ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเทคนิคการปั้นด้ามอาวุธ ให้เล็ก และ ตรงครับ  (อ่าน 1577 ครั้ง)

zaguy

• เด็กฝึกงาน
  • *
อยากทราบเทคนิคการปั้นพวก ด้ามอาวุธยาว ๆ เช่น พวก หอก ทวน อะไรพวกนี้ครับ  ทำยังไงถึงจะได้รูปทรงที่เล็ก และตรงได้ครับ
เคยลองปั้นโดยใช้ตะเกียบเป็นแกน ด้ามมันออกมาใหญ่มาก  จะลองพยายามเอาลวดเป็นแกน ก็สุดปัญญาจะดัดมันให้ตรงได้

Ziirth

• นักปั้นหน้าใหม่
    • www.onepiece.in.th
Re: อยากทราบเทคนิคการปั้นด้ามอาวุธ ให้เล็ก และ ตรงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 06:33:14 PM »
สเกลไหนครับ

zaguy

• *
Re: อยากทราบเทคนิคการปั้นด้ามอาวุธ ให้เล็ก และ ตรงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 07:58:40 PM »
ผมยังมือใหม่มาก ๆ ครับ ยังมีความรู้เรื่อง scale น้อยอยู่ครับ
ตอนที่ปั้นผมใช้วิธี print ลงกระดาษ กะขนาดตามที่พอใจแล้วเทียบขนาดเอาครับ
เลยต้องขออภัยจริง ๆ ที่ไม่รู้ scale ของโมเดลที่ตัวเองปั้นครับ 55

เอาเป็นว่าสัดส่วนตอนยืนน่าจะประมาณ 7-8 นิ้วครับ เกือบๆ 1 ฟุต
แล้วก็ดันเป็น ball joint ตัวแรกที่ผมหัดปั้น ถ้าจะวัดส่วนสูงจริง ๆ
คงต้องประกอบขาก่อน ซึ่งตอนนี้ยังไม่ได้ประกอบครับ

zaguy

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 12:31:59 PM »
OO เป็นเทคนิคที่เจ๋งมาก ๆ ครับ คิดไปไม่ถึงเลย ขอบคุณมากครับ

venom

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 02:50:56 AM »
หาวัสดุใกล้ตัว พวกไส้ปากา ไส้ดินสอกด หรือพลาสติกในครัวยังได้ ลองดูของรอบบ้าน ตลาดนัดก็น่าเดิน :)

Visher

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 08:05:39 PM »
เคยทำว่าวมั้ยครับลองหาไม้มาเหลาดูก็ได้นะครับตัวด้ามทวนจะได้ดูเป็นไม้ก็ดูดีไปอีกแบบนะ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal