ผู้เขียน หัวข้อ: พาไปเที่ยวร้านของเล่นญี่ปุ่นในอเมริกาแบบสโลว์ไลฟ์ (รูปใหญ่แต่กากนะ)  (อ่าน 2296 ครั้ง)

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
วันนี้วันเสาร์ เจ้าของบ้านเช่าผมเค้าเปิดบ้านให้คนเข้ามาดูห้องว่างครับ ผมรำคาญคนประกอบกับไม่มีงานด่วนอะไรเลยออกจากบ้านไปซะเลย ว่าจะไปยืนอ่านการ์ตูนฟรีในร้านการ์ตูนแต่ไปๆมาๆ เอาวะ ไปไกลๆซะหน่อยวันนี้ เลยนั่งรถไฟลอดอ่าวไป East Bay เมืองข้างๆชื่อ Emeryville ที่เป็นที่ตั้งของสตูดิโอPixar  ที่นี้ก็ประกอบกับว่าเคยได้ยินเสียงเล่าลือของร้านขายของเล่นของสะสมลึกลับแห่งนึง ชื่อ 'Kimono My House' ซึ่งอาร์ตมาก เปิดเฉพาะวันเสาร์ บ่ายโมงถึงบ่ายห้า ไม่ใช่ร้านด้วยซ้ำไปเป็นบ้าน+โกดังWarehouse มองจากข้างนอกไม่รู้เลยว่าเป็นอะไร พอเข้าไปนี่อะโห  แหล่งรวมของดักแก่ชัดๆ ของเล่นญี่ปุ่นคลาสสิค โมเดลคิทของแท้ หนังสือโมเดลเก่าๆมีหมด แต่ก็ไม่ถูกเป็นขี้นะ ราคาแฟร์ๆระดับนักสะสมจริงๆ มีถูกบ้างแพงบ้างปนๆกันไป (โดยมากจะแพง) 

ผมเดินดูไปคุยกับคนในร้านไป  เจ้าของร้านเป็นป้าแก่ๆครับ เค้าเล่าว่าเค้าเนี่ยรู้จักสนิทสนมกับร้านFewture Modelsตั้งแต่เริ่มจะก่อตั้งเป็นร้านเล็กๆมีห้องข้างหลังเป็นที่ผลิดที่สุมหัวกัน  เจ้าของแกชื่อ Susan Horn ซึ่งเค้าก็คุยว่าเนี่ย เคยดูGodzilla ภาคVS. Biolante จำได้ไหมว่าจะมีฉากนึงที่มีนักข่าวอเมริกันรายงานข่าวแล้วนักข่าวคนนั้นใช้ชื่อSusan Horn เพื่อเป็นการขอบคุณเค้า อะไรทำนองนี้

ร้านนี้จัดว่าเจ๋ง บรรยากาศกันเองดี ของเยอะมากมาย ใครสะสมแนวนี้มาคงกรี๊ด ผมก็ได้อะไรติดมือมาไม่เสียเที่ยว

ไม่รู้จะเล่าอะไรต่อดี ผมไม่ได้ฮาร์ดคอร์ของเล่นญี่ปุ่นมาก เชิญชมรูปเลยแล้วกันครับ

อาห์  โมเดลคิท  ส่วนมากที่เห็นจะเป็นของบิลลิเคนยุค90's ซึ่งตั่งราคาไวแพงโขทีเดียว ผมเลยไม่ได้สอยมา ยังพอหาได้ถูกกว่านี้ครับ

คนเหล็ก

จากแบทแมนภาคแรก

โรโบคอป

และ.....ไฮไลท์ของผมวันนี้   เสียเงินโดยไม่ได้ตั้งใจอีกแล้วจร้าาาาาา

FEWTURE MODELS

NIRASAWA's DEVIL-MAN
  โว้วววววววว เจอโดยมิได้คาดหมาย First release ด้วยวุ้ย  ไม่ใช่ชุด Neo Generation ที่ออกมาตอนหลังแล้วรายละเอียดด้อยกว่า คลาสสสสสิค ควักตังโดยไม่ยั้งคิด คอเลคชั่นของผมงอกมาอีกชิ้นให้เป็นภาระอีกแล้ว  เก็บไว้ดูเป็นรีเสิร์จครับ ไม่เคยได้ต่อเลย ถ้าอยากจะดูกันจะเปิดกล่องถ่ายรูปมาลงให้นะครับ

ผมเห็นแล้วละ ว่ามี Max Factory Devilman โดย Takayuki Takeya ด้วย แต่ตัวนี้ผมเพิ่งได้มาจาก Ebayราคาแค่1/3ของที่ขายที่นี่ แต่ไม่มีกล่อง ไว้ถ้ากลับมาแล้วยังไม่หายไปผมจะมาสอยแล้วต่ออีกตัว

VitayaBas

• นักปั้นหน้าใหม่
ขอบคุณครับ ดูภาพเพลินเลย

gon

• Global Moderator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
อะ มีเเต่ของเก่าๆ คลาสสิคดีครับ ขอบคุณสำหรับรูปครับ

termpoom

• -----
เค้าวางของได้อารมณ์ดีเนอะ

NutZmoto

• I am what I am
รวมของเก่าจริงๆ โมซอฟนี่คงแพงน่าดู สมัย20 30 ปีเลยทีเดียว

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
 ถึงจะไม่ใช่เป็นแนวที่ชอบโดยตรงแต่ถ้าผมไปยืนอยู่ในนั้นคงอึ้งไปพักใหญ่ๆ  ขอบคุณคุณบังมาก เอารูปกะเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันกันตลอด  ปล. เห็นโมฯซอฟท์พรีเดเตอร์ เอเลี่ยน คนเหล็ก เก่าๆด้วย เป็นผมก็คงจะสอยเหมือนกัน 55

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Bang64

Model Soft Vinylที่เราเห็นในรูปนี่ราคาแพงมากกก ในร้านนี้ ราคายังเป็นหน้ากล่องอยู่ เอาเข้าจริงๆแล้วหาได้ถูกกว่านี้มากบนอีเบย์ครับ ไม่รู้ว่าทำไมคนไม่ค่อยสนกันเท่าเรซิ่น  Billiken Predator VS. Alienแพคคู่นี่ ในท้องตลาดจริงๆ ต่ำกว่า $175  แน่นอน เอาเข้าแพงสุดนะ ไม่เกิน $80  คนเหล็กสามตัวยกแพคของHorizonนี่ผมโชคดีได้มายกแพคแค่ $55 ถูกกว่าของก็อบอีก ขายแยกกันตก $40-90 ช่วงหนังออกมานี่ราคาแรงมาก  จริงแล้วเรื่องราคาเรื่องเงินนี่ไม่ค่อยอยากพูดถึงเท่าไหร่ เพราะผมซื้อไม่เคยคิดขายต่อใครทำกำไรใช่มะ เก็บดองไว้เอง ไม่ประกอบก็ลูบๆคลำๆก็ยังดี เอาไว้เป็นตัวอย่างงานครับ เผื่อแบ่งกันดูในอนาคตด้วย 

ที่อเมริกาแอบมีร้านแอบมีของเทือกนี้ซุกอยู่ตรงโน้นตรงนี้เต็มไปหมด แต่ต้องใช้เวลาและข้อมูล รู้จักคนในกลุ่มในวงเค้าก็ชี้เป้าให้ได้ ผมมีอีกร้านนึงเป็นร้านประจำ เป็นโกดังเก็บแบบนี้ละ เจ้าของมีอารมณ์จะขายเมื่อไหร่ก็ส่งอีเมล์บอกลูกค้าในลิสต์ เคยเป็นComicbook store ที่ปิดไปสมัยก่อน เพราะฉะนั้นมีของเล่น พวก Action Figureสมัย ช่วงเราวัยรุ่นแต่ยังไม่ทันมีตังมาซื้อ พวกSpawnเอย Macfalane Mezcoยุคแรก อะไรทำนองนี้ ตั้งแต่สมัย Paul komodaยังปั้นให้บริษัทของเล่น  พวก Kaiyodo ยุคก่อนจะเป็น Revoltech  มาขายเลตัวละ 3-5-10$ ซื้อเกินห้าสิบเหรียญ ลดให้อีก 40% จากราคารวม 

sab02

ขอบคุณพี่บังมากเลยครับ มีอะไรเด็ดๆเอามาให้ดูอีกน่ะพี่

Thaweewat

ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ

barank

ขอบพระคุณมกาๆครับพี่ ชมเพลินเลย ยอดเยี่ยมเลยครับๆ ^_^

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal