ผู้เขียน หัวข้อ: "โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace  (อ่าน 2813 ครั้ง)

OBigFace

• Global Moderator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • โอบานหน้าใหญ่ ใจเล็กผู้ไม่รู้จักพอ
"โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace
« เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:52:54 PM »
จากการที่ Project ZM ได้จบไป ผมเสียดายกับบางชิ้นงานที่มาตกม้าตายเรื่องภาพถ่าย
บอกก่อนผมไม่ได้เก่งอะไร แค่ผมขยันถ่ายบ่อยๆ เข้าใจกล้อง เข้าใจแสงสักนิด
ถ่ายร้อยภาพ ถูกใจหนึ่งภาพ ผมก็มีความสุขแล้ว

THE HOBBIT: THE DESOLATION OF SMAUG™ : BOLG™ by Weta
Edition Size: 984/1000
Dimensions: 14.6" x 10.6" x 6.7" (H x W x D)
                   37 cm x 27 cm x 17 cm
Weight: 2.9 lbs (1.3 kg)

จากรูปอุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมาก
-ผ้าที่ไม่ใช้แล้วหนึ่งผืนใหญ่ๆ โมยิ่งใหญ่ผ้าก็ต้องใหญ่ตาม เพื่อจะให้ฉากหลังเป็นสีเดียวกันและบังพื้นที่รกตาด้านหลังได้มิด

-ไฟบนฝ้า
-ไฟส่องข้างสองอัน หนึ่งอันเก็บมาจากกองขยะแล้วมาซ่อมแซมใหม่ อีกอันเขาให้มา

จากนั้นถ่านก็ต้องลองถ่ายดู ลองควบคุมแสงดู อย่าให้แสงไปตกกระทบ กับฉากด้านหลัง ถ้าท่านต้องการให้ฉากหลังมืด
ถ่ายไป ลองดูภาพที่ท่านถ่ายไปจากกล้อง หรือ มือถือ ว่าชอบแสงหรือยัง ถ้ายังไม่ได้ท่านก็ขยับโคมไฟอีก

ถ่ายผมไม่ได้ใช้แฟลช ปิดไฟในห้องในส่วนที่ไม่ได้ใช้

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนแล้วจะพยายามอธิบาย ขั้นตอนให้ชัดเจนกว่านี้ด้วยภาพอีกครั้งครับ

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

NutZmoto

• I am what I am
Re: "โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 11:06:16 PM »
ขอบคุณครับพี่โอ

Red_Baron

• ช่างขึ้นรูป
  • **
Re: "โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:45:54 AM »
พี่โอมาแว้ววววว

gon

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 02:16:20 PM »
ขอบคุณที่นำมาเเบ่งกันชมครับ ภาพถ่ายได้สวยจริงๆ เเสดงอีกๆรอชมครับ

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:06:21 PM »
นี่มันเป็นการถ่ายรูประดับจักรวาลไปแล้ว เพราะสวยกว่าสตูดิโอของ weta ถ่ายซะอีกนะพี่โอ 55

เรื่องรูปในงาน project zm03 ที่ผ่านไปผมเห็นด้วยกับพี่โออย่างแรงครับ หลายคนคะแนนหายไปกับการถ่ายรูป งานคราวหน้าผมจะให้คะแนนความสำคัญกับการถ่ายรูปเป็นอันดับต้นๆเลย

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

OBigFace

• โอบานหน้าใหญ่ ใจเล็กผู้ไม่รู้จักพอ
"โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace ตอน DIY setup (Narin: Alternative Hunter)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 07:16:55 AM »

ฉากหลังรกมาก จะบดบังสายตาอย่างไรให้ภาพออกมาดูดีขึ้น

หาผ้ามาขึงซะ เพื่อภาพออกมาจะได้ไม่มีสิ่งใดมารกสายตา เพื่อให้โมเราเด่น

เลือกนายแบบ นางแบบที่เราจะถ่าย ผมเลือกสุดหล่อตัวโปรดคุณนรินทร์ Narin-ALTERNATIVE HUNTER

ลองถ่ายดูโดยเปิดไฟในห้องไว้ ISO Auto

ลองถ่ายแบบปิดไฟในห้อง เหลือไฟบนฝ้าส่องบนเฉพาะจุดหนึ่งดวง
ปรับ ISO เหลือ 100

เพิ่มISO เป็น 200 ไฟบนฝ้าส่องบนเฉพาะจุดหนึ่งดวง

ปรับISO เป็น Auto ไฟบนฝ้าส่องบนเฉพาะจุดหนึ่งดวง

ไฟบนฝ้าส่องบน+เพิ่มโคมไฟส่องด้านซ้าย+reflexฝั่งขวาใช้กระดาษฟลอย(ซื้อตามร้านเครื่องเขียน) เพื่อไม่ให้แสงด้านขวามืดเกินไป
ปรับ ISO Auto

ไฟบนฝ้าส่องบน+โคมไฟส่องด้านซ้าย+reflexฝั่งขวาใช้กระดาษฟลอย
ปรับ ISO 100

ไฟบนฝ้าส่องบน+โคมไฟส่องด้านซ้าย+reflexฝั่งขวาใช้กระดาษฟลอย
เพิ่ม ISO 200

ผมเลือก ISO 100 เพื่อให้ฉากหลังมืดดำ

ผมลองขยับไฟด้านซ้ายส่องให้โดนแบบมากขึ้น ปรับreflexฝั่งขวาให้แสงกระทบโมเพิ่มขึ้น

อุปกรณ์ผมมีเท่านี้ที่เห็นในรูป

บ้านๆ ใครๆก็ทำได้
-ผ้าหนึ่งผืนไว้บังฉากหลังที่รก
-แสงผมใช้ไฟบนฝ้าหนึ่งดวง
-ไฟส่องข้างหนึ่งดวง
-reflex ใช้กระดาษฟลอย ซื้อตามร้านเครื่องเขียน
-ใช้มือถือ Asus Zenfone 5

ถ่ายset นี้ผมเลือกภาพมาสองใบที่พอจะถูกใจ
มาปรับผ่านapp Snapseed ปรับแสง ปรับcontrast ปรับเป็นขาวดำ แล้วใส่กรอบสักหน่อย

อัพผ่าน https://www.flickr.com/photos/obigface/ เพราะไม่ลดทอนคุณภาพของภาพ (รูปข้างบนอัพผ่านเฟส)

ผมเริ่มถ่าย 18:26น. ถ่ายรูปสุดท้าย 18:52น.
สิ่งที่ผมอยากจะสื่อคือ มันไม่ยาก ถ้าท่านใส่ใจ ถ่ายบ่อยๆ อุปกรณ์แบบบ้านๆ ก็ทำได้ แล้วชิ้นงานของท่านจะดูน่าสนใจขึ้นเป็นอย่างมาก ลองปรับแสง ปรับกล้อง ถ้าไม่มีก็มือถือนี่แหละครับ ผมก็เรียนรู้มัน ปรับมัน ใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่ เท่าที่จะเราจะใช้มันได้

สำหรับผมการถ่ายภาพ มันเป็นการหาความสุขเพิ่มเติมจากโมที่เรารัก บางมุมเราอาจจะไม่เคยเห็นแต่ถ้าได้มาหยิบ มาจับ มาหมุน
มันเป็นความสุขอีกอย่างหนึ่ง

มีอะไรสอบถามได้ครับ ผมก็ไม่ได้เก่งนะ เป็นนักเรียนซ้ำชั้นบ่อยแค่นั้นเองครับ มาร่วมเข้าชั้นกันเยอะๆครับ
งานปั้นดี แต่ถ่ายภาพออกมาแย่ ก็แย่ตามนะครับ เพราะเขาจะเห็นจากภาพก่อนครับ
หวังว่าจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2016, 07:56:20 AM โดย OBigFace »
ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 07:31:48 AM »
 ถ้า project ZM04 ได้เริ่มเมื่อไหร่ ต้องขุดเอากระทู้นี้ขึ้นมาย้ำกันอีกครั้ง

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 07:58:08 AM »
โอ้ว อย่างงี้นี่เอง

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 08:40:09 AM »
เหมาะสมแก่การปักหมุดเลยครับ เด่วว่างๆจะลองดูครับพี่โอ ขอบคุณครับพี่ ทำไมเพร็ดตัวนี้ไม่ได้ลงสีละครับ

atp

• ช่างขึ้นรูป
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 08:59:20 AM »
ผมเคยนึกว่าต้องใช้อุปกรณ์ดีๆภาพถึงจะออกมาสวยนะเนี่ย นึกถึงประโยคที่เจอบ่อยๆในนิยายจีน

"กระบี่อยู่ที่ใจ เมื่อใจมีกระบี่ มือก็ไม่ต้องถือกระบี่ กิ่งไม้ใบหญ้าก็ใช้แทนกระบี่ได้"

tee

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 09:09:08 AM »
ได้ความรู้มากๆเลยครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับเทคนิคดีๆ ผมจะเอาไปฝึกทำบ้าง :)

ekakung

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 07:09:21 PM »
เป็นความรู้ที่ดีเลยครับ ฮิๆๆ จะนำไปปรับใช้ดูครับ ขอบคุณคุณ โอ มากครับ
dark Shadows sculpture

barank

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 11:46:51 PM »
กราบขอบพระคุณพี่ชายท่านนี้ อีกครั้ง และอีกครั้ง เพราะไม่ว่าจะกี่ครั้ง
ที่ท่านพี่สละเวลามา ล้วนแล้วแต่มอบความสุข และความรู้ให้น้องๆเสมอมา ขอบพระคุณมากๆครับ
เดียวน้องจะนำไปใช้เลย ^_^

VitayaBas

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 07:19:47 AM »
ได้ความรู้ในการถ่ายรูปมากๆ เลย ครับ ขอบคุณพี่โอมากๆ นะครับ

OBigFace

"โอบาน หน้าใหญ่ ขี้แสดง" OBigFace Gothmog on Warg
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 09:32:28 PM »
ขอบคุณครับ ที่ทุกท่านชื่นชอบ
หวังว่าคงจะได้เห็นภาพผู้เข้าประกวดในZM04  อย่างน้อยก็ชัดเจนขึ้น ไม่หลุดโฟกัส ไม่มีอะไรมารบกวนสายตา
ท่านจะได้ไม่ถูกตัดคะแนนในส่วนนี้ เพราะกรรมการอาจจะไม่เห็นรายละเอียดที่ต้องการจะสื่อ

มาขี้แสดงอีกสักชิ้น เพื่อบางท่านยังไม่เห็น
Gothmog on Warg Polystone Statue by Sideshow Weta

Artists: Bill Hunt, Warren Mahy, Eden Small
Limited Edition: 2429/4500
1:6 Scale
Product Size: 15" H (381mm)*
Box Size: 24.00" H (609.6mm) x 13.00" W (330.2mm) x 15.00" L (381mm)*
Est. Shipping Weight: 18.00 lbs (8.16 kg)*
Dimensional Weight: 21 lbs*
Int'l Dim. Weight: 29 lbs*

งานชิ้นนี้ได้รับดูแลต่อมาจากน้องก๊อบ กรอบ Cookingmama ถ่ายไว้ตั้งแต่ตุลาคม ปี 2012  ตอนนั้นผมดูแล้วไม่มีรูปถูกใจเลย
ผ่านมาสามปี มาเปิดดูอีกทีก็พอได้นิ เอามาปรับผ่าน app snapseed ก็ได้อยู่
ผมไม่ได้กั้นผ้าเป็นฉากหลัง ใช้กำแพงบ้านที่พอโล่งๆหน่อย สีควันบุหรี่ เป็นbackground
ภาพชุดนี้ผมใช้กล้องคอมแพค Panasonic DMC-FX9

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2016, 09:34:03 PM โดย OBigFace »

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal