ผู้เขียน หัวข้อ: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม  (อ่าน 18609 ครั้ง)

ekakung

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
Re: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม อัพเดท 05
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 06:16:10 AM »
อัพเดท 05 เปลี่ยนคอนเซ็ป THE LONE RANGER

สวัสดีครับ วันนี้มาอัพเดทความคืบหน้างานให้ชมครับ  คือผมได้คิดมาพักหนึ่งแล้วเกี่ยวกับโปรเจกนี้ ตอนแรกตั้งใจไว้ว่าจะปั้นตัวละครทอนโต้ขี่ม้า
  แต่มาดูเวลาที่เหลือแล้วคาดว่าน่าจะไม่ทัน อันด้วยเหตุผลเรื่องงานประจำ ไฟหมดเป็นช่วงๆ555 และ ต้องแบ่งเวลามาทำโปรเจกzm04ด้วย
  เลยต้องเปลี่ยนแผนมาปั้นแต่ตัว ทอนโต้ เสียดายม้ามากๆ ตั้งใจทำสุดๆ  หมดไปเป็นพัน T__T การเปลี่ยนคอนเช็ปครั้งนี้คือ ผมจะปั้นแค่ตัว ทอนโต้อย่างเดียว ในขนาด 1/3 ครับ

นี่คือหัว ทอนโต้ ที่ลงให้ชมครั้งก่อนหลังจากนั้นลองมาพ่นเคลียร์ เซ็คดูความเรียบร้อย
เห็นข้อบกพร่องหลายจุด เลยยังต้องแก้อีกหลายจุด ด้วยกันครับ

และนี่คือตัวทอนโต้ ที่ผมขึ้นโครงไว้คราวๆ ผมใช้แกนลวดห่อด้วยฟลอย แล้วฟอกด้วยปูนปาสเตอร์เช่นเดิมครับ
เอาโครงพอคร่าวๆ ดูร่วมๆแล้วยังต้องปรัปแก้ท่าอีกหน่อยครับ

ขอขอบคุณทุกๆคอมเม้นด้วยนะครับ สู้ๆ เหลือเวลาอีก 3 เดือน
dark Shadows sculpture

NutZmoto

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • I am what I am
Re: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 01:25:10 PM »
คอมเม้นไปในเฟสแล้วนะครับ เรื่องขาซ้าย ผมว่าถ้าจะง่ายต่อการปั้นน่าจะลองพอกดินแบบคร่าวๆตามโครงสร้างกระดูกก่อนน่ะครับ จะได้รู้ทิศทางของส่วนต่างๆ แล้วค่อยพอกในส่วนที่เป็นส่วนกล้ามเนื้อที่ละจุดในทิศทางที่ถูกต้องยกตัวอย่างขาซ้าย ถ้าเป็นท่ายืนปรกติอาจจะดูโอเคเลยครับ แต่พอยกขานิดนึงองศาของหัวเข่า แนวกล้ามเนื้อมันบิดไปหลายมิติมากกว่าที่เรารู้สึก เอาง่ายๆก็ยืนส่องกระจกดูเลยครับ จะเห็นทิศทางของกล้ามเนื้อว่าไปทางไหน แล้วค่อยไปปั้นเพิ่มให้มันดูโอเว่อขึ้นอีกหน่อย อย่าลืมว่าแค่องศาของมือ เท้า เข่า ลำตัว เปลี่ยน ส่วนเชื่อมต่อจากจุดนั้นมันก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับ พิมพ์มาซะยาวเลย 555

gon

• Global Moderator
Re: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 10:00:06 PM »
ขยัน รอชมๆ

3z

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 06:58:59 AM »
 ข้าน้อยขอคารวะในความเพียรพยายามและความตั้งใจของท่านมาก
ปรับมาเป็นขนาด 1/3  นี่ก็ อลังการสุดๆแล้วครับ  สู้ๆครับ :)
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

Visher

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:17:12 AM »
ชอบครับงานต้องละเอียดยิบแน่ๆรอชมต่อเน้อ

mom

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 10:06:42 PM »
โอ๊ไม่เจอกันนานคิดถึงจังเร๊ยยย อิอิ เห็นขึ้นโครงหุ่นแล้วรูปร่างสูงเพรีว กำลังเท่เลยครับ รอชมต่อไปครับผม หน้าที่ปั้นลองๆไว้เนี่ยนึกถึงตลกญี่ปุ่นเลยนะครับ 5555

nopp

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:31:54 AM »
สู้ๆครับ 1/3 งานใหญ่ไฟต้องแรงเงินต้องหนัก 55 Capผมก็หมดไปมิใช่น้อย รอชมกันต่อเลยครับผม

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 10:09:03 PM »
งานขึ้นโครงดีแล้วครับ ปรับนิดหน่อยได้เลย  ม้าไว้ใช้งานอื่นก้ได้ไม่เสียของแน่ๆครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 06:33:35 AM »
Size น่าจะเกิน 1/4 ไปแล้ว :) รอชมเลย

Thaweewat

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 09:33:59 AM »
รอชมด้วยคนครับ

ekakung

• จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
Re: Project ZM04 THE LONE RANGER หน้ากากพิฆาตอธรรม อัพเดท 06
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 12, 2016, 12:23:36 AM »
  อัพเดท 06 ปั้นกล้ามเนื้อ (วัสดุดินน้ำมัน)

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆครับ วันนี้มาอัพเดทให้ได้ชมกัน หลังจากที่ผมได้ขึ้นโครงได้ปูนปาสเตอร์ ตอนเเรกตั้งใจจะใช้อี่ฟ็อกชี่ทั้งตัวแต่กลัวจะพลาดเรื่องสัดส่วน
เลยปรับแผนหันมาเลือกใช้ดินน้ำมัน บอกตรงๆไม่เคยปั้นดินน้ำมันเลย นี่ตัวเเรกที่ลองปั้นดู โดยผมเลือกใช้ดินน้ามัน ยี่ห้อ ตราสิงโต เมื่อได้มาลองเเล้วดีมากเลยครับ
เนื้อละเอียดเหมือนดินเหนียวเลย ปั้นสนุก เอามาให้ชมแค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

นี่คือตัวโครงคราวๆที่ทำไว้คราวก่อนครับ ลองเอาหัวที่ปั้นเเล้วมาใส่ดู

ทดสอบดินน้ำมันตราสิงโตครับ เยี่ยมเลยเหมาะแก่การปั้นฟิกเกอร์เลย ผมได้ปรัปแขนทั้งสองข้างให้ลงอีก ถ้าสังเกตดีๆ ครับ
แต่ที่ผมห่วงอย่างเดียวคือ กลัวทำพิมพ์และหล่อออกมาเสีย ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย แต่ต้องลองแล้วละ

คอมเม้นไปในเฟสแล้วนะครับ เรื่องขาซ้าย ผมว่าถ้าจะง่ายต่อการปั้นน่าจะลองพอกดินแบบคร่าวๆตามโครงสร้างกระดูกก่อนน่ะครับ จะได้รู้ทิศทางของส่วนต่างๆ แล้วค่อยพอกในส่วนที่เป็นส่วนกล้ามเนื้อที่ละจุดในทิศทางที่ถูกต้องยกตัวอย่างขาซ้าย ถ้าเป็นท่ายืนปรกติอาจจะดูโอเคเลยครับ แต่พอยกขานิดนึงองศาของหัวเข่า แนวกล้ามเนื้อมันบิดไปหลายมิติมากกว่าที่เรารู้สึก เอาง่ายๆก็ยืนส่องกระจกดูเลยครับ จะเห็นทิศทางของกล้ามเนื้อว่าไปทางไหน แล้วค่อยไปปั้นเพิ่มให้มันดูโอเว่อขึ้นอีกหน่อย อย่าลืมว่าแค่องศาของมือ เท้า เข่า ลำตัว เปลี่ยน ส่วนเชื่อมต่อจากจุดนั้นมันก็จะเปลี่ยนไปด้วยครับ พิมพ์มาซะยาวเลย 555
  ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ เป็นประโยชน์มากเลย จำลองทำดูครับ ^___^

ขยัน รอชมๆ
ขอบคุณครับคุณกร ^___^

ข้าน้อยขอคารวะในความเพียรพยายามและความตั้งใจของท่านมาก
ปรับมาเป็นขนาด 1/3  นี่ก็ อลังการสุดๆแล้วครับ  สู้ๆครับ :)
ขอบคุณครับคุณ 3z ในความรู้สึกผม 1/3 นี้มันเต็มไม้เต็มมือดีครับ ปั้นสนุกดี ^___^

ชอบครับงานต้องละเอียดยิบแน่ๆรอชมต่อเน้อ
ขอบคุณครับ ไม่รู้จะเสร็จทันใหม 555

โอ๊ไม่เจอกันนานคิดถึงจังเร๊ยยย อิอิ เห็นขึ้นโครงหุ่นแล้วรูปร่างสูงเพรีว กำลังเท่เลยครับ รอชมต่อไปครับผม หน้าที่ปั้นลองๆไว้เนี่ยนึกถึงตลกญี่ปุ่นเลยนะครับ 5555
เช่นกันครับคุณหม่ำ พึ่งสังเกตจริงอย่างที่คุณหม่ำพูดเลยครับ555555

สู้ๆครับ 1/3 งานใหญ่ไฟต้องแรงเงินต้องหนัก 55 Capผมก็หมดไปมิใช่น้อย รอชมกันต่อเลยครับผม
5555 ตัวนี้ผมหมดไปจะ 3 พันละครับ แต่ก็สุขใจครับที่เสียเงินให้กัยสิ่งที่ตนรัก

งานขึ้นโครงดีแล้วครับ ปรับนิดหน่อยได้เลย  ม้าไว้ใช้งานอื่นก้ได้ไม่เสียของแน่ๆครับ
ขอบคุณครับคุณ นรินทร์ ปรับแก้หลายจุดเเล้วครับ ม้าคงzm05มั่งครับ5555

Size น่าจะเกิน 1/4 ไปแล้ว :) รอชมเลย
ตัวนี้รวมฐานละน่าจะประมาณ80 cm ได้ครับ น่าจะ 1/3 เเล้วครับ ^___^

รอชมด้วยคนครับ
ขอบคุณครับที่ติดตาม ^____^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2016, 09:55:14 PM โดย ekakung »
dark Shadows sculpture

mom

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 12, 2016, 04:12:45 AM »
ดินสิงโตใช้ดีครับผมใช้ปั้นหน้าปั้นหัวตลอดเลย รอชมผลงานดีๆต่อนะครับอีกไม่ถึง3เดือนเเล้วสู้ๆนะคร๊าบบบพ่อหนุ่มเสียงดี

TEESERK

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 01:00:47 AM »
เอาใจช่วยครับ งานอลังดี
Ahhhh, the great outdoors!

nopp

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 04:10:15 AM »
อุ้ย เนื้อแน่นน่าฟัด 555
ใกล้เข้ามาอีกนิดแล้ว...สู้ สู้

Thaweewat

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 10:01:54 PM »
กล้ามเนื้อสวยงามครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal