Author Topic: แนะนำวิธีการโพสงาน อับเดทผลงาน คุยกันผ่านโพส  (Read 1553 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

NutZmoto

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • I am what I am
    • View Profile
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนผมไม่ใช่แอดมิน และต้องขออนุญาติแอดมินในการทำกระทู้นี้ขึ้นมานะครับ ส่วนตัวเลยผมรู้สึกว่ามันควรจะมีการจัดระบบการโพสมานานแล้ว แต่เมื่อก่อนคนในบอร์ดเราคนที่มาโพสเป็นคนหน้าเดิมๆ และจำนวนน้อย เลยมีการโต้ตอบ หรือโพสกันไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ แต่จากปรากฎการณ์ ZM04 ทำให้จำนวนโพสที่ขึ้นหน้าแรกมีเยอะมาก จนตามอ่านไม่ทัน หรือโพสเก่าตกไวเพราะโดนโพสใหม่ดันจนบางทีทำให้คนที่เข้ามาที่หลังพลาดไปว่ามีอะไรใหม่ๆเข้ามา ผมเลยเสนอวิธีที่พอจะนึกออกไว้ดังนี้ครับ

1. สำหรับคนที่มาอับเดทผลงาน หรือเจ้าของโพสๆนั้น ผมแนะนำว่าตอนกด "reply" พอขึ้นหน้าต่าง Post reply ที่เราเอาไว้พิมพ์ หรือลงรูปก็แล้วแต่ ตรงช่อง Subject มันจะขึ้นว่า Re:ตามด้วยชื่อกระทู้ที่เราตั้งไว้ ให้เราพิมพ์เพิ่มต่อท้ายข้อความใน Subject ว่า Update 01 Date DD/MM/YY โดยตรงที่เราอับเดทเราก็ใส่จำนวนครั้งที่เราอับเดทลงไป จะครั้งที่ 1 2 หรือ 3 ก็ว่ากันไป เพื่อให้คนที่มาตามดูในหน้าแรกที่อยากดูผลงานใหม่ๆ คัดกรองการติดตามได้อย่างสบายตา เพราะเดิมทีไม่ว่าจะพิมพ์คอมเม้นหรือมีการอับเดทงาน ชื่อมันจะเหมือนกันหมด ยากต่อการกรอง

2. เมื่อมีการอับเดทงานทุกครั้ง ควรก้อปลิ้งใน reply ที่เราอับเดทไว้ แล้วไปแก้ไขใน Topic หลักของเรา ที่หน้าแรกของกระทู้เรา ด้านขวามือจะมีคำว่า Modify พอกดเข้าไปเราสามารถเลือกที่จะแก้ไขอะไรก็ได้ในนั้น เราก็เอาลิ้งที่ก้อบมาตะกี้ไปวาง แล้วเว้นวรรค พอมต่อท้ายว่าลิ้งนี้อับเดทครั้งที่เท่าไหร่ เพื่อง่ายเวลาคนใหม่ๆกดเข้ามาชมจากหน้าแรก ก็จะสามารถเลือกชมโดยกดลิ้งได้เลย ผมเอาตัวอย่างวิธีของผมมาให้ดูนะครับ http://www.zealousmodel.com/index.php?topic=2527.0

3. วิธีการตอบคำถามหรือคุยกันในโพสแบบ Quote คำพูดมาตอบทีละคน แต่ให้อยู่ใน Reply เดียว ไม่จำเป็นต้อง Quote ทีละ Reply ของงทุกคน เพราะหากไล่ตอบทีละอันโพสในหน้าแรกมันจะซ้ำเยอะมากครับ เมื่อก่อนจะง่ายก็คือตอน Reply เราสามารถไปกด Quote ได้เลยแล้วพิมต่อ แต่ตอนนี้เวบอาจจะมีปัญหานิดหน่อยเลยต้องใช้อีกเทคนิคแทน ขั้นตอนนะครับ

3.1 ในหน้าหลักก่อนที่เราจะ Reply ตอบ ให้กดคลิ้กเม้ากลางที่ Reply  หรือจะกดคลิ้กขวาแล้วเลือก open link in new tap ก็ได้ หน้าที่เราจะ Reply มันจะขึ้น Tab ใหม่ โดยที่หน้าหลักยังอยู่
     3.2 ทีนี้เราก็มาที่หน้าหลัก ไปเลือกว่าเราจะตอบคนไหน ให้ไปกด คลิ้กเม้ากลางที่ Quote หรือจะกดคลิ้กขวาแล้วเลือก open link in new tab ก็ได้ มันจะขึ้นหน้า Reply โดยในช่องข้อความมันจะมีลิ้ง Quote ที่เราจะตอบอยู่
     3.3 เท่ากับว่าตอนนี้เราจะมี 3 tab คือ tab หน้าหลัก, tab reply เปล่าๆ และ tab reply ที่มีลิ้ง Quote ในขั้นตอนนี้ให้เราก้อปปี้ลิ้งจาก " tab reply ที่มีลิ้ง" ไปยัง "tab reply เปล่าๆ" แล้วเราก็ตอบคำถามคนนั้นลงไป
     3.4 พอเราจะตอบคนอื่นๆก็ไปที่ "tab หน้าหลัก" ไปกด คลิ้กเม้ากลางที่ Quote หรือจะกดคลิ้กขวาแล้วเลือก open link in new tab ของคนที่เราจะตอบคนต่อไป แล้วก็กลับไปทำซ้ำในข้อ 3.3 ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ เราก็จะสามารถตอบทุกคนโดยมี Quote ของคนที่เราจะตอบได้ โดยอยู่ในโพสๆเดียว

สุดท้ายนี้มันอาจจะดูยุ่งยาก แต่สำหรับคนที่เข้ามาตามอ่านน่าจะ Happy มากขึ้นนะ อ่านง่าย คัดกรองง่าย หากผิดพลาดประการไดขออภัยโดยครับ

ปล.ใครมีอะไรเสนอแนะเพิ่มเติ่ม บอกได้เลยครับ ช่วยๆกันครับ
« Last Edit: June 03, 2016, 07:07:00 AM by NutZmoto »

Ziirth

• นักปั้นหน้าใหม่
    • www.onepiece.in.th
ปัจจุบัน กระทู้ที่มีการโพสที่เรายังไม่อ่าน มันจะมี icon New แสดงอยู่ท้ายชื่อ

พอเราอ่านแล้ว New จะหายไป

อันนี้พอกรองได้ไหมครับ

sab02

มีประโยชน์มากมายครับ ผมฝังตัวอยู่เวปนี่มาหลายปียังเล่นไม่ค่อยเป็นเลยครับ...ขอบคุณนัทครับ

3z

ผมก็ประมาณคุณแสบเลยครับ   :D
แต่เดี๋ยวจะลองทำดูนะครับ...
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

mom

เยี่ยมมากนัทเดี๋ยวอัพงานครั้งต่อไปจัดแน่นอน

atp

• ช่างขึ้นรูป
  • **
เห็นด้วยครับ น่าจะปักหมุดกระทู้นี้ไปด้วยเลย

gon

• Global Moderator
ปักหมุดไปเลยครับ เห็นด้วย

ekakung

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
ความรู้ใหม่เลยครับ เป็นประโยชน์มากเลย อยู่นี้มาปีกว่าๆบางทีก็ยังงงๆกับการใช้งานเว็บอยู่ครับ
dark Shadows sculpture

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
เป็นประโยชน์ สีแดงแสบตาเชียว :) เพิ่มเติม การทำรูปขั้นตอนจะดูง่ายกว่าการอธิบายเยอะนะ เพราะคนแนวๆ อาร์ตเนี่ยต้องดูรูปถึงจะเข้าใจง่าย

ขอบคุณจ้า // ไปอยู่กับการใช้บอร์ดได้นะ // ตอนนี้ icon ต่างๆ ในบอร์ดมันรวนเลยอาจจะทำให้ดูยากหน่อย ลองกดๆ แล้วลอง preview ดูก่อนโพสต์จริงช่วยได้

>> http://www.zealousmodel.com/index.php?topic=283.0
« Last Edit: June 03, 2016, 06:40:04 AM by venom »

barank

อิอิ +1 เลยครัช ท่านนัท แต่ขอตัวหนังสือสีดำนิดนึง 5555555+

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal