ผู้เขียน หัวข้อ: "โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace  (อ่าน 2812 ครั้ง)

OBigFace

• Global Moderator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • โอบานหน้าใหญ่ ใจเล็กผู้ไม่รู้จักพอ
"โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace-ซ้ำชั้นถ่ายรูปอีกละ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:41:49 PM »
ส่วนอันนี้เรื่องเก่า เล่าใหม่ ฉายซ้ำมาหลายรอบละ อย่าเพิ่งเบื่อกัน
เลยเอามาลงรวมไว้ที่นี่เพื่อบางท่านยังไม่เคยอ่าน

อยากจะบอกกับพี่น้องว่า
เราสามารถหาความสุขเพิ่มจากของที่เรารัก เราสะสม ได้ด้วยอีกวิธีคือการถ่ายภาพครับ

แล้วท่านจะได้พบกับความสุขอีกอย่าง ที่ไม่ต้องหาซื้อมาเพิ่ม แต่ทำได้ด้วยตัวเราเอง

อยากให้ทุกท่านลองหันมาถ่ายภาพกับสิ่งที่ท่านสะสม และของที่ท่านรักครับ

ขอนำข้อความที่เคยโพสท์ไว้บอร์ดอื่น ขอมาลงไว้ที่นี่นะครับ
ไหนๆ ก็ไหนๆละ มาเป็นนักเรียนเข้าชั้นพร้อมผมแล้วกันนะครับ

บอกก่อนด้วยความเคารพ ผมไม่ได้เก่งกว่าพี่น้องนะครับ
เพียงแต่ผมอาจจะเข้าห้องเรียนบ่อยกว่า ทำการบ้านสม่ำเสมอ
สิ่งที่ผมจะบอกกล่าวต่อไปนี้ ผมได้บทเรียนมากจากท่านพี่jusdvd อ.dj.takkie และความรู้ในโลกไซเบอร์
เวปสอนการถ่ายภาพต่างๆ คำปรึกษาหารือสอบถามกับพี่น้องในthaidvd ถือว่ามาแชร์ประสบการณ์กันนะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่า ของที่เรารัก เราชอบ เราสะสม เราสามารถหาความสุขเพิ่มเติม
ด้วยการถ่ายภาพ เป็นวิธีที่เราสามารถทำ และหาความสุขได้ด้วยตัวเราเอง แล้วเราจะรู้ว่ามันสุขเพียงใด
กดไป 100 ภาพ มีภาพสวยโดนใจเรา 1 ภาพ เราสามารถไปอัดเป็นโปสการ์ดทำเป็นการ์ดอวยพร หรือ สคส.
ส่งให้ใครต่อใครก็ได้

เอาละครับ ผมใช้กล้อง Panasonic Lumix DMC-FX9

Cr:thaicyberpoint.com
กล้องนี้ปัจจุบันออกมา ก็คงได้ประมาณ 5 ปีได้แล้วครับ (ตอนนี้กล้องนี้อายุจะสิบปีแล้วครับ)

วิธีการถ่ายภาพของผมนะครับ
1.ฉากหลัง จะเอากำแพงห้อง หรือกระดาษโปสเตอร์แผ่นใหญ่ จะเป็นสีอะไรก็ได้ตามใจท่านชอบ
แต่สีฮิตสุดคงเป็นดำ ส่วนของผมใช้ผ้าที่เหลือใช้ภายในบ้านเป็นผ้าสีกรมท่า(น้ำเงินเข้มๆ)
ถ้าได้ขนาดใหญ่ก็ดีนะครับ จะได้ไม่ต้องห่วงเรื่อง ฉากหลังหลุด

1.1 เพื่อให้ภาพท่านน่าสนใจยิ่งขึ้น บางครั้งBG ก็ทำให้ภาพท่านน่าสนใจขึ้นเป็นอย่างมาก
ท่านอาจจะหาภาพโปสเตอร์ ภาพจากกล่องดีวีดี หรือภาพจากจอcom
ตามตัวอย่างประมาณนี้
BG กระดาษโปสเตอร์ดำ แต่เพิ่มไฟส่องฉากหลังเข้าไปอีกดวง เพื่อให้ภาพได้มิติ มีลูกเล่นเพิ่มขึ้น(ท่านพี่่jubsdvd แนะนำมาเลยอันนี้ ภาพมีมิติมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด)

BG ภาพจากจอcom เราต้องหาภาพให้ได้เข้ากับแบบ จะทำให้แบบเราดูเด่น ดูสง่าขึ้น และภาพเราก็จะงามขึ้น

BG ภาพจากกล่องDVD แต่จับไปวางข้างแทน

BG ภาพจากหนังสือ

อย่างรูปด้านล่างนี้ผมต้องการความมืด เพราะหน้าตาไม่ได้เหมือนตัวจริงมากเท่าไหร่
และเพื่อจะได้ภาพอาร์ตๆหน่อย ก็เหลือไฟดวงเดียวส่องเข้าหาตัวแบบ
จะได้ผลตามนี้ครับ

2.ไฟ
ดวงที่ 1 ผมใช้ไฟเพดานบนฝ้า แต่ถ้าท่านไม่มีก็ใช้โคมไฟนี่ละแต่ส่องอยู่บน โม ที่ท่านจะถ่าย
ส่องด้านบน แต่ต้องระวังไม่ให้แสงตกไปถึงฉากหลัง

ดวงที่ 2 และ 3 ผมใช้ส่องด้านข้าง ก็แล้วแต่ท่านว่าจะส่องด้านซ้ายหรือขวา ก็ตามแต่ถนัด
แต่ผมเลือกส่องจากซ้าย เพราะ โต๊ะวางไฟ ผมอยู่ซ้าย แล้วก็ ผมก็เลือกด้วยว่าไฟด้านซ้าย
ถ้าต้องการสว่างมาก ผมก็จะเปิดสองดวง ถ้าต้องการความมืดมากแบบ Low key
ผมก็จะเหลือไฟ หนึ่งดวง สุดแท้แต่ว่า จะดวงบน หรือ ดวงข้างเท่านั้นเอง

ดวงที่4 อาจจะทำเป็นไฟส่องเฉพาะจุด จากรูปจะเห็นได้ว่าผมเอาซองจดหมายสีน้ำตาล
มาทำเป็นม้วนเพื่อให้เราบังคับทิศทางของแสงได้

มาถึงด้านขวา เพื่อให้ได้แสงส่องถึงฝั่งขวา หรือที่เรียกว่า Reflect
จากรูปผมใช้กระดาษอังกฤษ เป็นกระดาษสีเงินๆ ตามร้านเครื่องเขียนมีขาย (น้องcookingmama) แนะนำมา
ก่อนหน้านั้นผมไม่เคยใช้อะไรเลย แล้วก็มาใช้โฟมบ้าง แล้วก็มากระดาษอังกฤษเนี่ยละครับ

จากการบ้านที่ผ่านมา ถ้าเราคุมแสงได้ เราก็จะได้ภาพอย่างที่เราพอใจ

ก่อนหน้านี้ ผมใช้โหมดMacro(รูปดอกไม้) ตลอด มาเจอเทคนิคจากน้องโอ๋Redbaron ก็หันมาใช้โหมดP บ้าง
แต่ถ้าใกล้ หน่อยจะหาโฟกัสไม่เจอ

วิธี Setup กล้องของผม
-Whitebalance ผมตั้ง AUTO ตลอด ขี้เกียจวัด และขี้เกียจปรับ
-Iso ก่อนหน้านี้ตั้ง AUTO หลังๆ ได้ถามอ.dj takkie ปรับมาเป็น iso100 เพื่อให้ภาพที่คมชัด
-Aspect Ratio ขนาดของภาพ ผมเลือก 4:3
-Quality เลือกแบบมากสุด
-Picture Size ตั้งแต่แรกมาผมเลือกแบบน้อยสุด(email) แต่มาช่วงนี้เลือกสัก 3ล้าน หรือ 1ล้าน
เพื่อมาปรับลดภาพ และทำUnsharp Mask

-AF Mode วัดแสง จะวัดแบบจุดเดียว หรือ ทั่วทั้งภาพ อันนี้ขึ้นอยู่กับแบบที่จะถ่าย ถ้าถ่ายเจาะก็แบบจุดเดียวนะครับ
-Slow Shutter ส่วนใหญ่ผมจะเลือกอยู่ที่ 1/4 sec. ถ้าภาพสว่างไป ผมก็ปรับมาที่ 1/8 sec.
เพราะถ้าท่านเลือก มากกว่านี้ 1/2sec. หรือ 1sec. มือท่านต้องนิ่ง หรือต้องใช้ขาตั้งกล้อง
-Picture Adjust ผมเลือกเป็น VIVID นะครับ (กล้องผมมี Natural Standard Vivid)

ถ้ารูปยังมืด หรือสว่างไป เราก็สามารถ - หรือ + ได้ที่ๅ Exposure นะครับ
### ห้ามใช้แฟลช
### ห้ามเปิดไฟดวงอื่น นอกจากไฟที่กล่าวมาแล้วข้างต้นเท่านั้น
### ถ้าใช้ขาตั้งกล้องได้ยิ่งดีนะครับ ภาพท่านจะคมชัดมากยิ่งขึ้น
### ใช้โปรแกรมต้้งถ่ายอัตโนมัติก็ได้ (หาโฟกัสให้ได้ก่อนแล้วค่อยกดนะครับ)

เอาการบ้านมาให้ลอกต่อนะครับ หุหุ
จุดตัด 9 ช่อง (กล้องบางรุ่นจะมี Display แบบนี้ อยู่)
ปกติ เราชอบจัดภาพไว้กลาง แต่มันไม่จำเป็นเสมอไป
ถ้าย้ายมาตำแหน่งตามจุดดังกล่้าว หรือใกล้เคียง
จะทำให้ภาพของท่านน่าสนใจ หรือ เด่นขึ้นมากกว่าเดิม

Source: kanatex -Pixpros
Cr:ภาพจากibabyboom

ขอให้ทุกท่านสนุกกับการถ่ายภาพนะครับ กับของรัก ของหวง ของสะสม ของท่าน

ปล.อาจจะงงๆ มึนๆ บ้างเพราะผมก็อธิบายไม่ค่อยเป็น ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2016, 09:44:27 PM โดย OBigFace »
ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

gon

Re: "โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 02:15:18 AM »
ถ่ายสวยมากครับ ชอบการเลือกฉากหลัง

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
Re: "โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 10:17:42 AM »
เป็นประโยชน์มากเลยพี่ ขอบคุณมาก

OBigFace

• โอบานหน้าใหญ่ ใจเล็กผู้ไม่รู้จักพอ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 01:18:23 AM »
ทำไมเพร็ดตัวนี้ไม่ได้ลงสีละครับ

มีตัวเดียวในโลกครับ ที่เป็น Ver.Chocolate

หาซีนแสดงภาพต่ออีกสักโพสท์
อานุภาพของการแต่งภาพผ่านapp โลกนี้อยู่ยากนะ

ไว้ได้ถ่ายอีกจะมาเสนอหน้าใหม่ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 05:54:51 AM »
ขอบคุณคร้าบบบบบ

atp

• ช่างขึ้นรูป
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 04:45:32 AM »
 ปักหมุดกระทู้นี้ไว้เลย ขอบคุณครับ

OBigFace

Narin : Azog 1:4 Bust "โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:29:51 PM »
Narin : Azog 1:4 Bust

ส่วนตัวผมค่อนข้างจะตื่นเต้นกับงานชิ้นนี้ จากการที่ได้สัมผัสจากงานต้นแบบมาแล้ว ได้มาอยู่ที่บ้านพักใหญ่หลังจากที่ยืมคุณนรินทร์นำมาแสดงในงานมีตติ้งของนักสะสมชาวSiam Collector ที่พิคคาเดลลี่ เมื่อปีที่แล้ว

ความฝันก็กลายเป็นความจริง เมื่อคุณนรินทร์จัดทำตัวนี้ขึ้นมาพร้อมลงสีให้ด้วย มีหรือที่จะพลาด

ผมชอบรูปนี้เป็นพิเศษสุด

โคมไฟผมมันกะพริบ เลยติดสีเหลืองคาดตามหน้าตามตัวมาหลายรูปเลย

ดีเทล การลงสีการปั้น weta หลบชิดซ้ายไป โดยเฉพาะฟันกับหูของคุณนรินทร์เหมือนในภาพยนตร์มากกว่าเยอะ

ฺBehind the Scene StudiOBigFace.

ทุกรูปถ่ายจากมือถือ Asus zenfone5  ปรับภาพผ่านapp snapseed
ท้ายสุดอยากจะบอกว่า ตัวจริงสวยกว่าในรูปครับ ขอบคุณ คุณนรินทร์ครับ รอตัวต่อๆไปอีก อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:33:35 PM โดย OBigFace »

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 01:20:38 AM »
โอ้ว 9 ตัวนั้นคือราคาที่ลงสีให้เลยเหลอเนี่ย

OBigFace

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 03:05:17 AM »
โอ้ว 9 ตัวนั้นคือราคาที่ลงสีให้เลยเหลอเนี่ย
ใช่ครับ สี่พันห้าร้อยบาทถ้วนเท่านั้น ผมดีใจมากๆ คุณนรินทร์ใจดีมากๆ

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 07:26:10 AM »
ขอโทนแสงแบบดาร์คๆ ด้วยนะคุณโอ รอชมต่อ

OBigFace

Narin : Azog 1:4 Bust "โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2016, 09:43:42 PM »
จัดไปครับคุณครูวี ถ่ายไว้พอดี ไม่รู้จะ Dark พอหรือไม่นะครับ

ekakung

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 11:36:55 PM »
คุณนรินทร์นี้ ปั้นตัวอะไรก็เหมือนยังกะหลุดออกมาจากในหนังจริงๆ
  ภาพถ่ายชุดสองออกมาสวยเลยครับ ลึกลับดี
dark Shadows sculpture

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2016, 09:27:10 PM »
 ขอบคุณครับ พี่โอถ่ายชัดขนาดที่ว่าตอนทำนี่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็น 55

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

OBigFace

"โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace - Wat SD
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 09:26:00 PM »
ใกล้จะถึงงาน TCC 2016 จะเห็นงานพี่วัชตัวเป็นๆละตื่นเต้น
เอาของเก่าที่ถ่ายไว้มาอัพสักหน่อยครับ

ได้มีโอกาสครอบครองงานพี่วัช เกือบจะตกขบวนรถไฟรอบสุดท้าย บอกได้ว่า "จิ๋วแต่แจ๋ว" (ผมกับแก๊สเผอิญได้ผู้ควบคุมการลงสีระดับประเทศ) อีกไม่นานเกินรอในงาน TCC 2016 22-24 เมษา ที่จะถึงนี้ จะมีงานเปิดตัวใหม่ของพี่วัช #UnleashTheBeast

Captain America SD by Wat SD

StudiOBigFace

Wolverine SD by Wat SD

blood

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 05:57:01 AM »
ผมใช้แบบนี้ครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal