ผู้เขียน หัวข้อ: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม  (อ่าน 19982 ครั้ง)

barank

• สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:45:35 PM »
เห็นขั้นตอน + วัสดุแล้ว ยอมใจเลยจริงๆ เป็นขั้นเป็นตอน + แรงใจสุดยอดมากครัชท่าน
รอชมสุดยอดผลงานอีกหนึ่งชิ้นในการประกวดครั้งีน้เลยครัชท่านเอก จัดมาหนักๆ แต่น่าจะหนักจริงๆ
งานนี้ไม่ใช่หนัก แค่ น้ำหนักงาน ทั้งแรงกาย แรงใจ และทุนที่ทุ่มเทลงไป ท่านทุ่มหนักจริงๆ
รอชมเลยครัชผมๆ

VitayaBas

• นักปั้นหน้าใหม่
Re: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 08:55:14 PM »
งานยิ่งใหญ่ อลังการทุ่มทุนสร้างมากๆ ครับ พี่เอก สุดยอดไปเลย ><

ekakung

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
Re: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม จบงาน !!!!!
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 08:20:15 AM »
  ชื่อผลงาน THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม

วัสดุที่ใช้ ตัวคนเป็นเรชิ่นทั้งตัว เครื่องแต่งกายใช้ของจริงประกอบ ลูกปัดต่างๆ เชือก ๆลๆ
  กางเกงใช้ผ้าหนังกลับ และด้ายเย็บด้วยเครื่องและมือเป็นบางชิ้น

สีที่ใช้ สีอคิลิกซากุระ ลงสีด้วยพู่กัน

ขนาดงานร่วมฐาน
สูง 86 cm กว้าง 30 cm

สวัสดีเพื่อนๆทุกท่านครับ ก็มาถึงวันสุดท้ายแล้วกับการแข่งขัน ZM04 รู้สึกว่าผ่านมาไว้มากนับตั้งแต่วันเริ่มแข่งขัน ผมลงสมัคแข่งเป็นครั้งที่ 2 แล้วและสัญญาว่าจะร่วมสนุกทุกๆปีให้ได้(ถ้าไม่ติดงานนะ55)  มาเข้าเรื่องเลยดีกว่าหลังจากการแข่งขันปีที่แล้วได้คำแนะนำจากคณะกรรมการหลายๆท่านผมก็ได้นำมาปรับใช้พัฒนาจุดดีจุดด้วยของตัวเอง ให้ดียิ่งขึ้นไปและหลายๆเทคนิคก็อาศัย youtube  เป็นครู ตั้งแต่เริ่มหัวข้อปีนี้ก็คิดหนักละครับ ว่าจะเลือกตัวไรดี สุดท้ายมาลงเอ๋ยกับ Tonto อินเดียนแดงหนุ่มผู้รักความยุติธรรม  การทำงานนี้ได้ฝึกฝนทักษะหลายๆอย่างที่ไม่เคยทำมาเลยครับ สนุกปน(โมโหเพราะทำไม่ได้555) ตั้งแต่ปั้นต้นแบบด้วยดินน้ำมัน ใช้เวลาปั้น 2 เดือนกว่า วันละเล็กละน้อย ตลอดระยะเวลาทำก็มีไอเดียผุดขึ้นมาเรื่อยๆ ตอนแรกกะว่าจะทำม้าด้วยมาคำนวณระยะเวลาคงไม่ทันเลยเปลี่ยนคอนเช็ป ทำแค่ตัว Tonto อย่างอีกาตอนแรกกะจะปั้นเอาหมด บังเอิญข้างบ้านเขาสังหารไก่ เหลือบเห็นขนไก่เลย ปิ้งไอเดียไปขอเขามา เลยออกมาอย่างที่เห็น ก็ได้กล่าวไว้แต่แรกว่าจะใช้วัสดุจริงในการทำงานด้วย สิ่งที่หายากคือพวกเครื่องประดับนี้ละครับ ผมได้ตระเวนเก็บเล็กผสมน้อย หาเครื่องประดับ ตามร้านต่างๆ กว่าจะรวบรวมมาได้  ชื้อ นั้นชื้อนี้ นานเพราะหาอุปกรณ์พวกนี้ละครับตัวไหนไม่มีก็ดัดแปลงเอา จะเห็นได้ว่าตัวละครนี้เครื่องแต่งกายเยอะมาก ผมอาจจะไม่ได้ทำออกมาเหมือนเดะๆตามหนังเลย มีดัดเสริมเติมแต่งใส่ตัวเองลงไปด้วย

ในส่วนของรูปภาพจะแบ่งเป็น 3 ชุดนะครับ
1.ภาพชุดแรกตามกติกา
2.ภาพชุดสองรายละเอียดต่างๆ
3.ภาพชุดสามพื้นหลังเป็นวิว
เชิญชมได้เลยครับ ภาพเยอะหน่อยเพราะอยากให้เห็นทุกรายละเอียด

1.ภาพชุดแรกตามกติกา

ภาพชุดสองรายละเอียดต่างๆ
จะคล้ายๆกับชุดแรกแต่จะปัดผมไปไว้หลังนะครับเพื่อจะได้เห็นในส่วนพวกกล้ามเนื้อ
และถ่ายเน้นในส่วนใบหน้าเพื่อให้เห็นรายละเอียดที่ชัดเจนยิ่งขึ้น 
ปล.ผมถ่ายภาพเองทั้งหมดนะครับ ^__^

ภาพชุดสามพื้นหลังเป็นวิว ภูเขาแกรนเเคนยอน ตามในหนังนะครับ

ในส่วนที่ยากที่ในโปรเจ็กนี้สำหรับผมคือการทำแม่พิมพ์สิริโคนครับคือ  นี้คือครั้งแรกเลยอาศัย youtubeเป็นครู ก็ยังเกือบไม่รอดมีหลายครั้งที่ยางสิริโคนไม่แห้ง (โมโหนึกอยากปาทิ้งก็มี555)ตอนหล่อนี้สนุกดีครับแต่เหนื่อยมากแม่พิมพ์ใหญ่มากๆกลิ้งไปกลิ้งมาจนกล้ามขึ้น  2 ตัวแรกทดลองหล่อด้วยปูนปาสเตอร์ไม่รอดทั้งสองตัวแขนขาหักหมด  เลยลองเสี่ยงหล่อจริงดูถ้าพลาดนี้คือทิ้งเรชิ่น7ก.กไปเฉยๆ555 โชดดีหล่อสำเร็จตัวนี้หล่อตันทั้งตัว  แต่ได้ขัดตกแต่งกันยาวๆเลยทำแม่พิมไม่ดีเลยหล่อไม่สวย555 ในส่วนพวกเครื่องประดับนี้คือความยากรองลงมาค่อยๆทำวันละนิด แต่จะมายากตรงเย็บกางเกงนี้ละครับ กางเกงตัวนี้ผมเลือกใช้ผ้าหนังกลับเย็บยากมากๆๆ  ทำเสียไป2ตัว เนื่องจากการวัดเอว ขาสะโพก ความสูงยาว แล้วมาตัด ต้องแม่นจริงๆ ผมจะมาเสียเวลากับพวกนี้สะเยอะ ตลอดระยะเวลาที่ทำโปรเจกนี้มา มีความรู้สึกหลายๆอย่างมากครับ รู้สึกดี มุ่งมั่นทำในสิ่งที่รัก รู้สึกตื่นเต้นที่ได้เห็นงานเพื่อน มาเสริมไฟให้ตัวเอง และหลายๆครั้งโมโหที่ทำไม่ได้ดั่งใจ 55555

โปรเจกนี้ได้ลงทุนลงแรงไปเยอะมากครับ หมดไปหลัก พันปลายๆ เพื่อแลกกับสิ่งที่เรารักและทุ่มเทให้กับมัน   ^__^
 บรรยายมาพอสมควรละเชิญชมได้เลยครับ  ขอบคุณทุกๆท่านที่ติดตาม บายบ๊ายๆ ปีหน้าเจอกัน 

! No longer available

โดย EKAKUNG

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2016, 03:23:15 AM โดย ekakung »
dark Shadows sculpture

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 09:32:10 AM »
โครตขยัน และสวยงามครับ

barank

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 09:49:51 AM »
ผมยอมใจรอบสอง ภาพเยอะมาก *.* ทุ่มทุนสร้างสุดๆ และงานสวยมากๆครัชท่านเอกสมจริงสุดๆ
เยี่ยมเลย ครัชผม นี่ขนาดดูยูทูบมานะ..ผมดูมาครั้งแรกผสแค่แบบอันเล็กๆผมยังเทสแล้วเทสอีก กว่าจะกล้าผสมจริงๆ
ซึ่งก็อันเล็กอยุ่ดี 555+ ใหญ่ๆแบบนี้ผมไม่กล้าท้าใจแน่นวล ยอดเยี่มเลยครัชท่านเอก ^^

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 09:50:48 AM »
โคตร perfect  55

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Visher

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 10:08:25 AM »
สวยสุดยอด ตัวใหญ่ เครื่องประดับแน่น มีกลิ่นไอความเป็นอินเดียแดงจริงๆครับ

mom

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 10:15:55 AM »
งานสุดยอดมากสมการรอคอยตื่นตาตื่นใจเป็นอย่่างยิ่งภาพเเบคกราวกับงานนี่เข้ากันสุดๆโอ๊ยยเพอแฟตจริงๆคร่าบ

tee

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 10:21:44 AM »
ว้าว...สวยงามครับ

ekakung

• จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 10:25:46 AM »
ขอบคุณทุกๆคนด้วยครับ สู้ๆครับทุกท่าน
dark Shadows sculpture

Donkey NU

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 11:30:47 AM »
โอ้ยยยยชอบงานนี้มากๆคับได้ทั้งความรู้ได้ทั้งอาหารตาจัดว่าคุ้มสุดๆงานสวยมากคับ

nopp

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 12:11:02 PM »
ชอบอ่ะ เหมือนมีชีวิต สุดยอดเลยครับคุณเอก

golfspc

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 05:11:22 PM »
สุดยอดมากครับงานนี้ ทั้งขนาด ทั้งรายละเอียด ครบเครื่องเลยครับ

rampag69

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 05:57:56 PM »
สวยอลังการสุดๆครับ

salmon

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 06:50:22 PM »
สวยงามสุดๆ ดีเทลเครื่องประดับสวยงามมากครับ สมกับงานสเกลใหญ่อลังการจริงๆ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal