Author Topic: การ์ตูนของคนไทย ก่อนที่จะขายลิขสิทธิ์ให้ต่างชาติ  (Read 10113 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

loucipher

• สุดยอดโมเดลเลอร์
    • View Profile
    • thai-toku.com
อิคคิวซังมีตัวตนจริงๆในประวัติศาสตร์ครับ คนไทยเอาเรื่องญี่ปุ่นมาเขียนเป็นเรื่องเป็นราว  ผมว่า ไม่จริงครับ  ย ิ่งโดเรมอนข้างล่างนี่งานลอกเลียนครับ เพราะงานของ fujioh fujiko ลายเล้นเล่มแรกจะเป็นอีกแบบนึงครับ ตัว doraemon จะอ้วนๆ หัวไม่โตมาก  แถมที่เอามาให้ดูนี่มี dragonball อีก ไม่เนียน ไม่เีนียน นี่ยังไม่ถีง 1 เมษายนนะครับ ;D

ครับผม / แล้วแต่คนครับ / 1 เม.ย. ???

ปล.1 ก่ะแล้วต้องเป็นเยี่ยงนี้...
ปล.2 เชื่อไม่เชื่อก็ตามใจครับ...ผมก็แค่เอามาให้ชมเฉยๆ...จบ. 8)

ไม่เกี่ยวกับเชื่อไม่เชื่อครับ บอกตรงๆ อ่านตอนแรกผมนึกว่า โพสเอาฮา ครับ ;D ;D ;D   

ท้วงติงข้อมูลเท่านั้นครับ ในboard เป็นที่คุยกัน  ไม่ใช่ใครเค้าบอกอะไรมา ก็เชื่อหมด ลองวิเคราะห์ แยกแยะ ดูลายเส้นก็รู้แล้วครับ :)

เด็กรุ่นใหม่บางคนยังคิดว่า "เกาหลีให้กำเนิดอารยะธรรม เมโสโปเตเมีย"  เลยครับ ;D ;D

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
 อืม.. จะว่าไงดี  คือภาพที่คุณเมธาเอามาลงประกอบดูแล้วยังไงๆมันก็ไม่ส่งเสริมให้คิดว่ามันคือ original เลยซักนิด ดูแล้วมันก็คืองานวาดที่ก็อปปี้ตัวละครเอามาทำใหม่ชัดๆ เพราะผมก็เคยเห็นหนังสือการ์ตูนของคนไทยที่ก็อปปี้ตัวละครแบบนี้บ่อยๆซึ่งมันก็ดูเหมือนกับที่เห็นนี้จริงๆ
   (จริงๆแล้วถ้ารูปภาพที่เอามาประกอบเรื่องเป็นภาพsketch ลายเส้น เค้าโครง ของตัวละคร มันจะดูโอฯกว่านี้นะ มันจะทำให้คิดว่ามันอาจจะใช่ก็ได้ นี่เจอรูปภาพประกอบไป ก็จบข่าวเลย )  แล้วมันก็ไม่เกี่ยวกับเชื่อหรือไม่เชื่อจริงๆอย่างที่คุณลูฯบอก ไม่ได้ว่าเข้าข้างกันแต่อย่างใด

เรื่องใหญ่นะครับนี่ ผมไม่ทราบว่าข้อมูลทั้งหมดมาจากไหน แต่มันคือการเปลี่ยนให้ความจริงบิดเบือนซะยิ่งกว่าเรื่องเหลือเชื่อ 10 อันดับในโลกนี้ซะอีกครับ  :)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Theman

• Guest
 ตอนแรกก็ว่าจะโพสต์ความเห็นอยู่เหมือนกัน แต่รู้สึกบางคำอาจจะแรง!!ไป เลยเปลี่ยนใจไม่ลงดีกว่า :D

แต่ก็อยากให้ได้หยุดคิดสักนิดว่า..ในโลกออนไลน์ทุกวันนี้ มีเยอะครับ ผู้คนที่หาข้อมูลอะไรต่างๆนาๆมาลง จริงบ้าง เท็จบ้าง มั่ว!บ้าง (โดยเฉพาะเด็กที่พึ่งเกิดทีหลังแล้วยังดันทุรัง)เหมือนกับปัญหาน้ำท่วมที่ทุกวันนี้ เราๆท่านๆ ไม่รู้จะเชื่อข่าวสารอันไหนดี เดี๋ยวรอด เดี๋ยวท่วม เดี๋ยวไม่ท่วม คงเป็นที่เข้าใจกันดี :P ชั่วโมงนี้คงต้องใช้ สติของตัวเราเองเป็นสำคัญ

เหมือนกับเรื่องที่กำลังคุยกันอยู่ตอนนี้ จากที่ผมได็เห็นข้อมูลแล้วบอกตรงๆ ดูยังไงก็ไม่ได้ทำให้รู้สึกภูมิใจในความเป็นพี่ไทยที่ คิดเองทำด้วยตัวเองเลย ซักกะนิด!แต่ที่ผมเห็นด้วยอย่างหนึ่งเลยก็คือ ถ้าคนไทยทำก็ไม่แพ้ชาติใดในโลก อันนี้จริงแท้แน่นอน ;)
   ซึ่งผมเชื่อว่า ทุกคนที่ได้เห็น โดยเฉพาะไอ้ ไดโรมอน และความมั่วของตัวการ์ตูนที่มารวมกัน อะไรนี่ ??? พูดได้คำเดียว ความน่าจะเป็นไปได้ มันได้ชี้ชัดแล้วที่ตัวงาน  ถ้าผมจะออกตัวแรงไป ก็ขอให้เข้าใจว่า ปากยังตรงกับใจ เสแสร้งทำไปไม่ใช่ตัวผม หวังว่าข้อผิดพลาดในครั้งนี้ จะนำไปสู่การมีสติ..ในวันข้างหน้านะครับ ปล.คุณอาจจะถูก ผมอาจจะผิด แต่ถ้าจะว่ากันถูกหรือผิด  ทุกคนเกิดมาคิดเองได้... ;) 

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
จะว่าเรื่องไม่เป็นเรื่องก็ไม่ใช่ จะว่าเรื่องใหญ่ก็ไม่ได้หนักหนาสาหัสอะไร  แค่เรื่องความคิดของคนเรามันต่างกัน.....

ถึงคุณ maytamatsuo ผมไม่รู้ว่าคุณจะ โกรธ งอน รู้สึกผิด หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้คุณถอดล็อกอินของตัวเองออกไปอย่างนี้  การทำแบบนี้ไม่ได้มีผลเสียกับคุณเพียงคนเดียว แต่มันเชื่อมโยงมาถึงตัวผมที่เป็นเจ้าของเว็บด้วย จะมีใครรู้มั้ยว่าคุณออกไปเอง เพราะคุณไม่ได้เขียนบอกอะไรไว้เลย สมาชิกทุกท่านต้องมองมาที่ผม และคิดว่าไล่คุณออกจากเว็บไป ด้วยเหตุผลเพียงแค่ ความคิดไม่เหมือนกัน...

คุณ maytamatsuo เป็นสมาชิกที่ดีในบ้านแห่งนี้ มีผลงานมาให้พวกเราได้ชมกันตลอด ผมตระหนักอยู่เสมอว่าคุณเป็นคนขยัน มีความสุขกับสิ่งที่ตัวเองรัก เขียนตอบสมาชิกทุกคนที่คอมเม้นท์คุณ ไม่มีอะไรที่ไม่ดีเลยแม้แต่นิดเดียว ผมคิดอยู่เสมอ แม้แต่ในเวลาที่ผมกำลังพิมพ์ข้อความนี้อยู่

ผมจะไม่กล่าวถึงเรื่องราวที่ทำให้เกิดเหตุการณ์นี้ เพราะมันไม่มีประโยชน์ที่จะมาเถียงกันอีก แค่อยากจะบอกว่าการที่คุณตัดสินใจแบบนี้ มันทำให้คุณไม่โตนะครับ  มันคุ้มค่าแล้วหรือที่จะแลกเรื่องราวดีๆที่คุณทำ เพื่อนๆดีๆในบอร์ด คนเก่งๆที่คุณอาจจะไม่ค่อยได้เจอ กับ กระทู้ที่มีคนขัดแย้งเรื่องความคิดของคุณเพียงกระทู้เดียว

ถ้าคุณจะล็อกอินเข้ามาอีกผมก็ยินดี เพราะผมและสมาชิกทุกท่าน ไม่ได้มีความรู้สึกกับคุณในด้านลบแม้แต่น้อย

แค่นี้แหละครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Theman

• Guest
   คนเราเกิดมาทุกคน..ไม่มีใครหลอกครับ ที่ไม่เคยทำผิดพลาด ไม่ว่าจะเรื่องอะไรก็ตาม แต่ถ้าแค่เราลองเปิดใจ ที่จะสามารถรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่นได้ โดยที่ตัด อคติ ออกไปได้ก่อน ผมเชื่อว่าปัญหาทุกอย่าง ก็คงคลี่คลายไปในทางที่ดี และเข้าใจกัน ไม่ว่าจะสังคมไหนๆ ฝ่ายไหนๆ หรือแม้แต่คนที่เป็นศัตรูกัน อย่างที่เค้าว่าไว้..."ไม่มีมิตรแท้ ศัตรูถาวร ศัตรูจะกลายเป็นมิตร มิตรจะกลายเป็นศัตรู" ยินดีต้อนรับ ถ้าจะกลับมา..เสมอครับ  ;) อย่าไปคิดมาก! กับเรื่องแค่นี้!...

barank

...ง่ะ..ม่ะได้เข้าบอร์ดเนตเน่าไป..2-3วัน ท่ะมายถึนกลายเปงเรื่องหย่าย..ขนาดนี้ไปได้ล้า... :o :o :o

ที่พิพม์ข้อความข้างบนแบบนั้น ผมแค่อยากจะบอกว่า เมื่อก่อนนี้ตอนที่ผมเข้ามาในเว็บบอร์ดใหม่ๆ

ผมเองเป็นคนที่ชอบพิพม์ด้วย ภาษามหารัญจวญ แล้วก็ได้พวกพี่ๆเค้านี้แหละครับที่ช่วยๆแนะนํา

ตอนนั้นมีแอบเคือง แต่แอบไว้ลึกมากๆ ^ ^(อุ่ยหวังว่าพี่ๆคงไม่ได้อ่านยุนะ 555+ ;D ;D ;D)

แต่เชื่อเถอะครับน้องนัทว่าพี่ๆทุกท่าน รวม ทั้งพี่ด้วยนะ ^ ^ หวังดีกับน้องนัทจริงๆนะ

ดูพี่แมนสิ......ดิสเพลย์.....โหดมากพลังคลื่นเต่า สิบเท่า...อิอิ ออกทะเลอีกเลอะ  ;D

แค่อยากจะบอกว่า อย่าไปซีเรียสเลยนะ...มาคุยแลกเปรี่ยนในสิ่งที่ชอบกันต่อไปดีกว่านะ น้อง นัท ^ ^ ;D

teng279

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
คนเราพลาดกันได้ครับ ยังไงก็อยากให้น้องนัทกลับมาเข้าสังคมแห่งนี้อีกครับ จะคอยตามดูผลงานใหม่ๆ

ปล. แอบขำน้องบะแร็งค์  ;D

mom

ยินดีต้อนรับน้องนัทกลับมาเช่นกันไม่ว่าจะเกิดการผิดพลาดในการเล่นกับการปรับแต่งฟังชั่นส่วนตัวในบอร์ดหรือจงใจออกไปเอง
 ผมว่าเรื่องของความคิดมันเป็นอิสละของตัวเราเองทุกคนครับ

เรายอมรับความคิดคนอื่น         คนอื่นยอมรับความคิดเรา
เราไม่ยอมรับความคิดคนอื่น      คนอื่นไม่ยอมรับความคิดเรา
เรายอมรับความคิดคนอื่น         คนอื่นไม่ยอมรับความคิดเรา
เราไม่ยอมรับความคิดคนอื่น      คนอื่นยอมรับความคิดเรา

แบบนี้เกิดขึ้นได้ทุกรูปแบบ แต่อย่างไรเสีย พวกเรารักงานโมเดลเหมือนๆกัน และนั่นสำคัญที่สุดครับ
คุยกันได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ขอมูลที่ถูกต้องจากผู้ที่ประสบการณ์สูงจากแหล่งที่แท้จริง
ยืนยันได้แน่นอน เป็นสิ่งที่น่าคิดข้อมูลน้อยนิดเก็บสะสมจนแน่ใจและมั่นใจก่อน แล้วนำมาเผยเเพร่เป็นสิ่งดี
เปิดใจรับทุกสภาพขอรับ  ;D
« Last Edit: November 19, 2011, 02:45:06 AM by mom »

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
:) ตอนที่เข้ามาอ่านและคอมเม้นท์นั้น เราก็ได้หาข้อมูลดูบางส่วน แต่เท่าที่เจอบนโลกออนไลน์ มันมีทั้งที่จริงและไม่จริงมากมาย ทีแรกว่าจะเขียนลงแต่แล้วก็ไม่ได้เขียนไม่ได้พิมพ์ความเห็นอะไรมากมาย ยังคิดเหมือนเดิมว่าจะเสียใจไปไย ในเมื่อถ้ามันจะจริงที่เคยเป็นของไทยแล้วขายไปอย่างถูกต้อง.. แล้วถ้ามันไม่จริงก็ถือซะว่าบนโลกออนไลน์นั้นการหาข้อมูลและสื่อสารใดๆ คงต้องใช้ความระมัดระวังในการดู-ชมกันมากขึ้น

...อย่างที่เพื่อนๆ หลายคนแสดงความเห็นกันไปก็หลากหลาย และมีมุมมองน่าสนใจที่แตกต่างกันไป :)

ที่สุดแล้วก็คิดว่าถ้าเรารู้แล้วมันทำให้ชีวิตดีขึ้นหรือแย่ลงหรือไม่... :) :D ถ้ามองแบบ One World ไม่ว่ามันจะเป็นของใคร แต่ตอนนี้โลกก็ได้มีการ์ตูนที่ดี สนุก และเป็นความทรงจำดีดีของใครหลายคน และเป็นแรงบันดาลใจของเด็กๆ รุ่นต่อๆ ไป  ;) ;D

อย่าให้ความเห็นที่แตกต่างทำให้สังคมและเว็บบอร์ดแห่งนี้ไม่น่าอยู่เลย :) แม้จะรับได้บ้างไม่ได้บ้างก็ควรจะเปิดใจ (แม้มันจะยากก็ตามที :) และมองด้านดีดีเข้าไว้ สังคมแห่งนี้จะได้น่าอยู่จ้า ^^ มองแต่ดี มีแต่ได้ ไม่มีเสีย
« Last Edit: November 19, 2011, 08:10:52 AM by venom »

i_baa_500

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • Concept : การได้ดองโม ถือเป็นลาภอันประเสริฐ
โดยส่วนตัวผมดีใจที่เพิ่งเข้ามาอ่านหน้านี้
เพราะผมค่อนข้าง "ตรง" มากกับหลายๆ เรื่อง และเรื่องแบบนี้
ผมว่าความจริงย่อมรู้กันอยู่แล้ว ว่าการ์ตูน กับคนไทย "เพิ่งจะเริ่ม" เป็นรูปเป็นร่างเมื่อไหร่
ถ้าผมได้อ่านตอนแรกๆ นี่ผมคงเป็น "ตัวมาร" แน่ๆ 555

shiro

• Guest
 ;D ;Dทำมัย ต้นแบบ ถึงดู ห่วย กว่า ของ ทำใหม่ละ  ::) ::) ::)

ToNg

• ช่างขึ้นรูป
  • **
ตรวจสอบที่มาและความน่าเชื่อถือของแหล่งที่เราได้รับสารมาก่อนจะดีกว่าครับ

ยิ่งรายการโทรทัศน์บ้านเรา ไม่เสียเวลาหาข้อมูลก่อนบันทึกเทปด้วย พอถึงเวลาก็ดุ้นสดกันน่าดู

กระบวนการตัดต่อก็ยิ่งไปกันใหญ่ เพราะเค้าจะไม่มานั่งกรองเท็จจริงหรอกครับ อันไหนที่น่าสนใจก็ใส่เข้าไป

ปฏิบัติกับโทรทัศน์ ด้วยการฟังหูไว้หูจะดีกว่าครับ (ที่จริงก็ควรทำแบบนี้กับทุกเรื่องนะ)

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal