ผู้เขียน หัวข้อ: W.I.P CHEVAKA  (อ่าน 379 ครั้ง)

mom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
W.I.P CHEVAKA
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 09:58:42 AM »

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

.

ทั้งหมดเป็นขั้นตอนตั้งแต่ต้นจนเสร็จหนะครับ เชิญชมภาพงานที่เสร็จแล้วในห้อง Sculpture room เช่นเคยนะครับทุกท่าน

งานนี้ปั้นจากดินเยื่อกระดาษ วัสดุที่ใช้ทั้งหมด คือ
1.ดินเยื่อกระดาษ
2.ไม่เสียบลูกชิ้น
3.โฟม(เหลือใช้จากกล่องใส่ตู้เย็น)
4.ปูนปลาสเตอร์(หล่อลงไปในตัวโมหลังจากเผาโฟมที่เป็นแกนโมทิ้ง)
6.กาวLATEX TOA(ไวแปะโครงที่เป็นโฟม)

:D  :D  :D  :D  :D

*งานนี้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆมีอะไรที่ติชมก็ขอเชิญนะครัส่วนตัวผมแล้วรู้สึกขัดๆตายังไงชอบกลครับ >< ช่วยผมที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2011, 10:00:27 AM โดย mom »

Theman

• บุคคลทั่วไป
Re: W.I.P CHEVAKA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:03:42 AM »
ไม่รู้สิครับดูโดยรวมก็ดูดี..อยู่ แต่ถ้าให้ดีเพิ่มรอยยับของผ้าเข้าไปอีกนิดก็น่าจะดี และอีกอย่างที่ผมไม่แน่ใจว่า ต้นแบบของงานปั้น ตั้งใจให้มือของแขนข้างซ้ายยกลอยขึ้นหรือเปล่า รู้สึกดูยังไม่ค่อยลงตัว แต่อาจจะมีความหมายอะไรบางอย่าง ซึ่งผมขอโทษด้วยที่ไม่ทราบจริงๆครับ ส่วนวิธีการใช้โฟมเป็นโครงข้างในก็น่าลองนำไปใช้ดูจริงๆครับ.. ;D จะตามไปดูต่อตอนเสร็จนะ..จุ๊กกรู่!! ::)

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 11:24:34 AM »
แต่ละงานมาชิ้นใหญ่ๆ ทั้งนั้น ;D

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 07:55:34 PM »
 สำหรับคนปั้นสเกลเล็กๆอย่างผม ;D  งานน้องหม่ำ มีเเต่งานช้างทั้งนั้นเลยนะครับ การใส่โฟมเป็นการประหยัดดินได้ดีจริงๆ เยี่ยมเลยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 01:22:08 AM โดย gon »

barank

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 01:19:28 AM »
โอ้ว..อลังการ ใหญ่มากเลยครับพี่ mom... ;) ;) ;) พี่ mom ผมขอถามหน่อยนะครับ ตอนเผาโฟม ออก ทํายังไงเหรอครับ

อยากเห็นมากๆ....อิอิ  ;D ;D ;D อยากเซพดินได้แบบพี่ mom บ้างน่ะครับ ขอบคุณครับพี่

ตามไปดูตอนเสร็จก่อนๆ

mom

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 05:52:22 AM »
ไม่รู้สิครับดูโดยรวมก็ดูดี..อยู่ แต่ถ้าให้ดีเพิ่มรอยยับของผ้าเข้าไปอีกนิดก็น่าจะดี และอีกอย่างที่ผมไม่แน่ใจว่า ต้นแบบของงานปั้น ตั้งใจให้มือของแขนข้างซ้ายยกลอยขึ้นหรือเปล่า รู้สึกดูยังไม่ค่อยลงตัว แต่อาจจะมีความหมายอะไรบางอย่าง ซึ่งผมขอโทษด้วยที่ไม่ทราบจริงๆครับ ส่วนวิธีการใช้โฟมเป็นโครงข้างในก็น่าลองนำไปใช้ดูจริงๆครับ.. ;D จะตามไปดูต่อตอนเสร็จนะ..จุ๊กกรู่!! ::)
ขอบคุณมากครับคุณTheman เรื่องลอยยับของผ้านี่เป็นปัญหาหลักๆในการปั้นของผมเลย แบบว่าไม่มีแบบและไม่รู้ทิศทางการทิ้ง
ของผ้าเท่าไหร่ อาศัยสดๆเข้าว่าตามเคยครับ เคยนึกอยู่ว่าจะห่มผ้าแล้วถ่ายรูปเอามาเป็นแบบทว่าก็ไม่ได้ทำ
ส่วนต้นแบบหรือว่าอิริยาบถ ของหมอชีวกโกมารภัจจ์ นั้นมือด้านซ้ายจะลอยแบบที่เห็นหนะครับซึ้งผมเองก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าทำไม
จึงเป็นเช่นนั้น ตั้งใจปั้นตามแบบที่สืบๆกันมาหนะครับผม เรื่อ'หน้าตาและการแต่งองค์อันนี้ก็ประยุกต์เอาตามคามเหมาะสมและตามความน่าจะเป็นหนะครับ ผมคิดว่าผู้ที่ปั้นหมอชีวกทุกท่านแต่ละท่านจะปั้นออกมาหน้าตาไม่เหมือนกันเลยซักคนครับ แต่กระนั้นก็จะมีรูปแบบเดียวกันนั่นคือเป็นชายสูงไวผมยาวมวยผมหนวดเคลายาวประมาณนี้ครับ~~ ส่วนโฟมก็นะครับเอาที่ว่าไม่ต้องซื้อกจะดีครับไม่เปลืองด้วยอิอิ  :D
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แต่ละงานมาชิ้นใหญ่ๆ ทั้งนั้น ;D
ตอนนี้งานชิ้นใหญ่ ยังมีอีก1ชิ้นครับแต่วัสดุที่ใช้ไม่เคยทำมาก่อน(อีกแล้ว)ไว้มีโอกาสจะนำมาลงครับขนาดพอๆกับองค์นี้เลย ^_^
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
สำหรับคนปั้นสเกลเล็กๆอย่างผม ;D  งานน้องหม่ำ มีเเต่งานช้างทั้งนั้นเลยนะครับ การใส่โฟมเป็นการประหยัดดินได้ดีจริงๆ เยี่ยมเลยๆ
ขอบคุณครับพี่กร งานใหญ่แต่ใส่ลายละเอียดน้อย งานเลยไม่สมบูรณ์เท่าที่ควรหนะครับรู้ตัวเลย อิอิ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
โอ้ว..อลังการ ใหญ่มากเลยครับพี่ mom... ;) ;) ;) พี่ mom ผมขอถามหน่อยนะครับ ตอนเผาโฟม ออก ทํายังไงเหรอครับ

อยากเห็นมากๆ....อิอิ  ;D ;D ;D อยากเซพดินได้แบบพี่ mom บ้างน่ะครับ ขอบคุณครับพี่

ตามไปดูตอนเสร็จก่อนๆ

อ่อครับ จะบอกว่าตอนแรกผมตัดแต่งโฟมเป็นโครงคร่าวๆอย่างที่เห็น แล้วผมก็ผสมปูนปลาสเตอร์นำมาเคลือบโฟมโดยใช้มือเนี่ยแหละ
เหมือนน้ำตาลเคลือบช๊อคโกแล๊ต M&M อย่างไงอย่างงั้นเลยครับ พอปูนแห้งก็ขัดเกลาหน่อย แล้วก็เอาดินญี่ปุ่นมาพอกๆปั้นๆไปครับ
เหลือช่องว่าง ที่ไม่พอกปูนกับดินที่ใต้ฐานครับทำให้เป็นช่องไว้(ใต้หน้าตัก) พอเป็นช่อง เราก็จุดเทียน ลนเข้าไปในช่องโฟม เมื่อเจอความร้อนมันจะหดตัวเองอะครับไวมากด้วย หรือจะใช้แอลกอฮอร์หรือทินเนอร์เทลงในโฟมก็ได้เหมือนกันครับ เมื่อโฟมสลาย เราก็จะได้หุ่นที่ข้างในกลวง ก็หล่อปูนปลาสเตอร์ใส่ลงไปเพิ่มน้ำหนักและความแข้งแรงให้หุ่นของเรา เป็นอันเสร็จหนะครับ  ;D

barank

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 06:19:10 AM »
ชัดเจน...มากเลยครับพี่ mom พอดีว่าจะลองทําหัวกระโหลก อันใหม่ให้เพื่อน อยู่น่ะครับ

ขอบคุณมากๆนะครับ พี่ mom  อิอิ ;D ;D ;D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal