ผู้เขียน หัวข้อ: การทำสี  (อ่าน 984 ครั้ง)

narutonice24

• เด็กฝึกงาน
  • *
การทำสี
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 11:17:23 AM »
ผมอยากทราบพื้นฐานการทำสีหน่อยครับ
คือผมอยากทำสีพวกโมเดล Marvel legends อ่ะครับ
แล้วผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ มือใหม่สุดๆ เลยอยากได้คำแนะนำ ความรู้ จากทุกท่านหน่อยครับ

gon

• Global Moderator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: การทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 07:53:27 PM »

เป็นคำถามที่กว้างมากๆครับ
ก่อนอื่นต้องรู้จัก วงจรสี หรือทฤษฎีสีก่อนครับจะได้ผสมสีเป็น
เเล้วก็ประเภทของสีที่จะใช้ ก็มีสีทา สีพ่นฯลฯ เชื้อน้ำ เชื้อน้ำมัน เชื้อทินเนอร์
ที่เหลือก็คืออุปกรณ์ ถ้าจะให้บอกตรงนี้มันไม่จบในหน้าเดียวหรอกครับ
ลองดูพื้นฐานตัวเองก่อน ถ้าไม่มีต้องเริ่มจากทฤษฎีสีเลย  color theory , Color wheel
ลองค่อยๆหาในยูทูปดูเอาก็ได้ครับ
คีย์เวิร์ด Model painting ประมาณเนี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2015, 07:56:24 PM โดย gon »

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal