ผู้เขียน หัวข้อ: WIP: Space traveller  (อ่าน 184 ครั้ง)

ToykoF

• เด็กฝึกงาน
  • *
WIP: Space traveller
« เมื่อ: กันยายน 23, 2016, 10:32:20 AM »
สวัสดีครับ ขอเอางานที่ทำช่วงนี้มาให้ดูนะครับ เป็นชิ้นงานจาก 3D print ครับ
งานชิ้นนี้กะทำเป็น Art toy ซึ่งผมได้ลองทำทุกขั้นตอนตั้งแต่เริ่มไปจนถึงทำโมลครับ
โดยตอนแรกก็เริ่มจากทำการสเก๊ตซ์ไอเดียออกมาคร่าวๆก่อนครับ

จากนั้นก็นำมาขึ้น 3D

ในตอนแรกผมปริ้นท์โมเดลออกมาเป็นชิ้นเดียว แต่เครื่องปรินท์ระบบ FDM มักจะเจอปัญหาพื้นที่แนวระนาบซะเยอะ
อย่างโมเดลชิ้นนี้ ตรงบริเวฯช่วงล่างของแขน เส้นพลาสติกจะเยินพอสมควรเนื่องจากมันไม่มีพื้นที่มากพอที่เส้นพลาสติกจะเกาะได้

ผมจึงแก้ปัญหาด้วยการแยกส่วนโมเดลซะ ในรูปจะเห็นว่าส่วนท้องแขนของโมเดลโยกไปเป้นส่วนเริ่มอีกชิ้นพอดี

หลังจากปริ้นออกมาเรียบร้อยก็เริ่มขั้นตอนการขัดแต่ง
ผมใช้ tamiya putty สลับกับการพ่นสีรองพื้น

ตอนแรกๆผมใช้สีรองพื้นของทามิย่า สีจะละเอียดเล่นเอาพ่นไปเกือบหมดกระป๋องมันยังไม่เรียบเสียที
สุดท้ายไปซื้อ สีรองพื้นยี่ห้อ win ที่ราคาต่างกัน 5 เท่ามาพ่น ปรากฎว่าง่ายขึ้นเยอะ เพราะเนื้อมันจะหนาๆหน่อย
ทำให้เข้าไปแทรกเลเยอร์เส้นพลาสติกได้ง่ายขึ้น

อันนี้พ่นชั้นแรก จะเห็นเส้นพลาสติกเป็นชั้นๆ

หลังจากพ่นไปสักพักก็เริ่มเนียนขึ้น

จากนั้นทำซ้ำไปเรื่อยๆจนพอใจครับ นี่ลองเทียบโมเดลอื่นที่ทำไปพร้อมกัน เป็นอันเสร็จสิ้นขั้นตอนของโมเดล 3d print ครับ

จากนั้นก็เริ่มทำโมล ผมเองเพิ่งลองทำครั้งแรกก็ลองผิดลองถูก ผลาญซิลิโคนไปเกือบโลกว่าจะพอจับทางอัตราส่วนได้
แล้วก็เริ่มทำโมล ตอนทำโมเดลของตัวนี้ผมไม่ได้ถ่ายเก็บไว้ครับ เท่าที่ใช้มาก็พอกล้อมแกล้มได้
มีปัญหาที่พอจะรู้วิธีแก้ได้บ้าง กับเจอปัญหาที่ไม่รุ้จะแก้ยังไงเพิ่มมาวันละนิดวันละหน่อย ทั้งของโมลและเรซิ่นเอง
แต่สุดท้ายก็ออกมาได้ประมาณนี้ครับ ภาพรวมตั้งแต่ทำ mock up model ไปจนถึงพัฒนาแบบที่ 2-4 จนออกมาเป็นเรซฺ่นโมเดลครับ

ลองถ่ายรูปเสียหน่อย

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนการทำสีครับ ถ้ามีคืบหน้าผมจะเข้ามาอัพเดทให้ดูนะครับ
ขอบคุณครับ

termpoom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • -----
Re: WIP: Space traveller
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 02:01:10 AM »
ไอเดียน่ารักดีครับ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2016, 05:54:28 AM »
เจ๋งเลยครับ

3z

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 01:59:03 AM »
     ว้าววว...
 แจ๋วไปเลยครับ
จะว่าไป งาน ขึ้นรูปกับ สแกนปริ้นเตอร์เนี่ย ก็ไม่หมู อย่างที่ผมคิดเลยนะครับ
 ตอน ขัดเก็บงานนี่ ผมคิดว่า คง ดูด พลังชีวิตไปหลายอยู่นะครับ
 เหมือนจะตัวเล็กมากเลยนะครับ ดูจาก ขนาดเหรียญ1บาท ที่เทียบดูอ่ะครับ
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2016, 11:50:24 PM »
งานดูดีนะ เราว่าถ้าเก็บงานต้นแบบให้เรียบอีกนิดน่าจะสมบูรณ์มากขึ้น :)

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 03:40:15 AM »
สวยครับ แต่ผมว่าเรียบกว่านี้ได้อีกครับ

ToykoF

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 07:42:57 PM »
ขอบคุณครับ งานนี้ทำให้เห็นและประเมินคร่าวๆได้ว่าต้องปรับปรุงตรงจุดไหนบ้าง
หลักๆเป็นเรื่องการเก็บชิ้นงานที่ลองหาวิธีที่เหมาะกับงานปริ้นท์ดู
คิดงานต่อๆไปน่าจะทำได้ดีขึ้นครับ  ;)

Thaweewat

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 07:49:15 PM »
ไอเดียแจ่มเลยครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal