เตือนเราไม่ให้ออกนอกขนาดไปไกล เพราะทุกคนความสูงไม่เท่ากันอยู่แล้ว 1:6 เท่ากับ 30 เซ็นติเมตร หรือ 12นิ้ว อันนี้ถูกแต่มันมีเอาไว้แค่เป็นไกด์ให้เราเท่านั้นแหละครับ อย่าไปซีเรียส สองบริษัทปั้นโมเดลตัวเดียวกัน scale เดียวกัน ยังความสูงไม่เท่ากันเลยครับ

2.ตามครูวีครับ แล้วแต่ความถนัด วิธีของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ถ้าจะให้แนะนำผมว่าควรจะปั้นทั้งตัวพร้อมกันไปเลยโดยปั้นอะไรที่ง่ายๆก่อนเพื่อให้รู้และเข้าใจโครงสร้างของร่างกาย วิธีขึ้นโครงลองดูแบบของผมก็ได้ครับ ประหยัดดีด้วย
http://www.zealousmodel.com/index.php?topic=444.msg6539#new

3.ถ้าพิมพ์ยางซิลิโคนก็ใช้เรซิ่นหล่อครับ พิมพ์ยางพาราใช้ปูนพลาสเตอร์  แต่ความจริงแล้วก็สามารถใช้สลับกันก็ได้ เอาไว้ค่อยศึกษาไปเรื่อยๆนะครับ
   แค่จำเอาไว้ว่างานโมเดลไม่มีอะไรตายตัว อย่าไปยึดติดครับ ถึงเส้นชัยก็โอเค ระหว่างทางจะยังไงก็ได้  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

mom

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:01:22 PM »
1. ครับเรื่อง scale ถ้าจะอธิบายในแบบของผมที่ผมเข้าใจมาโดยตลอด
นั่นคือถ้าขนาด 1/6 นั้น เทียบกันอย่างง่ายให้ถือว่า 1 เป็นขนาดความสูงของตัวเรา
และ 6 คือขนาดความสูงที่แบ่งจากขนาดความสูงของเราเป็น6 ส่วน
โดยทั่วไปอย่างที่คุณนรินทร์บอกแหละครับว่า"ทุกคนความสูงไม่เท่ากันอยู่แล้ว" กล่าวคือ ที่ว่า โมเดลสูง 12 นิ้ว หรือ 30 cm.
ต้นแบบจริงที่เราย่อส่วนลงมา 6 ส่วน ก็คือต้นแบบของเราจะสูง 180 cm.ครับ ยกตัวอย่างคือนาย A สูง 180 cm.
เราจะปั้นนาย A โดยย่อให้เหลือ 1/6 เราก็เอา 180หารด้วย 6 ก็จะเท่ากับ 30 และนั่นแหละครับ 30 cm.ก็จะเป็นขนาด1/6 
  อันนี้เป็นการทาบ scale แบบซีเรียส ครับ ถ้าลองคิดดูในอีกแง้ถ้าเราไม่ซีเรียสเรื่องนี้ หากเราปั้นณ.เดช ขนาด1/6 สูง 12นิ้ว(30cm.) และเราปั้นโก๊ะตี๊ 1/6 สูง 12 นิ้วเช่นเดียวกัน แบบนี้ก็ไม่ถูกต้องแล้วใช่ไหมครับ  ดังนั้นหากเรารู้ความสูงจริงของต้นแบบที่เราจะปั้น แล้วเรานำมาหาร กับ scale ที่เราต้องการย่อลงมา ไม่ว่าจะย่อลงมาขนาด 1/6,1/8,1/10  เราก็จะได้ขนาดที่ไกล้เคียงมากที่สุดครับผม เช่นณ.เดชสูง 180 ย่อลงมา1/6 ก็จะได้ความสูงของงานที่จะปั้น 30 cm. โกะตี๋ สูง 150 ย่อลงมา 1/6 ก็จะได้ความสูงของงานที่จะปั้น 25 cm. ครับผม อย่างงานปั้น AVATAR (Jake Sully)  ของ hottoys  ขนาด 1/6 มีความสูงถึง 45.72 cm ครับก็เพราะว่าในหนังขนาดของ AVATAR สูงถึง 2 เมตรกว่านั่นเอง  ***สรุปแล้ว scale 1/6 ไม่จำกัดอยู่ที่ 12 นิ้วเสมอไปครับผม ~ซึ่ง12นิ้วนั้นมันเป็นไกด์ขนาดความสูงทั่วๆไปจากค่าเฉลี่ยจากต้นแบบที่เฉลี่ยค่าความสูงเป็น180 cm.ซึ่งกำลังดีกำลังสวยนับเป็นค่ามาตรฐานของ action figure ชุดผ้าทหาร1/6ที่จะมีขนาด 30 cm. หรือ12 นิ้ว แทบทุกตัวเลยครับผม
        แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องขนาด ผมว่าปั้นขนาดใดก็ได้ที่เราถนัดงานจะออกมาดีครับเพราะไม่ต้องกังวลเรื่องขนาดที่จะต้องมานั่งวัดนั่งเทียบ มันจะเกรงเปล่าๆครับผม แบบนี้เราจะเรียกว่า Free scale ครับผม ^_^

2. เรื่องนี้ผมขอใช้ประสบการณ์ตัวเองตอบตอนมือใหม่ๆ(กว่านี้)ผมเริ่มปั้นจากหัวก่อนเลยครับพอได้หัวก็ปั้นตัวเอาหัวไปติดแล้วก็ปั้นแขน+ขาไปติดทีละส่วน พอเราเห็นทุกส่วนที่เราประกอบเข้าด้วยกันจนสมบูรณ์แล้วทีนี้เราจะเห็นได้ง่ายเลยครับว่าเฮ๊ย หัวโตไปแฮะ แขนสั้นไปนี่นา อ่าวขายาวไม่เท่ากัน ก็ฝึกๆปั้นไปพอได้ที่ ทีนี้ก็ขึ้นโครงทั้งตัว หัว-ตัว-แขน-ขา พร้อมๆกันเลยครับ ซึ้งผมก็ปั้นทั้งตัวพร้อมกันอยู่กับเดี๋ยวนี้

3. ต้นแบบเป็นดินน้ำมัน/ดินเยื่อกระดาษ/ขี้ผึ้ง นั้นใช้ยางพารา หรือ ซิลิโคน ทำเป็นพิมพ์ได้ครับ พอได้พิมพ์มา พิมพ์ยางพาราใช้ปูนพลาสเตอร์ หล่ออกมาก็จะได้ตัวก๊อป แต่ถ้าใช้เรซิ่นพิมพ์ยางพารามัน บ่ ค่อยทนครับพิมพ์จะเสียหายจากความร้อนยางจะเสียและหนืดๆ แต่หากว่าเป็นพิมพ์ซิลิโคน สบายครับ ใช้ปูนพลาสเตอร์หรือเรซิ่น หล่อแบบออกมาก็ได้ บางทีเอาดินเยื่อกระดาษรีดลงพิมพ์ซิลิโคนรอดินแข็ง แกะออกมาก็ยังได้เลยครับผม ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2012, 12:07:35 PM โดย mom »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 05:56:23 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้และความเข้าใจ จะถือว่าทุกท่านเป็นครูนะครับ  ;D

ผมกำลังทยอยอ่านกระทู้เก่าๆอยู่ครับ แต่ก็ยังอ่านไม่ทั่วถึง
คิดว่าคงได้ความรู้เพิ่มอีกเยอะเลยครับ ขอบคุณอีกทีในความมีน้ำใจครับ  :)

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:25:00 PM »
   ตอบได้ละเอียดจริงๆครับน้องหม่ำ  ;)  ;) 
  สำหรับเรื่องเสกล

barank

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:35:43 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยครับ อิอิ  ;D ;D ;D

แอบเข้ามาดูด ความรู้ให้ลึกซึ้ง ^ ^

และเชียร์ให้ คุณ Jack  เอางานมาลง ห้อง wip ไวๆ ด้วยอยาก ชมแล้ว  ;)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:55:13 PM »
ขอบคุณครับ
อย่ารอดูเลยครับ สงสัยจะเข้า ชมรมดองโมฯ 555
ยังนึกไม่ออกจะปั้นไรดี ชอบเยอะหลายแนวเกิน

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 05:35:48 AM »
ขอกราบขอบพระคุณอย่างงามๆเลยนะครับ ;D ทุกท่านที่ให้คำตอบ&ความกระจ่าง สุดยอดมาก! :o นี่แหละครับพวกเราพี่น้องชาว ZM ไม่เคยทิ้งกัน  ;) ปลื้มปริ่ม.. :'( จุ๊บๆ :-* :-*

harem-hell

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 11:55:06 PM »
ผมเคยอ่านแต่หลักการก่อนจะเริ่ม  จนกลัวขั้นตอนที่มันเยอะแยะไปหมด  สุดท้ายลงมือลุยมันสดๆไปเลย  แบบไม่รู้เหนือรู้ใต้  อุปกรณ์ขาดก็เพิ่งออกไปหาซื้อทีละชิ้น  ก็ได้รู้ว่าเราต้องการเครื่องมืออะไรทีละอันๆ  แล้วพอเจอปัญหาก็กะว่าจะถามเพื่อนๆพี่ๆในนี้แหละ  พลาดขั้นตอนไหนก็ทำใหม่ตั้งแต่แรกเลย  เจ็บแล้วมันจำดี  บ้าปั้นไปมั่วๆหลายๆตัวมันต้องเก่งขึ้นจนได้ละน่า  ผมบอกตัวเองนะครับ  บอกตัวเอง^^

sakoncity

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • อยากเป็นนักปั้นระดับเซียนจัง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 03:30:47 AM »
 :oเมื่อก่อนผมก็งงเรื่องสเกลเหมือนกัน เพิ่งรู้ว่าเขาวัดกันอย่างนี้ีนี่เอง ;)
ขอบพระคุณมากนะครับที่ให้ความรู้ ;D

jamebone007

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 06:54:27 AM »
เป็นน้องใหม่ครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ เครื่องมือที่จะนำมาใช้ปั้นโมเดลนั้น สำหรับมือใหม่อย่างผมควรเริ่มจากอะไรดีครับ ฟังชื่อุปกรณ์แต่ละชนิดผมเองก็ยังไม่เข้าใจเลยว่า แต่ละอันมีหน้าที่และคุณสมบัติกันอย่างไร  และหาำกจะเก็บรายละเอียดเล็กๆเช่น ริ้วรอย เส้นเลือด หรือรายละเอียดบนใบหน้า ควรจะใช้อะไรอย่างไรบ้างครับ และจะต้องใช้ดินอะไรปั้นในการเริ่มหัดปั้นและวิธีการปั้นอย่างถูกต้องต้องปั้นอย่างไร ถามมากไปละ 555 พอดีมีพืินฐานศิลปะมาบ้างครับ ขอคำชี้แนะจากพี่ๆสมาชิกด้วยคับ ขอบคุณมากๆครับ

piyaleck

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 07:01:55 AM »
ขอบพระคุณครับพี่ๆๆ ความรู้ใหม่ทั้งนั้น ขอดูดเลยละักันนะครับ

chamnearn

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 01:45:57 AM »
ขอบคุณคับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal