ผู้เขียน หัวข้อ: Narin Technic chapter 02 "มาประหยัดดินกันเถอะ"  (อ่าน 1515 ครั้ง)

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Narin Technic chapter 02 "มาประหยัดดินกันเถอะ"
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 12:22:29 PM »
 มาต่อกันตอน 2  แล้วก็รูปจากบอร์ดเก่าเหมือนเดิม  ของเดิมจะได้ไม่เสียหลาย เสียดายน่ะ อิอิ
  ใครมีเทคนิคเก่าๆก็เอามาแจมกันได้ครับ  :D

NARIN TECHNIC Chapter 02
  :D  มาประหยัดดินกันเถอะ :D
เทคนิคเดิมๆแต่ไม่ล้าสมัยและยังใช้ได้ไปอีกนานเท่านาน ถ้าเรายังอยากประหยัดอยู่  สมัยก่อนเราขึ้นโครงกันด้วยลวด แล้วโปะดินเลย เปลืองมาก แถมถ้าเป็นลวดเหล็กแล้วล่ะก็ผ่านไปหลายปีมันจะขึ้นสนิมแล้วก็ดันเนื้อดินจนแตกได้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
  มาตอนนี้เราใช้ ฟอยล์ขึ้นโครงก็ถือว่าประหยัด แถมยังดัดท่าทางอะไรๆก็ง่าย แต่ถ้าอยากประหยัดดินมากกว่านี้ก็ลองแบบนี้ดูครับ

กระดาษใบปลิว โบรชัวร์ โฆษณาอะไรต่างๆ อย่าทิ้งให้เสียของ รวบรวมมา

ขยำๆขึ้นรูป ในรูปผมแบ่งเป็นสามส่วนใหญ่ๆจะได้ทำได้สะดวกหน่อย

พอได้รูปทรงแล้วก็เอามาต่อกันโดยใช้เทป OPP หรือที่เราเรียกกันว่าเทปติดกล่องเนี่ยแหละ

จัดให้มันกระชับๆเป็นรูปเป็นทรงหน่อย

แล้วก็เอาฟอยล์มาหุ้ม

ขนาดใหญ่พอดู 1:4 เชียวนะ

แล้วก็เอาดินมาแปะ พอก เพิ่ม ก็ว่ากันไป ขั้นตอนนี้ใช้ดินไม่ถึงก้อนครับ ประหยัด แถมเบา

จะปั้นตัวอะไรก็แล้วแต่จิตศรัทธาเถิด อย่างผมก็คงจะไม่พ้นเจ้าเพรดดี้

ความจริงแล้วไม่จำเป็นต้องเป็นกระดาษกับฟอยล์ก็ได้นะครับ จะเอาผ้า กิ่งไม้ใบหญ้า หรืออะไรก็ได้ที่สามารถหยิบเอามาใช้ได้โดยไม่ขัดเขินก็ถือว่าผ่าน แค่เอามาเป็นตัวอย่างให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ไปลองทำและต่อยอดกันดูครับ
  เจอกัน chapter หน้า :D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Theman

• บุคคลทั่วไป
Re: Narin Technic chapter 02 "มาประหยัดดินกันเถอะ"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 01:55:38 PM »
โอ้ว! :o เจ๋งเลยครับวิธีนี้ประหยัดดินได้มาก..เหลือดินให้ใช้ประหยัดงบไปเยอะ ;D ขอบคุณครับคุณเพื่อน ;)

ikokoh

Re: Narin Technic chapter 02 "มาประหยัดดินกันเถอะ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 06:20:17 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆ ครับผม :) :)

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 07:26:54 PM »
เทคนิคดีดี กลับมากี่รอบก็เข้มข้น :)

teng279

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:09:38 AM »
เยี่ยมเลยครับ นอกจากประหยัดแล้ว ยังเบาง่ายต่อการเคลื่อนย้ายด้วย  ;D

loucipher

• thai-toku.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:21:24 AM »
เป็นความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ :D

mom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 03:09:23 AM »
ประหยัดมากๆขอรับ  ;D

barank

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 03:19:03 AM »
สุดๆเลยครับคุณพี่ ชัดเจน  ;) ;) ;)

ขอบคุณคร้าบ  ;)

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 08:34:36 PM »
 เทคนิคนี้ผมชอบจังเลย อิๆ ขอบคุณครับ  ;)

HW sculptor

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:11:06 PM »
หุ้มด้วยวิธีแบบนี้ ดีหลายอย่างมากเลยครับ ประหยัดดิน เบา ตัดแบ่งส่วนง่าย และสำคัญคือ แก้ปัญหางานปั้นผอมเกินไปได้ดีมากเลยครับ แอบเอาไปใช้แล้ว....เอ๋ สงสัยครับคุณนริน ปกติต้องใส่โครงลวดด้านในเผื่อดัดด้วยไหมครับ หรือไม่ต้องก็ได้ ใช้ความแข็งของดินแทนเหรอครับ ;D

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 10:27:39 AM »
 ไม่ต้องใส่โครงลวดครับ ที่ใช้ฟอยล์ก็เพราะจะเลี่ยงเส้นลวดนี่แหละ ความจริงแค่ฟอยล์ก็แข็งแรงพอนะครับ และยังดัดได้ง่ายกว่ามีโครงลวดซะอีก เวลาตัดชิ้นส่วนทำเดือยก็สะดวกมากเลย เอามีดเฉือนอย่างเดียวไม่ต้องเอาคีมมาตัดลวด  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

ongpokoh

• ช่างขึ้นรูป
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 03:52:01 AM »
เอาขี้ฝุ่นที่บ้านผมแทนก้อได้มั๊ง ดูดทีเอามาปั้นได้หลายตัวเลยนะเนี่ย
ใกล้ถนนใหญ่ก้อเงี้ยฝุ่นตรึม

kongbang

• ช่างขึ้นรูป
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 10:48:33 AM »
เจ๋งมากๆเลยคับ ว่าทำไมของเรามันหนักๆ :o

ขอบคุณสำหรับเทคนิคเยี่ยมยอดครับ

Handmody_do_sculpture

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 06:39:03 AM »
ขอนำมาใช้บ้างนะคะ ขอบคุณค่ะ :)

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 07:07:44 AM »
ประหยัดเเถมเบาอีกด้วย  :) เจ๋งจริง

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal