ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม เรื่องก่อนลงสีอะครีลิคบนดินเยื่อกระดาษ  (อ่าน 1314 ครั้ง)

cjacksparrow

• เด็กฝึกงาน
  • *
พอดีผมปั้นงานด้วยดินเยื่อกระดาษ ยี่ห้อ DAS แล้วกะว่าจะลงสีด้วยสีอะคริลิคของซากุระ อยากทราบว่าเวลาจะลงสีต้องรองพื้นก่อนไหมครับ แล้วสีรองพื้นเป็นแบบไหนหรอครับ ที่ผมเข้าใจคือเป็นกระป๋องเหมือนที่พ่นทั่วไปใช่รึป่าวครับ  ปล.ผมใช้พู่กันนะครับ ไม่มีแอร์บรัช ขอบคุณมาก ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 05:41:44 AM โดย cjacksparrow »

Visher

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
Re: ขอสอบถาม เรื่องก่อนลงสีอะครีลิคบนดินเยื่อกระดาษ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:47:48 AM »
สวัสดีครับ เหมือนผมเลยครับผมก็มือใหม่เช่นกันครับ ตอนนี้ตัวที่อัพเดทงานในzm04ของผมนั้นก็ใช้ดินเยื่อกระดาษครับแต่ของผมเป็น homespun ก้เก็บงานดินแล้วก็รองพื้นด้วยสีสเปรย์นะครับแล้วก็ลงพู่กัน ก็โอเคนะครับแต่สำหรับผม ผมว่าต้องระวังเรื่องรองพื้นครับอย่าบางไป อย่าหนักไป บางไปเวลาลงสีอคิลิกบางทีจุดที่เรากำลังลงพู่กันรองพื้นมันชอบร่อนออกมาบ้างเปนจุดๆ อันนี้สำหรับรองพื้นบางไปนะ แต่ถ้าหนักไปเนื้อตัวงานมันจะมันวาวเกินไป แต่ถ้าตัวงานเปนแบบต้องการความมันวาวอยู่แล้วก็น่าลองดูนะครับ แค่นี้ละกันครับเดี๋ยวรอท่านอื่นๆที่มีประสบการณ์มากกว่ามาแนะเพิ่มครับ ผมชื่อมิกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:49:52 AM โดย Visher »

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
 จะปั้นด้วยวัสดุใดก็รองพื้นด้วยสีสเปรย์รองพื้นโดยเฉพาะได้เลยครับ สำหรับผมใช้ layland มาตลอด ยี่ห้ออื่นก็ใช้ได้ครับ เช่น bosny pylac  แต่ก่อนพ่นรองพื้นควรจะเช็คพื้นผิวให้ดีก่อนนะครับว่าตรงไหนยังเป็นขุยอยู่เพราะถ้าพ่นไปแล้วมาแก้ทีหลังลำบาก วิธีทำให้ดินเรียบหาอ่านได้ในห้องเทคนิคครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

cjacksparrow

• เด็กฝึกงาน
  • *
ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ ตอนนี้กำลังหัดปั้น พีเดเตอร์ ตามพี่นริน อยู่ ^^

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal