ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดปั้นครั้งแรกครับ  (อ่าน 2854 ครั้ง)

chankanatip

• เด็กฝึกงาน
  • *
มือใหม่หัดปั้นครั้งแรกครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 10:03:53 PM »
ปั้นดินโพลิเมอร์ครับ งานปั้นชิ้นแรกของผมครับ
อยากปั้น ดูในยูทูปแล้วเกิดอยากปั้นขึ้นมาเลยฝึกเองครับ
มีพื้นฐานจากการวาดรูปอยู่บ้างครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับทำยังไงไม่ให้แตกเวลานึ่ง

NutZmoto

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • I am what I am
Re: มือใหม่หัดปั้นครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 10:29:49 PM »
เริ่มได้ดีเลยครับ ปรกติผมใช้ sculpey เป็นหลัก แต่ไม่เคยลองนึ่งครับ วิธีก็มี 1.ใช้ดินใหม่ พยายามนวดดินบ่อยๆ 2.ตอนให้ความร้อน(อบ)ใช้เวลาประมาณ10นาที 100-120 องศา แล้วแต่เครื่อง สัก1-3ครั้ง แต่ละครั้งควรให้ดินเย็นตัวก่อนทำรอบต่อไป 3.ถ้ามันร้าว ลองเอาปืนร้อนเป่าดู รอยร้าวมันจะยุบมาติดกันเอากาวร้อนหยอดๆ

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: มือใหม่หัดปั้นครั้งแรกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 11:20:19 PM »
ยินดีต้อนรับครับ  งานชิ้นแรกดีขนาดนี้ฝีมือไม่ธรรมดา  รอชมงานต่อๆไปครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 01:34:01 AM »
อบเเล้วสีเหมือนดินเเห้งๆเลย รอชมงานต่อไปครับ

ekakung

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 04:56:11 PM »
เริ่มต้นได้ดีครับ ฝึกฝนบ่อยๆ เก่งขึ้นเเน่นอน
dark Shadows sculpture

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 06:57:19 PM »
เด็ดดวงพวงมะยม

Nattaman

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 01:01:12 AM »
หากงานปั้นชิ้นแรก เริ่มต้นได้ขนาดนี้ ก็ถือว่ามีพรสวรรค์ติดตัวมาเลยครับ ต่อไปก็แค่เรียนรู้หมั่นฝึกฝน ขยัน หาพรแสวง ที่เหลือ คือ ความรักในการสร้างผลงานให้ออกมาดียิ่งๆขึ้น รอติดตามชมผลงานต่อไปครับ ^..<

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 11:59:34 PM »
...
ขอคำแนะนำด้วยครับทำยังไงไม่ให้แตกเวลานึ่ง

ไม่แน่ใจว่ามีโครงด้านในรึเปล่า หรือตอนพอกดินอาจจะไม่เกาะกันดี แต่ดินพวกนี้ยังไงอาจจะมีปริบ้างตอนอบ
เมื่ออบแห้งอาจจะใช้วัสดุอุกรอยแตกพวกพุตตี้ เอพ็อกซี่ในการอุดช่วยได้ :) ขอให้สนุกกับงานปั้นจ้า

**ตอนอบเอาพวกฟอยด์ครอบกันไอน้ำด้วยก็จะดี

barank

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 10:32:48 AM »
ขนาดชิ้นแรกยังแจ่มขนาดนี้ แบบนี้ต้องรีบจัดชิ้นที่สองที่สามตามมาเลยครับผม
ส่วนเรื่องงานแตก วิธีสร้างโดมครอบแล้วค่อยนำชิ้นงานไปอบก็ดีมากๆครับ ตามที่ท่านพี่ครูวีแนะนำเลยครัชผม ^^
ผมเองก็ใช้วิธีนี้ช่วยได้เยอะมากๆ รอชมผลงานชิ้นต่อๆไปเลยนะครับ

chankanatip

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 08:38:02 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม

chankanatip

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 09:08:13 PM »
ผมใช้ดินยี่ห้อ super sculpey ครับผม ต่างจาก sculpey ใหมครับ

โครงมีลวดอะลูมีเนียมครับและฟอยหุ้มโครงอีกที

แต่เวลานึ่งไม่มีอะไรหุ้มครับ ใช้เวลานานประมาน30 นาที

ส่วนอุณหภูมิ ไม่ได้กำหนดเลยครับผม

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 11:12:46 PM »
Sculpey เป็นแบรนด์ super scupleyเป็นชื่อรุ่น มี super sculpey,super sculpey firm,super sculpey medium

chankanatip

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 07:11:20 PM »
NutZmoto ขอบคุณคร้าบผม

GregoryDek

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2019, 06:10:22 AM »

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal