ผู้เขียน หัวข้อ: ถามข้อสงสัยเรื่องการใช้สเปรย์กระป๋อง หรืออคลิลิคพ่นหรือทาลงบนดินสิงโตครับ  (อ่าน 1495 ครั้ง)

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
ตามหัวข้อเลยครับ ตอนนี้ผมมีโปรเจคที่จะให้นักเรียนจบงานด้วยการใช้ดินสิงโตปั้นคาแรคเตอร์ ผมเลยเกิดข้อสงสัยมาว่าเราจะสามารถfinishงานด้วยการใช้สเปรย์สีเทาพ่นได้ไหม เอาแบบสเปรย์กระป๋องทั่วไป หรือรองพื้นเทาของทามิย่ามันจะกัดผิวรายละเอียดย่อยไปเลยไหม หรือถ้าใช้สีอคลิลิคทาหรือพ่นจะได้ไหมครับ เท่าที่ผมรู้คือChavant NSPนี่พ่นอคลิลคได้ แต่ดินไทยนี่ผมยังไม่เคยลอง เลยมาสอบถามกับพี่ๆน้องในนี่ว่าใครเคยมีประสบการณ์บ้างไหม ขอบคุณครับ

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
 ผมตอบจากประสบการณ์ตัวเองครับ เมื่อก่อนผมปั้นด้วยดินน้ำมันราคาถูกแล้วลงสีทับบ่อยๆ ทั้งสีโปสเตอร์ อครีลิค ทาติดแต่ต้องใช้ความพยายามสูงครับ อีกอย่างพอเสร็จเรียบร้อยสีมันจะมันเงาแว๊บเลย เพราะดินน้ำมันมีน้ำมันเป็นส่วนผสมเยอะจนเปลี่ยนสถานะจากด้านเป็นเงาไปโดยอัตโนมัติ
  คิดว่าดินน้ำมันที่คุณภาพดีกว่าต้องทำได้อยู่แล้ว น่าจะทาง่ายกว่าด้วย  แต่ยังไม่เคยพ่นด้วยสีสเปรย์นะ ทินเนอร์อาจจะทำปฏิกิริยาหรือเปล่า ก็ต้องลองดูครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Bang64

ขอบคุณครับ คุณนรินทร์ จุดประสงค์ก็เพื่อว่าจะให้เค้าเก็บทำความสะอาดปัดฝุ่นได้ง่าย หรือถ้าคนที่ใช้วัสดุผสมกันอย่างเช่นบางชิ้นเป็นสคัลปี้หรือดินเยื่อกระดาษมันจะได้พ่นเทากลมกลืนเป็นเนื้อเดียวกันน่ะครับ สีเทามันจะได้ถ่ายรูปขึ้นด้วย

anucha

• นักปั้นหน้าใหม่
 ของผมส่วนใหญ่ปั้นจากดินน้ำมันตราสิงโต เก็บผิวตอนท้ายด้วยทินเนอร์ แต่ไม่เคยพ่นลงพื้นสีเทา แต่ถ้าขี้ผึ้งจะใช้สีฝุ่นผสมทินเนอร์ทาแทนครับ

Bang64

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal