Author Topic: การ์ตูนของคนไทย ก่อนที่จะขายลิขสิทธิ์ให้ต่างชาติ  (Read 10112 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

maytamatsuo

• Guest
การ์ตูนของคนไทย ก่อนที่จะขายลิขสิทธิ์ให้ต่างชาติ...เคยตีพิมพ์นับพันเล่ม แต่ละเรื่องมีแค่เล่มเดียว :o...เช่น พี่ยุ่น ซื้อลิขสิทธิ์ เอา ไดโรมอน ไปเปลี่ยนชื่อเป็น โดราเอมอน เนื้อเรื่องทั้งหมดพี่ไทยก็คิดเอง...พี่ยุ่นหลังจากซื้อไปแล้ว ก็เอาไปเปลี่ยนหน้าตาตัวละครใหม่ ชื่อใหม่ แต่ยังคงเอกลักษณ์เดิม...ไดโรมอน บอกว่าออกขาย 10 วัน 1 เล่ม แต่ที่ไหนได้กลับขายลิขสิทธิ์ให้พี่ยุ่น >:( ราคาแค่หมื่นเดียว...! :o

เรื่องนี้ชื่อว่า เณรน้อยเจ้าปัญญา เขียนโดยคนไทย ชื่อ สุรพล ล่อใจ  ;) เรื่องนี้ก็ขายให้พี่ยุ่นอีก...ด้วยราคาเท่าเดิมหมื่นเดียวเหมือนเดิม ???...พี่ยุ่นก็เอาไปเปลี่ยนภาพใหม่ ทำให้เณรดูน่ารักขึ้น ตัวละครทั้งหมดทรงเนื้อเรื่องไว้เหมือนเดิม หน้าตาตัวละครเปลี่ยนหมดทุกตัว มีเพียงแค่ตอนเดียว :-\...พี่ไทยเขียนเรื่อง แข่งมฤตยู บรรจุอยู่ในหนังสือ เณรน้อยเจ้าปัญญา ซึ่งเรื่องนี้ขายให้อเมริกา ด้วยราคาที่มากกว่า... :)

หลังจากการ์ตูนพี่ไทย ขายให้พี่ยุ่นไม่นานนัก เล่มนี้ก็มีมาขายในประเทศไทย...เขียนโดยพี่ยุ่น ในราคา 12 บาท ::)

ปล.คนไทยนี่ช่างไม่รู้อะไรบ้างเลย...รายการตามไปดู เคยไปสัมภารณ์ผู้เขียนการตูนไทย...คนไทยเขียนการ์ตูนขายให้ต่างชาติ จนรวยเป็นล่ำเป็นสัน...การ์ตูนเกือบทุกเรื่องมีชื่อดังทั่วโลก มาจากฝีมือคนไทยทั้งสิ้น...นี่คือเบื้องหลังการ์ตูนไทย ;D

gon

• Global Moderator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
    • View Profile
   ;D ว่าเเต่..เอ...เรื่องจริงเหรอครับนี่  8)

maytamatsuo

• Guest
   ;D ว่าเเต่..เอ...เรื่องจริงเหรอครับนี่  8)
จริงแน่นอนครับ...รายการตามไปดู เคยไปถ่ายมาแล้ว...
ช่องในจานC-band ก็เอามาฉายเป็นเทปรายการเมื่อนานมาแล้วให้ดูล่าสุดเมื่อวานนี้เอง
ส่วนหนังสือการ์ตูน 3 เล่มนี้ ผมมีเก็บเป็นคอเล็กชั่นสะสมครับ ;D

barank

ไป...ฟ้องร้อง...ทันไหมอะไร..ไหม..ฟ้องข้อหา..เค้าเสียดาย...อ้ะ..*-* ???

ขอบคุณน้องนัทมากนะครับ ว่าแต่นี่มันเรื่องจริงๆ เหรอครับ... ;D ;D ;D ยังไม่อยากจะเชื่อหมดทั้ง4ห้องหัวใจอิอิ ;D

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
คน(ไทย)ส่วนนึงอาจจะคิดดี-คิดได้ แต่ถ้าให้สานต่ออาจจะทำไม่ได้อย่างนี้
การศึกษามีส่วนอย่างยิ่งที่จะทำให้คนเราพัฒนา :) เขาก็ไม่ได้ขโมยอะไรนี่ ซื้อหากันถูกต้อง
ไม่รู้ว่าจะเสียใจหรือเสียดายดี แต่ถ้าทำเองเขาจะให้มันรุ่งเรืองได้ไหม... ก็น่าคิด

barank

ผมรู้สึกเสียดายเพราะได้รู้ว่าเป็นของไทย  แต่ ไม่เสียใจเลย เพราะชอบทุกๆตอนของการ์ตูนทั้งหมดนี่มากๆ..^ ^...

ขอบคุณทั้งคนสร้างและคนสานต่อเลยจร้า..(ว่าแต่...คนสร้างและคนสานต่อเค้า..จะเข้ามาอ่านคําขอบคุณผมไหมเนี้ย55+ ;D ;D ;D)

ที่ช่วยสร้างสรรสิ่งดีๆบนโลกนี่ขึ้นมา... ;D ;D ;D งั้นขอบคุณด้วยการติดตามตอนต่อไปเรื่อยๆแทนล่ะกัน ::) ::) ;D

maytamatsuo

• Guest
ผมก็ไม่ได้โกรธอะไรนะครับ เพียงแค่รู้สึกว่าเสียดาย  :-\
คนไทยเป็นเจ้านักคิด แต่ไม่ใช่เจ้าสานต่อ...การ์ตูนไทยก็เลยไม่ได้รุ่งสักเท่าไหร่ทั้งตอนนั้นและตอนนี้ ;)

เอ่อ...รุ่นพี่ของรุ่นพี่ผมอีกที เค้าเคยเขียนการ์ตูนให้ค่าย วอล์ดิสนี่ ด้วยนะครับ(รุ่นพี่ด้านเขียนการ์ตูน เมื่อก่อนผมเคยเขียนให้ค่ายไทยค่ายหนึ่ง ร่วมกันเขียนกับเพื่อนๆ ออกตีพิมพ์...ได้แค่ 3 ตอน ก็ล้ม...ดับ...จบ...[เป็นคนเขียนการ์ตูนนี่มันไม่ได้รวยเลยสักนิด] :-X)

สรุป : คนไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก ;D :D

loucipher

• thai-toku.com
อิคคิวซังมีตัวตนจริงๆในประวัติศาสตร์ครับ คนไทยเอาเรื่องญี่ปุ่นมาเขียนเป็นเรื่องเป็นราว  ผมว่า ไม่จริงครับ  ย ิ่งโดเรมอนข้างล่างนี่งานลอกเลียนครับ เพราะงานของ fujioh fujiko ลายเล้นเล่มแรกจะเป็นอีกแบบนึงครับ ตัว doraemon จะอ้วนๆ หัวไม่โตมาก  แถมที่เอามาให้ดูนี่มี dragonball อีก ไม่เนียน ไม่เีนียน นี่ยังไม่ถีง 1 เมษายนนะครับ ;D

loucipher

loucipher

ส่วน Mach Go Go Go หรือ Speed Racer เป็นงานเขียนของ Tatsuo Yoshida ผู้ก่อตั้ง  Tatsunoko Productions.
 เจ้าของงงานดังๆอย่าง Gatchaman , Yattaman ครับ งานเขียนขึ้นปี 1958 ครับ  ฝรั่งซื้อไปฉาย TV ในชื่อ speed racer ครับ เค้าจะมาซื้อจากคนไทยทำไมครับ

สมัยก่อน ยุคพิรียะสาสน์ มีการวาดการ์ตูนญี่ปุ่นขึ้นมาใหม่ครับ แต่เราไม่ได้คิดเอง  เรื่องคนไทยทำงานใน DISNEY, MARVEL, DC เรื่องจริงครับ  บ้านเรารับงาน ANIMATION มาทำหลายเรื่องครับ แต่เราไม่ได้เป็นเจ้าของงานนะ

คนไทยมีความสามารถ ผมเห็นด้วยกับการยกย่อง แต่ไม่ใช่ให้ข้อมูลผิดๆครับ GOOGLE มี WIKIPEDIA มี  ตรวจสอบได้ครับ

« Last Edit: November 11, 2011, 07:40:53 AM by loucipher »

loucipher

เอามาฝากครับ
อิกคิว โซจุน (ญี่ปุ่น: 一休宗純 Ikkyū Sōjun ?) (พ.ศ. 1937–2024) เป็นพระนิกายเซนชาวญี่ปุ่นที่มีชีวิตอยู่ในช่วงยุคมุโระมะจิ และเป็นต้นแบบของอิกคิวซังในการ์ตูนเณรน้อยเจ้าปัญญา

ประวัติ
อิกคิวเกิดที่เมืองเกียวโต ชื่อในวัยเด็กคือเซงกิกุมารุ (千菊丸) เขาเป็นลูกนอกสมรสของจักรพรรดิโกโคมัตสึ แม่ของอิกคิวถูกกลั่นแกล้งเพราะมาจากราชวงศ์ทางใต้จนต้องหนีออกจากราชวัง อิกคิวเริ่มบวชที่วัดอังโกะกุจิตอนอายุได้ 6 ขวบ และเปลี่ยนชื่อเป็นชูเคง (周建) เขามีความสามารถทางด้านการแต่งกลอนตั้งแต่ยังเด็ก เมื่ออายุ 13 ขวบ อิกคิวซึ่งขณะนั้นย้ายมาอยู่วัดเคนนินแต่งกลอนวิพากษ์วิจารณ์ความประพฤติที่ไม่เหมาะสมของพระที่กอบโกยทรัพย์สินยศฐาบรรดาศักดิ์บนความทุกข์ยากของชาวบ้าน
เมื่ออายุได้ 17 ปี อิกคิวย้ายมาที่วัดไซกินเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเคนโอ โซอิ และได้ฉายาว่าโซจุน ต่อมาหลวงพ่อเคนโอมรณภาพ อิกคิวจึงเดินทางไปวัดอิชิยามะ อดอาหาร 7 วัน 7 คืน และพยายามฆ่าตัวตายที่แม่น้ำเซตะ อิกคิวจึงอธิษฐานจิตว่า "ถ้าพระโพธิสัตว์ต้องการให้ข้าพเจ้ามีชีวิตอยู่ก็ขอให้ข้าพเจ้าฆ่าตัวตายไม่สำเร็จ แต่หากชีวิตข้าพเจ้าไร้ซึ่งคุณค่าเสียแล้ว ข้าพเจ้าขออุทิศสังขารให้เป็นอาหารของปลาและสัตว์น้ำ" ระหว่างที่ดิ่งลงในท้องน้ำ อิกคิวก็นึกถึงหน้าท่านแม่และคำสอนขึ้นมาทันใด "เป็นลูกผู้ชายต้องไม่ย่อท้อ" อิกคิวจึงตะเกียกตะกายกลับขึ้นฝั่ง
หลังจากนั้น เมื่ออายุได้ 23 ปี อิกคิวไปฝากตัวเป็นศิษย์ของหลวงพ่อคะโซ โซดน แห่งวัดไดโตคุ อิกคิวสามารถแก้ปริศนาธรรมที่หลวงพ่อคะโซตั้งไว้ได้จึงได้รับฉายาใหม่ว่า "อิกคิว โซจุน" ขณะที่อยู่ที่วัดไดโตะกุนี้ท่านต้องทำงานทั้งวัน และปฏิบัติอย่างหนักหน่วง นอกจากใช้แรงงานในวัดแล้ว อิกคิวยังต้องสานรองเท้า เย็บเสื้อผ้าตุ๊กตาผู้หญิง และออกไปขายแรงงานในหมู่บ้านละแวกนั้น ซ้ำยังโดนพระรุ่นพี่ที่ไม่ชอบหน้ากลั่นแกล้งอยู่เสมอ แต่ในที่สุดอิกคิวก็สามารถบรรลุธรรมในขณะที่นั่งสมาธิบนเรือริมฝั่งทะเลสาบ "เหตุแห่งความทุกข์และความเศร้าหมองที่เกิดขึ้นในชีวิตล้วนเกิดจากจิตที่ เต็มไปด้วยอัตตา" คือแก่นธรรมที่ท่านค้นพบ

เมื่อทราบว่าอิกคิวสามารถบรรลุแก่นธรรม หลวงพ่อคะโซมีความประสงค์ที่จะมอบใบสำเร็จเปรียญธรรมให้ แต่อิกคิวปฏิเสธด้วยเหตุผลว่า "ทุกสิ่งทุกอย่างล้วนเป็นสิ่งสมมติ" และเริ่มออกธุดงค์

เมื่อท่านอายุได้ 75 พรรษา ระหว่างที่ธุดงค์เร่ร่อนหลบภัยสงครามภายในประเทศมาอยู่ที่เมืองซึมิโยชิ ท่านได้พบกับชินจิชะ หญิงศิลปินขอทานตาบอด ซึ่งภายหลังท่านได้รับนางเป็นภรรยา เมื่ออายุได้ 85 พระจักรพรรดิแต่งตั้งให้อิกคิวเป็น เจ้าอาวาสวัดไดโตะกุซึ่งเป็นวัดหลวงที่สำคัญที่สุดในสมัยนั้น เมื่อไม่สามารถขัดพระราชประสงค์ได้ อิกคิวจึงยอมรับตำแหน่ง แต่เพียงแค่วันเดียวก็ลาออกกลับมาอยู่วัดเมียวโชจิที่ท่านสร้างจวบจนวาระสุดท้าย ท่านมรณภาพเพราะโรคมาลาเรีย ในปีพ.ศ. 2024 เมื่ออายุได้ 88 ปี

อุปนิสัย อิกคิวเป็นพระที่มีนิสัยประหลาด และปฏิเสธสังคมพระในขณะนั้นอย่างรุนแรง ทำทุกอย่างที่ถือว่าเป็น อาบัติ เช่น ดื่มสุรา เล่นการพนัน ฉันเนื้อสัตว์ ไม่โกนผมและหนวดเครา มีสัมพันธ์กับผู้หญิง ซึ่งอิกคิวทำเพื่อต้องการต่อต้านและเสียดสีรวมทั้งสั่งสอนพระจอมปลอมในยุคนั้นให้ละอายกับการลวงโลก

ข้อสังเกต อิกคิว น่าจะสร้างภาพให้เหมือนว่าท่านเป็นพระนอกรีด โดยเน้นให้คนเราได้เห็นว่า พระกับคนทั่วไปไม่แตกต่างกัน หากยังยึดติดกามอารมณ์ แต่ท่านคงไม่ได้ทำตัวมั่วกิเลสอย่างที่ได้รับการตีความ และการมีภรรยา ก็คงมิใช่การลากสังขารมามีอะไรกับใคร แต่คงเป็นการให้เกรียติและยกย่อง เพื่อให้สังคมมองเห็นถึงความไม่แน่นอนในตัวของมนุษย์ โดยเฉพาะคุณค่าของความเป็นคน ที่ไม่มีสิ่งใดสมมติได้ ยกเว้นว่าจะมองเห็น หรือทำให้มองเห็นสัจจะธรรมได้อย่างไรก็เท่านั้นเอง
wikipedia
« Last Edit: November 11, 2011, 08:10:31 AM by loucipher »

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
 เห็นด้วยกับคุณลูฯครับ ขอบคุณสำหรับเกร็ดเล็กๆน้อยๆด้วยครับ  :)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

barank

ความรู้ทั้งนั้นขอบคุณครับ ^ ^ ท่าน loucipher

maytamatsuo

• Guest
loucipher = ยาวแท้...ขอบคุณครับ / ในสารคดีก็ว่าเอาไว้อย่างงี้เดี๊ยะเลย... :D

maytamatsuo

• Guest
อิคคิวซังมีตัวตนจริงๆในประวัติศาสตร์ครับ คนไทยเอาเรื่องญี่ปุ่นมาเขียนเป็นเรื่องเป็นราว  ผมว่า ไม่จริงครับ  ย ิ่งโดเรมอนข้างล่างนี่งานลอกเลียนครับ เพราะงานของ fujioh fujiko ลายเล้นเล่มแรกจะเป็นอีกแบบนึงครับ ตัว doraemon จะอ้วนๆ หัวไม่โตมาก  แถมที่เอามาให้ดูนี่มี dragonball อีก ไม่เนียน ไม่เีนียน นี่ยังไม่ถีง 1 เมษายนนะครับ ;D

ครับผม / แล้วแต่คนครับ / 1 เม.ย. ???

ปล.1 ก่ะแล้วต้องเป็นเยี่ยงนี้...
ปล.2 เชื่อไม่เชื่อก็ตามใจครับ...ผมก็แค่เอามาให้ชมเฉยๆ...จบ. 8)

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal