ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีใช้และลงสีดินยี่ห้อhomespunค่ะ  (อ่าน 1658 ครั้ง)

odette

• เด็กฝึกงาน
  • *
สวัสดีค่ะ
      อยากทราบวิธีใช้ดินยี่ห้อhomespun ห่อสีเขียวที่เป็นดินเยื่อกระดาษสีขาวค่ะอยากนำไปทำพวกเครื่องประดับเช่นต่างหูค่ะ ก่อนจะปั้นปกติแล้วก้จะนวดดินก่อนแต่บางทีเวลาปั้นไปปั้นมาก้ทำให้ดินเห็นเป้นรอยแยกไม่ต่อกันแต่ยังไม่ถึงกับแตกนะคะเพราะยังไม่แห้งแต่ถ้าแห้งแล้วเป็นรอยแบบนั้นคงแตกแน่ๆ เลยอยากทราบวิธีการใช้ การปั้น ว่าสามารถปั้นทีละส่วนแล้วนำมาต่อกันแบบไม่มีรอยแยกได้ไหมคะ ต้องทำยังไง หรือไม่ปั้นทีละส่วนแต่เวลาเอาดินมาทบเสริมหรือนวดไปมาเอาน้ำมาแตะช่วยบ้างแต่ก็ยังมีรอยทำให้ถ้าแห้งแล้วจะออกมาไม่สวยและแตกได้ทำอย่างไรดีคะ
      และเรื่องการลงสี  ดินเยื่อกระดาษยี่ห้อhomespunสามารถลงสีหรือผสมได้วิธีไหนบ้างคะและใข้สีประเภทไหนได้บ้าง จากที่ลองหาข้อมูลเจอการลงสีหลายแบบมากๆเลยค่ะแต่ไม่ทราบว่าใช้ได้กับดินทุกประเภทรึเปล่า บ้างก้ใส่สีอะคริลิคผสมกับดินตรงดินส่วนที่ต้องการให้เป่นสีนั้นๆแล้วค่อยนำมาปั้น บ้างก็ซื้อดินโพลิเมอร์ที่เป็นแบบสีอยู่แล้วมาใช้ในการปั้นเลย หรือบางทีก็เห็นใช้สีฝุ่นในการระบายหลังปั้นเสร็จ แต่ก็กลัวว่าถ้านะบายสีตอนปั้นเสร็จมีโอกาศที่สีจะหลุดมั้ยค่ะ เลยไม่ทราบวิธีที่ใช้ได้ดีและถูกกับประเภทของดินค่ะ
ยาวไปหน่อยแต่สงสัยมานานหาข้อมูลไม่ค่อยได้จนมาเจอบอร์ดนี้และคนเป็นกันเองมากๆ และมีข้อมูลดีๆด้วยเลยอยากขอคำปรึกษาค่า ขอบคุณค่ะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2017, 10:15:21 PM โดย odette »

gon

• Global Moderator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: อยากทราบวิธีใช้และลงสีดินยี่ห้อhomespunค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 01:35:33 PM »
    ดูจากวัตถุประสงค็์หลัก ดินเยือไม่เหมาะที่จะเอาไปทำเครื่องประดับเลยครับ เพราะมันไม่เเข็งเเกร่งถาวร
ข้อสงสัยคงไม่จำเป็นต้องตอบ
 เเนะนำให้ใช้ดินโพลีเมอร์ที่ต้องเอาไปอบจะดีกว่าครับ หรือไม่อยากซื้อเตาอบก็ใช้พวกพุตตี้ก็ได้ครับ

termpoom

• -----
Re: อยากทราบวิธีใช้และลงสีดินยี่ห้อhomespunค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 02:06:07 AM »
ทำใช้เองหรือจะทำขายครับ ใข้เองก็ลองดูครับไม่ต้องไปคิดมากอะไร แต่มันไม่แข็งแรงนั่นแหละครับ

การลงสี ผมขี้เกียจ พอมันแห้งผมก็ปาดเลยครับ ไม่พ่นรองพื้น ลองดูแบบไหนชอบกว่ากัน เสร็จแล้วก็พ่นเคลียทับจะได้กันน้ำได้นิดหน่อย

ดินโพลีเม่อ เดี๋ยวนี้ผมเห็นตามร้านเครื่องเขียนแล้วนะครับ ราคาก็รับได้ แต่เนื้อมันหนืดๆปั้นไม่ถูกใจผม แน่อาจจะถูกใจคุณ เพราะวัตถุประสงค์เราต่างกัน ส่วนถ้าอยากลองของแพงก็ FIMO ผมเคยซื้อมา มันฟรุ้งหริ้งมากมีกากเพชรใส่ให้ด้วย แต่ตอนนั้นผมไม่มีความรู้เรื่องดินเลย ก็ต้องทดลองหยิบมามั่วๆ

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 09:23:51 AM »
สองท่านบนตอบไปหมดละ  เอาเป็นว่าดินญี่ปุ่นหรือดินเยื่อกระดาษเอามาทำจิวเวลลี่ไม่เหมาะครับ เพราะความแข็งแรงมันไม่พอ ทำเป็นต้นแบบพอได้อยู่  แต่ถ้าจะปั้นแล้วลงสีเลยต้อง อีพ็อกซี่พุตตี้จะมีความแข็งแรงที่สุดครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

barank

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2017, 10:38:04 PM »
ขอบพระคุณความรู้ดีๆจากพี่ๆครัชผม และขอบคุณคำถามดีๆที่ทำให้ได้ความรู้เพิ่มเติมครับผมๆๆ ^^

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal