Author Topic: การโพสต์งานลงเว็บบอร์ด การโพสต์รูป เว็บฝากรูป และการย่อรูป  (Read 4150 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

venom

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • Model Lover
    • View Profile
    • BigHead Models
เพื่อนๆ ชาวโมฯ หลายท่านที่อาจจะไม่คุ้นกับการเล่นเว็บบอร์ดเท่าไร เราเลยทำการใช้งานแบบคร่าวๆ มาให้เป็นแนว เพื่อที่เพื่อนๆ นักปั้นอีกหลายๆ ฅนจะได้เอาโมเดล เอาผลงานมาลงให้ฅนอื่นๆ ได้ชมและได้เกิดการแบ่งปัน เติบโตกันต่อๆ ไปจ้า

โปรแกรมย่อรูป ฟรีและใช้ดี
www.photoscape.org

เว็บฝากรูป มาเพิ่มเติม
สองอันนี้แนะนำ เพราะแม้จะเปลี่ยนเว็บจากเดิมไปบ้างแต่รูปเรายังคงอยู่ / เราใช้สองอันนี้มานานแล้ว OK
Google photo << ย้ายจาก picasa มา แต่ไฟล์ยังอยู่ครบถือว่าระบบดี
www.flickr.com << อันนี้ก็อยู่มานาน

ใครใช้ GMAIL มันจะมีระบบอัลบั้มรูปก็ใช้ได้นะ

ส่วนด้านล่างนี้ บางทีภาพมันจะหายในกรณีที่คนดูเยอะทราฟฟิกมันจะเต็ม (ใช้เพิ่มอาจะต้องจ่ายเพิ่ม) แนะนำน้อยสุด
www.imageshack.us
www.photobucket.com ตอนนี้ไม่ฟรีแล้วและทำรูปในบอร์ดที่คนใช้หายไปเยอะ

ส่วนอันนี้ใช้สำหรับทำให้ URL Link ที่ยาวๆ สั้นลง ทำให้แปะลิงค์แล้วไม่กวนข้อความ
https://goo.gl/

ใครมีมาเพิ่มเติมก็ช่วยๆ กันเขียนต่อได้เลยครับผม :-)

**แนะนำให้ฝากรูปกับที่อื่นแล้วเอามาลง เพื่อที่จะไม่เป็นการเปลืองพื้นที่ของเว็บบอร์ดแห่งนี้มากเกินไป เผื่อค่าเช่าพื้นที่เพ่ิม :D

ปล. เราก็ไม่ได้ไปช่วยเจ้าของเว็บบอร์ดจ่ายหรอกนะ ;p อิอิ // update 2018
« Last Edit: January 20, 2018, 10:58:16 PM by venom »

gon

• Global Moderator
  ;D เยี่ยมเลยครับคุณVENOM ขอขอบคุณเเทนคนฝากรูปไม่เป็นด้วยครับผม

barank

ขอบคุณครูพี่วี ด้วย คนครับ  ;) ;) ;)

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
 ขอบคุณมากๆครับครู  :D
   ผมก็ว่าจะทำแต่แรก แต่เวลาไม่ค่อยจะเอื้อ
ฝากรูปนอกจะไม่เปลืองพื้นที่แล้ว รูปภาพที่ออกมายังดูสบายตากว่าด้วยครับ  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Theman

• Guest
ขอขอบคุณ ครูวี ด้วยอีกคนนะครับ เป็นประโยชน์อย่างยิ่งกับคนที่ยังไม่รู้วิธีการ..เยี่ยมเลยครับ ;) ;D

ongpokoh

• ช่างขึ้นรูป
  • **
แนะนำเพิ่มเติมครับ สำหรับคนที่กลัวว่าเว็บที่ฝากรูปจะมีนโยบายลบรูป(ส่วนใหญ่เสียด้วย)ให้ลองทำตามผมดูนะครับ

นั่นก็คือฝากรูปไว้ที่เฟซบุ๊คซะเลยครับ ได้โชว์ผลงานของเราเองให้เพื่อนๆในเว็บบอร์ดดูแล้วยังเอาไปโชว์เพื่อนทางเฟซบุ๊คได้อีกด้วยครับ
ซึ่งวิธีอัพโหลดรูปไว้บนเฟซคงทำกันเป็นแล้วงั้นขอข้ามไปเอาลิ๊งจากเฟซบุ๊คมาแปะแล้วกันนะครับ

1. เข้าไปเลือกรูปในอัลบั้มที่เราต้องการ

2. คลิกขวาที่รูปภาพเลือก "คัดลอก URL รูปภาพ"

3. นำลิ๊งค์ที่ได้มาแปะตามเว็บบอร์ดได้ตามสะดวกครับทีนี้ก็ไม่ต้องกังวลแล้วล่ะครับว่าลิ๊งจะเน่าหรือไม่

ปล.1 อย่าลบอัลบั้มในเฟซบุ๊คทิ้งละกันครับ
ปล.2 ใครที่เป็นอยู่แล้วก็ขออภัยด้วยครับ
« Last Edit: November 14, 2011, 12:29:08 PM by ongpokoh »

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
มาดันกระทู้ให้คนที่อยากแปะรูปใหม่นะคร๊าบ

โปรแกรมย่อรูป ฟรีและใช้ดี
www.photoscape.org

>> ขนาดความกว้างรูป 1024px ที่ไม่เล็กเกินไปในหน้าจอความละเอียดที่เยอะขึ้นในปัจจุบัน (ละเอียดแต่จอเล็กลง :) และไม่ล้นบอร์ด ถ้าทำไฟล์ Pixel เล็กไป การลงงานอาจจะทำให้ดูไม่ชัดเจน และเน้นย้ำถึงการถ่ายรูปงานให้สวย ชัด และดูดี ด้วยนะ

เว็บฝากรูป เว็บฝากรูป ใครใช้ GMAIL มันจะมีระบบอัลบั้มรูปก็ใช้ได้นะ
สองอันนี้แนะนำ เพราะแม้จะเปลี่ยนเว็บจากเดิมไปบ้างแต่รูปเรายังคงอยู่ / เราใช้สองอันนี้มานานแล้ว OK
Google photo << ย้ายจาก picasa มา แต่ไฟล์ยังอยู่ครบถือว่าระบบดี
www.flickr.com << อันนี้ก็อยู่มานาน
« Last Edit: January 20, 2018, 11:00:12 PM by venom »

VitayaBas

• นักปั้นหน้าใหม่
เพื่อเป็นทางเลือกนะครับ

การอัพรูป จาก Google Drive นะครับ ( อันนี้ทีี่ผมใช้ ยังไม่เคยลองจาก Google photo )

โดยถ้าใครใช้ G-mail อยู่แล้ว จะได้พื้นที่เก็บข้อมูลมาฟรี 15 GB ครับ

โดยขั้นตอนที่ผมใช้เป็นแบบนี้ ขออธิบายเป็นภาพนะครับ

ขั้นตอนแรกเปิด Google Drive ครับ

นำลิ้ง Share ไปตามหา Direct Permalink ตรงนี้แหละที่เราจะต้องพึ่งพาเว็บภายนอกเพื่อหาลิ้งโดยตรงสำหรับภาพครับ
โดยก็แค่ copy link sharing จากตอนที่แล้วมา (หลังตั้งค่าเสร็จแล้วนะ) สำหรับเว็บที่จะช่วยเราหา Direct Link สำหรับไฟล์ภาพบน Google Drive ของเราคือ…

gdurl.com
ctrlq.org
Direct Link Generator
ส่วนตัวผมใช้อันแรก

เสร็จแล้วเราก็สามารถ เอา Link มาใช้ในบอร์ดแล้วครับ เพื่อเป็นทางเลือกนะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ ถ้าผิดพลาดข้อมูลตรงไหนไป ขออภัยด้วยนะครับผม^.^
ปล.โดยโพสต์นี้ ผมใช้วิธีนี้ทั้งหมดครับ

สวัสดีทุกท่านครับ ^^

« Last Edit: January 28, 2018, 11:57:24 PM by VitayaBas »

gon

• Global Moderator
เยี่ยมเลยครับ ตอนนี้หลายเวบรูปมันก็เดี๋ยวโผล่เดี๋ยวหาย อยากให้ 1กระทู้ใช้สักสองที่ครับ เช่นเเบ่งๆกันคนละครึ่ง ไม่มีอะไรเสถียรจริงๆ บทจะไม่โผล่มันก็หายไปดื้อๆเลย

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal