ผู้เขียน หัวข้อ: Hellboy หัดปั้นครั้งแรก ทางตันซะแล้ว ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 215 ครั้ง)

ingarage

• เด็กฝึกงาน
  • *
หัดปั้นครั้งแรกเลยครับ หลังจากศึกษามาระยะนึง ขอคำแนะนำหน่อยครับ

วัสดุ: ดินเยื่อกระดาษ (ปั้นยากมาก ๆ มันไม่เรียบเลย ไม่มีเงินซื้อดินโพลิเมอร์ ประกอบกับอยู่ต่างจังหวัด)
อุปกรณ์ใช้ปั้น: นอกจากดินแล้ว ก็มีอุปกรณ์ขูด แซะสำหรับงานไม้ ซื้อมา 60 บาท ตอนปั้นเอาไปจุ่มน้ำแล้วสนิมกินซะได้ (จะซื้อของดีก็ไม่รู้ว่าต้องใช้อะไร รูปร่างแบบไหน จะซื้อหมดทุกอย่าง ก็ไม่มีเงิน)

งานนี้ไม่ได้ปั้นเข้าสเกลนะครับ เนื่องจากว่าตอนปั้นทีแรก พยายามปั้นให้เข้าสเกลแล้ว มันกดดันมาก แถมปั้นไม่เป็นรูปร่างเลย เพราะกังวลเรื่องสเกลเนี่ยแหละ
พอดีกวางน้อยเดินมาบอกว่า "ปล่อยวางบ้างก็ได้นะ นึกว่าสนุกที่จะปั้นซะอีก"
อืมก็เลยคิดได้ เรื่องสเกลเอาไว้ก่อน เอาความสนุกเข้าว่า พอมีฝีมือแล้ว เดี๋ยวพัฒนาทีละขั้น

คือผมยังไม่ได้ปั้นเสร็จทั้งตัว ปั้นแค่หัว แต่ดันไปเอามีดแยกชิ้นงานออกจากกัน เพราะดูในวีดีโอที่มีสอนทั่วไปเห็นเค้าแยกชิ้นงานด้วย
ตอนนี้ติดปัญหาไปต่อไม่เป็น คือตอนแรกก็ปั้นหัวไปเรื่อย ๆ งานก็พอดูได้
แล้วผมก็แยกชิ้นงานมันโดยเอามีดตัด
จากนั้นก็แป่ว....
ไม่รู้จะปั้นต่อไปยังไง เนื้อดินไม่เอื้อต่อการตัด การขัดเลยครับ พอนำไปประกอบกลับส่วนที่ตัดออกมาก็ไม่ลง
ตัดแต่งขอบให้เรียบ แล้วเอาไปประกบกับอีกส่วนก็ยากจัง

ผมตัดออกมาแล้วได้ตามรูปที่ 4 อ่ะครับ แต่ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนต่อ รู้งี้ปั้นให้เป็นตัว ๆ ก่อนแล้วค่อยตัดแยกชิ้น คงจะดี

termpoom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • -----
Re: Hellboy หัดปั้นครั้งแรก ทางตันซะแล้ว ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 02:11:53 AM »
ปั้นทั้งตัวก่อนก็ได้ครับ ผมก็ทำแบบนั้น พอใจแล้วค่อยหั่นแยกมาตบแต่งรายละเอียด

ตอนหั่นเราจะรุ้สึกเสียดาย อุตส่าทำตั้งนาน แต่อย่าไปเสียดายครับ เคยเป็น แต่ตอนนี้ไม่เสียดาย ชีวิตกลับง่ายขึ้นเยอะเลย

เนื้อดินถ้าแห้งสนิท ถือว่าขัดสนุกนะครับ ง่ายกว่าขัดอิพ้อกซี่หลายเท่า แต่มันละเอียดไม่ได้แบบอิพ้กซี่เท่านั้นเอง

สำหรับผม ขัดมันไม่เรียบเท่าไร ผมจบด้วยการเอานิ้วจุ่มน้ำหมาดๆลูบครับ เนียนกำลังดีเลย

สู้ๆครับ

ingarage

• *
Re: Hellboy หัดปั้นครั้งแรก ทางตันซะแล้ว ขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 02:21:43 AM »
ปั้นทั้งตัวก่อนก็ได้ครับ ผมก็ทำแบบนั้น พอใจแล้วค่อยหั่นแยกมาตบแต่งรายละเอียด

ตอนหั่นเราจะรุ้สึกเสียดาย อุตส่าทำตั้งนาน แต่อย่าไปเสียดายครับ เคยเป็น แต่ตอนนี้ไม่เสียดาย ชีวิตกลับง่ายขึ้นเยอะเลย

เนื้อดินถ้าแห้งสนิท ถือว่าขัดสนุกนะครับ ง่ายกว่าขัดอิพ้อกซี่หลายเท่า แต่มันละเอียดไม่ได้แบบอิพ้กซี่เท่านั้นเอง

สำหรับผม ขัดมันไม่เรียบเท่าไร ผมจบด้วยการเอานิ้วจุ่มน้ำหมาดๆลูบครับ เนียนกำลังดีเลย

สู้ๆครับ

ใช้ดินเยื่อกระดาษปั้นเหมือนกันใช่ไหมครับ
ไม่ทราบว่าถ้าจะปั้นเสือผ้า หรือผ้าคลุมด้วย ดินตัวนี้ใช้ได้ไหมครับ หรือมีอะไรแนะนำไหม

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 03:08:12 AM »
ครับดินเยื่อ ใช้ปั้นผ้าได้ครับ แต่มันขึ้นอยู่กับความถนัดด้วย แต่ปั้นทีเดียวขึ้นรูปจบเลยมีคนทำได้แต่ผมก็ทำไม่ได้เหมือนกันผมว่ายาก ผมปั้นๆ รอแห้งแล้วค่อยแปะเสริมอีกทีครับให้เป็นรอยยับที่ชัดขึ้น

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 09:38:17 AM »
ทั้งหมดทั้งมวลอยู่ในห้องเทคนิคจ้ะ ลองหาดูครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

ingarage

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 10:08:00 AM »
ทั้งหมดทั้งมวลอยู่ในห้องเทคนิคจ้ะ ลองหาดูครับ
ขอบคุณครับกำลังไล่อ่านอยู่...

Thaweewat

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 11:45:12 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 12:20:25 AM »
ผ้าปั้นด้วยดินเยื่อ ให้เป้ะทีเดียวยากครับ ส่วนมากผมจะขึ้นด้วยดินน้ำมันชนิดเเข็ง เเล้วเอาดินเยื่อ ที่รีดบางๆมาเเปะบนดินน้ำมันรอดินเเห้งก็งัดดินน้ำมันทิ้งจะเเต่งง่ายกว่า ขึ้นด้วยดินเยื่อเพียวๆ ทั้งนี้ทั้งนั้นเเล้วเเต่เเบบทรงของผ้าด้วยครับ เป็นกรณีไป

ekakung

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
  • จนกว่าจะเป็นแค่เพียง.."ความทรงจำ"
    • เพียง … “ความทรงจำ”
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 11:05:20 AM »
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น ^__^
dark Shadows sculpture

VitayaBas

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 07:32:23 PM »
สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ อยากเห็นผลงานตัวเต็ม ^^

barank

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 11:50:33 AM »
สู้ๆนะครบผม ดินเยื่อผมเอง ก็โดนมา สองห่อเต็มๆ ยังไม่ได้หัวสวยๆเท่าของท่านนี้เลย
บอกแบบไม่ห่วงหล่อ 555+ ของผมปั้นได้แต่งู... รวบรวมพลังแล้วลุยต่อเลยครับผมๆ ลองดูในห้องเทคนิค
เพิ่มเติมตามที่ท่านพี่ นรินทร์แนะนำไว้ได้เลยครับ ผมเองความรู้และวิชาที่ติดตัวมา 90% ก็มาจากพี่ๆน้องๆใน ZM นี่เลยครับ ^_^

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal