ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องของสีฝุ่นครับ  (อ่าน 1601 ครั้ง)

black metal

• เด็กฝึกงาน
  • *
สอบถามเรื่องของสีฝุ่นครับ
« เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 11:02:26 AM »
ถ้าผมอยากแต่งโมเดล ให้ดูหม่นๆ เขรอะๆ   ผมใช้สีฝุ่นที่ไว้วาดรูป แล้วทำย่างไรหลังการปัดสีลงตัวโมเดลแล้ว ให้สีเกาะติด แบบที่มือจับโมเดลแล้ว สีฝุ่นยังเกาะไม่หลุดเลือนหายไปครับ สีฝุ่นที่ผมปัดนี้ไม่ผสมน้ำเลยครับ ปัญหาคือทำอย่างไรให้ตัวสีฝุ่นมันเกาะได้ถาวรครับ

ขอบคุณครับ

teng279

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
Re: สอบถามเรื่องของสีฝุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 12:52:01 PM »
ผมเคยใช้เคลียร์ด้านพ่นทับ หรือบางชิ้นก็ใช้น้ำมันสนผสมสีน้ำตาลบางๆทาเคลือบอีกทีครับ แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับลักษณะงานด้วย  ;) แต่ไม่ไปจับต้องบ่อยๆเป็นดีที่สุดครับ จะได้ไม่เป็นรอยนิ้วบนงานด้วย  :)

venom

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • Model Lover
    • BigHead Models
Re: สอบถามเรื่องของสีฝุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:50:43 AM »
หลังปัดสีฝุ่นแล้วเราจะพ่นเคลือบด้านทับอีกทีหนึ่ง:)

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal