Author Topic: ซื้อ ดิน Proto มาลองครั้งแรกครับ รู้สึกแต่งผิวยากมาก  (Read 2270 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

lumlong2

• เด็กฝึกงาน
  • *
    • View Profile
สวัสดีครับ ผมน้องใหม่นะครับ มาแอบอ่านในบอร์ดนานมาแล้วครับ

ช่วงนี้มีเวลา วันก่อนได้ฤกษ์ลองซื้อ Polymer Clay มาลองปั้นตุ๊กตาให้แฟนครับ
ด้วยความเที่เป็นมือใหม่ไม่อยากลงทุนมากเลยซื้อยี้ห้อ Proto มาลอง
ปรากฎว่า มีปัญหาในการแต่งผิว ประสานดินมากๆครับ เกลี่ยดินยาก เหมือนมันมันยังเหนียวและแข็งอยู่
ตอนนี้แก้ปัญหาโดยการเอาอุปกรณ์จุ่มรอนสันเกลี่ยก็ช่วยได้ในระดับหนึ่ง

ไม่ทราบว่าปัญหาเป็นที่ดินคุณภาพไม่ดี หรือเป็นธรรมชาติของดินประเภทนี้อยู่แล้วครับ
ลงทุนซื้อ Sclupey จะแฮปปี้กว่ารึเปล่าครับ

NutZmoto

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • I am what I am
ในบรรดา polymer clay ผมว่า sculpey น่าจะดีสุดแล้วครับ และเป็นดินที่ใช้กันแพร่หลายครับ เนื้อเนียน เกลี่ยง่าย

termpoom

• -----
เหมือนผมจะเคยซื้อมาลองนะ ไม่ชอบอะมันมีความหนืดมากไป เกลี่ยแล้วย้วยไปย้วยมา น่ารำคาญมากๆ เสียอารมณ์สุดๆ อาจเหมาะกับงานหัตถกรรมมากกว่ามั้งครับ

lumlong2

• *
ผมพอได้ละพี่ เผื่อคนอื่นๆซื้อมาลอง

ผมเอาฮีทกันเป่าแป้ปนึง เนื้อมันจะนิ่มขึ้นมาก หลังจากนั้นก็ง่ายเลยครับ

เดี๋ยวหมดล้อตนี้จะลองสั้ง Sclupey ครับ

termpoom

• -----
พอบอกเอาฮีทเป่าแล้วนิ่ม ผมนี่งงเลยครับ

NutZmoto

• I am what I am
พอบอกเอาฮีทเป่าแล้วนิ่ม ผมนี่งงเลยครับ
งง ด้วยคน ทำไมมันนิ่มขึ้น คุณสมบัติของโพลิเมอเคลย์คือโดยความร้อน แล้ว พอเย็นตัวลง จะแข็งตัว

lumlong2

• *
จริงๆผมตั้งใจเป่ากะให้แข็งตัว แต่ตอนมันยังไม่ร้อนมากมันนิ่มลงครับเลยปั้นง่ายขึ้น เอามาปั้นตอนอุ่นๆ
หรือเพราะมันชุ่มน้ำมันก๊าซ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันเป็นเพราะอะไร(ผมใช้น้ำมันก๊าซแตะภู่กันลูบๆรบรอยนิ้วมือ)

อบเสร็จแล้วครับ ใช้เครื่องอบลมร้อน 130องศา 30 นาที วางรองบนแผ่นฟรอยด์

อยากลงสีต่อครับรบกวนขอคำแนะนำครับ รองพื้นด้วยอะไร และลงสีด้วยอะไรครับ

ขอบคุณคร้บผม

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
รองพื้นสเปรย์ layland เลยครับ ส่วนลงสีจะทาหรือพ่นก็ได้ครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
polymer clay แต่ละตัวเนื้อก็จะแตกต่างกันไปตามวัตถุประสงค์ อย่าง proto จะไปเหมาะกับงานปั้นแล้วจบในตัว หรือเครื่องประดับมากกว่า

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal