ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามครับ หล่อซิลิโคนแล้วเจอหายนะ (┳Д┳)  (อ่าน 5969 ครั้ง)

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
แหม นานๆทีจะได้ใช้บริการห้องนี้ทีนึง ลองเช็คดูในนานาเทคนิคกับกระทู้คำถามเก่าๆแล้วไม่เจอคำตอบ

จะพยายามถามแบบละเอียดหน่อยนะครับ ถือว่าเป็นการเล่าแชร์ประสบการณ์ความพลาดกันด้วย

ตอนนี้ผมเริ่มตัดงานZM3 ของผมแล้วและเริ่มทำพิมพ์ไปบางส่วน วัสดุที่ผมใช้คือดินChavant NSP พูดง่ายๆก็ดินนน้ำมันแบบไม่มีซัลเฟอร์ผสมเพื่อไม่ให้มันไปเกิดปฎิกิริยากับยางซิลิโคน ไม่ให้มันเซ็ตตัว
ผมใช้ platinum Silicone แบบผสม 1:1 ที่ผ่านมาสองสามชิ้นทุกอย่างเรียบร้อยดีครับ เซ้ตตัวถูกต้องดีงามตามเวลา ไม่มีฟองเพราะใช้Vaccum chamber แล้วเอาไปลงอัดpressure pot

แต่อีชิ้นที่ทำเมื่อวันก่อนเนี่ย เน่า หายนะ ชิ้นนี้คือส่วนแขนซ้ายครับ ทำพิมพ์แบบพิมพ์ประกบ(น่าจะเรียกอย่างนี้ใช่ไหม) Box mold ธรรมดาๆ ปะดินเหนียวไปรอบๆชิ้นงาน กันกำแพง เทซิลิโคน รอแห้ง เอาดินรอบๆชิ้นออก เทซิลีโคนอีกด้าน ง่ายๆชิลๆตามตำราใช่ไหม ทำชิ้นอื่นสำเร็จตามปรกติและหล่อเรซิ่นออกมาแล้วด้วย

ทำแบบนี้ตามรูป แต่นี่ไม่ใช่รูปผมนนะครับ

ทีนี้ไอ้ชิ้นที่ทำเนี่ยมันมีปัญหา เทไว้แล้วก็ไปนอนเลย ทิ้งไว้6ชม.มันก็ควรจะเซ็ตตัวแข็งตามปรกติแล้ว นี่ผมกว่าจะมาแกะนี่9ชม.เลยมั้ง ยังไงก็น่าจะโอเคแน่นอน
แล้วอีทีนี้มันเป็นตามรูปนี้ครับ ขอโทษที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ โมโหเลยแกะทิ้งถังขยะไปแล้ว

ส่วนที่เทไปโดนดินเหนียวนี่มันไม่ยอมแห้งเซ็ตตัวครับ ยังคงเหนียวๆเหนอะหนะประมาณกาวลาเท็กซ์ สังเกตว่าเป็นเฉพาะส่วนที่โดนกับดินเหนียวด้วย ไอ้ตรงที่เอาไปอุดๆไว้ระหว่างแผ่นกำแพงฟิวเจอร์บอร์ดก็เป็น  ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร  คำถามคือ:

1. ความเปียกความชื้นของดินมันมีผลทำให้ซิลิโคนไม่ยอมแข็งตัวใช่ไหมครับ มันแปลกอยู่เคยทำมาตามกระบวนการนี้เป๊ะสองอันก่อนก็ไม่เป็นไร มาเป็นที่อันนี้ หรือจะเป็นเพราะอันนี้มันอาจจะชื้นกว่ามากจริงๆ

2. หรือจะเป็นเพราะความผิดพลาดตอนผสมที่คนไม่ทั่วหรือเปล่า แต่นึกๆดูไม่น่าใช่ เพราะส่วนอื่นๆที่ไม่ใช่ดินเหนียวปรกติมาก แถมมันเป๋นเฉพาะจุดตามแนวตั้งไปในส่วนที่บอกด้วย

3. แล้วจะกะอย่างไรดีว่าดินเหนียวที่เราใช้นี่เท่าไหนถึงจะแห้งพอที่จะเทซิลิโคนได้ ครั้งก่อนผมก็ทำแบบลุ่นๆนี้เลยนะ ไม่ได้กะดูว่ามันแห้งเท่าไหร่ ไม่รู้เลยว่ามันจะเกิดอย่างนี้ได้

4. ในอนาคตสมมุติว่ามันเกิดขึ้นอีกจะแก้ยังไงดีครับ ทิ้งตากแดดไว้หรืออบความร้อนมันจะทำให้ซิลิโคนแห้งขึ้นได้ไหม ผมลองเอาไปใส่อบในกล่องแบบอุณภูมิต่ำ ใช้Heat lampฉายทั้งคืน กับเอาไปตากแดดบนดาดฟ้าทั้งวันก็ไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนแปลง แถมดันผ่าให้ดินเหนียวแข็งตัวจนแกะยากอีก อาจจะเป็นเพราะอุณหภูมิที่นี่ด้วยหรือเปล่า? ไม่ร้อนเท่าเมืองไทย แถมแดดไม่แรง

5. ผมถอดเอางานต้นแบบออกมาได้แบบสาหัส มือเละเลยละ คงต้องทำใหม่ แถมเปื้อนซิลิโคนเหนียวๆตรงซีมยาวรอบชิ้นเลย จะเช็ดทำความละอาดด้วยอะไรดีครับ

6.ไอ้แม่พิมพ์ที่ีเหนียวๆนี่ผมยังเก็บไว้สวนหลังบ้าน พยายามปาดไอ้เหนียวๆออกแล้วเช็ดด้วยน้ำมันไฟเเช็ค ไม่ค่อยได้ผลเท่าไหร่ ใช้อะไรเช็ดดีครับ อาซิโทนอ่านเจอว่าใช้ได้แต่ยังไม่ได้ลอง

7.แม่พิมพ์ซิลิโคนที่เสียแล้วนี่ใช้ประโยชน์อะไรได้ไหมครับ มีวิธีอะไรจะรีไซเคิ้ลมันไหม นอกจากเก็บไว้ปาหัวหมา?

อาาาาห์เสียหายหลายตัง ซิลิโคนเจ๊งไปเป็นกิโลเลยละ บทเรียนราคาแพงจริงๆ แบบตรงตัวเลย ของแพงด้วยที่นี่แถมต้องสั่งเอาเป็นชิ้นๆแล้วรอออี หนทางการหล่อทำพิมพ์ยังอีกยาวไกลนัก 5555

termpoom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • -----
Re: มีคำถามครับ หล่อซิลิโคนแล้วเจอหายนะ (┳Д┳)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 01:21:54 AM »
ผมมาแชร์ประสพการณ์ของผมมั่ง

ตอนที่ผมยังไม่ได้สั่ง ซิลิโคนแบบหล่อโมเดลมาใช้ ผมเคยทะลึ่งลองใช้ซิลิโคนก่อสร้างที่เค้าเอาไว้อุดท่อน้ำมาทำโมล

วัสดุต้นแบบคือ nsp แบบที่พี่ใช้เลยครับ เละครับ ซึ่งมันไม่เกี่ยวกะที่พี่ถามเลยเนอะ 555

มันลำบากตรงที่ว่า คนบ้านเราไม่ค่อยได้มีโอกาสได้ใช้ซิลิโคนแบบที่พี่ใช้ เลยแนะนำไม่ออก

ลองใช้ดินน้ำมันนิ่มๆทั่วไปแทน ดินเหนียวมั้ยครับ(ลองเอาซิลิโคนทาๆดุว่า มันแห้งมั้ยเดี๋ยวเสียอารมณ์อีกรอบ) อ่านฉลากดินเหนียวเค้าผสมส่วนผสมอะไรพิลึกๆมั่งรึเปล่า

ทำความสะอาด ถ้าเป็นของบ้านเราใช้ตัวเร่งถูๆเลย แต่ของพี่เป็น 1:1 นี่สิไม่รู้ครับ อาซิโตนผมใช้นะ พู่กันที่ผมเอาไว้ปาดๆซิลิโคนตามร่อง ผมก็ล้างออกเฉยเลย เอาแปรงทองเหลืองขูดๆ ใช้ได้ใหม่

ของที่เจ้งแล้ว ผมเคยเห็นบางคนครับ เอามาหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วผสมกับซิลิโคนเวลาจะหล่อตัวใหม่ไปเลยครับ เพราะพี่ใช้แบบตันๆอยู่แล้ว ความแน่นควรจะเท่ากันนะครับ

atp

• ช่างขึ้นรูป
  • **
Re: มีคำถามครับ หล่อซิลิโคนแล้วเจอหายนะ (┳Д┳)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 04:34:27 AM »
จากชื่อซิลิโคนตัวนี้น่าจะใช้ platinum เป็นตัวเร่งปฏิกิริยาครับ ซึ่งเจ้าตัวเร่ง platinum นี้จะหวั่นไหวได้ง่ายกับสารบางอย่างได้ง่ายมากจนเสียผู้เสียคนได้เลยทีเดียว
สารที่ว่านี้ก็จะมี กำมะถัน, ดีบุก,  และสารประกอบเอมีน ผมคิดว่าในดินน่าจะมีสารพวกนี้ปนอยู่ ซิลิโคนมันเลยไม่เซ็ตตัวครับ

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 08:29:45 AM »
 เดี๋ยวรอคุณกิตมาตอบครับคุณบัง ผมขอรออ่านความรู้ด้วยคน อิอิ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Bang64

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 08:46:47 AM »
ผมก็คิดเหมือนกันว่าอาจจะเป็นเพราะกำมมะถันซัลเฟอร์ในดินหรือเปล่าเหมือนกัน เพราะมันเป็นดินปั้นแบบpottery clayสีขาวธรรมดาที่ผมซื้อมาคนละร้านกัน ไม่ได้ระบุว่า non sulfur หรือเปล่า แต่ผมก็ใช้ดินกล่องเดียวกันนี้ละ ทำแบบเดียวกันนี้มาสองพิมพ์ก่อนอันนี้แล้วโดยไม่มีปัญหาอะไร ก็เลยงงว่า อะไรที่มันเป็นตัวแปรที่ทำให้มันต่างไป
ผมค้นดูเมื่อคืนว่า พวกทำพิมพ์หล่อจากดินเหนียวเค้าใช้แชลแลคสเปรย์พ่นดินเหนียวก่อนเป็นตัวซีลเลอร์ แล้วค่อยพ่น Mold release อีกชั้น แล้วจึงเทซิลิโคน เมื่อคืนนี้ผมพ่นทิ้งไว้ในโรงรถแล้ว ทดลองดูเล็กๆก่อน (ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะมีผลอะไรกับดิน Chavant ไหม) เดี๋ยวกลับมาจะลองผสมซิลิโคนเล็กๆทาดูอีกที
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ผมว่าทำตามยูทูปดูแล้วปรกติก็เรียบร้อยดี ก็เหมือนทุกอย่าง อันนี้ไม่รู้ทำไมเจ๊งแฮะ เดี๋ยวผมไปถามร้านขายอุปกรณ์ปัีนอุปกรณ์หล่อดูด้วย เผื่อจะมีคำตอบอีก แต่ยังไมมีเวลาเลย

Apikit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 11:42:11 AM »
จากที่เดาล้วนๆนะเพราะผมเองไม่เคยใช้ซิลิโคนแบบของคุณบังเลย

ขอจำลองเหตุการนิดนึง
1. ถ้าคุณบังเอาซิลิโคนที่ผสมแล้วเทลงไปบนแบบ แล้วเอาไปเข้าเครื่องแวคคั่มผมว่าเครื่องมันคงดูดจนความชื้นมากๆในดินขึ้นมาผสมกับตัวซิลิโคนบริเวณนั้นด้วย
2. คุณบังเอาซิลิโคนไปแวคแล้วค่อยเอามาเทลงบนแบบ อันนี้ผมว่าเป็นการผสมตัวเร่งกับซิลิโคนไม่ทั่วกันเพราะผมเองเคยเจอบ่อยๆ

ยังไงรอคำตอบจากท่านอื่นๆอีกทีครับ
*แก้ไข ผมเองใช้ดินน้ำมันกั้นพิมพ์มาโดยตลอดไม่ว่าจะปั้นด้วยวัสดุอะไรเลยแปลกใจที่คุณบังใช้ดินเหนียวกั้น หรือจริงๆแล้วเขาแบ่งประเภทกัน ใช้ดินเหนียวกั้นพิมพ์จากต้นแบบที่เป็นดินตระกูลเดียวกะดินน้ำมัน พวกแวกซ์ ขี้ผึ้งฯลฯ แล้วใช้ดินน้ำมันกั้นพิมพ์งานจากต้นแบบที่มาจากดินเหนียวครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2015, 11:56:40 AM โดย Apikit »

Bang64

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 12:09:28 PM »
อาาา ขอบคุณมากคุณกิต ผมว่าข้อ1 มีความเป็นไปได้สูงมาก ผมสังเกตเห็นว่าดินส่วนที่ผมปะอุดนอกกล่องนี่มีน้ำไหลมาเป็นหยดๆเลยหลังจากการแวค ผมไม่รู้เลยว่ามันดึงเอาน้ำออกมาจากดินด้วย นึกว่าแค่อากาศ น่าจะใช่แล้วละครับ แบบพิมพ์อันอื่นที่ผมว่าไม่มีปัญหาผมไม่ได้แวคซ้ำ ทำแค่รอบเดียวหลังจากผสม อันนี้ผมเทเข้าไปแล้วเอาลงไปแวคอีกรอบเพราะมันใหญ่ไป ลงเพรชเชอร์ พอทไม่ได้ ขอบคุณมาก คิดว่ากระจ่างแล้วละครับ ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็ต่อได้นะครับ
*เพิ่มเติมตอบจากที่คุณกิตเพิ่มเติม ครับ เพราะวัสดุของผมเป็นดินน้ำมันตัวกันเลยต้องเป็นดินเหนียวเพราะเพื่อไม่ให้มันติดกัน ผมทำตามวีดีโอของผู้ผลิตยี่ห้อสมูทออนเจ้าของซิลีโคนและเรซิ่นเลย เดี๋ยวผมจะเช็คให้แน่นอนอีกที  แต่ผมเห็นที่ร้านมีขายแยกเป็นดินnon sulfur (ไม่แน่ใจว่ามันดินเหนียวหรือดินน้ำมัน แต่คิดว่าน่าจะดินน้ำมัน)สำหรับกันพิมพ์อีกอย่างนึงด้วย เดี๋ยวจะไปลองถามดูว่ามันใช้แทนดินเหนียวจะดีกว่าไหม มันขายเป็นก้อนเล็กกว่ามากๆเลยไม่ได้ซื้อมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2015, 12:32:23 PM โดย Bang64 »

sab02

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 06:33:00 PM »
อุปกรณ์เยอะน่าจะหลายตังค์น่ะครับ พี่บัง....แหะๆ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 08:05:34 PM »
เข้ามาดูดความรู้ครับ จ้วบบๆ ^ u ^

Bang64

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 01:14:52 AM »
ได้คำตอบแล้วนะครับ ผู้ร้ายตัวจริงคือดินเหนียว เป็นที่ชนิดของดิน ทดลองทำอีกทีหนึ่งก็เป็นโดยที่ดินไม่ชุ่ม ไม่แวคให้มีความชื้นขึ้นมาก็ยังเป็น เป็นเฉพาะจุดที่สัมผัสกับดินเหนียวด้วย พอเปลี่ยนมาใช้ดินน้ำมันnon sulfurหายสนิท ไม่เกิดปัญหาอีกเลย(ปัญหานิดๆคือดินน้ำมันเจอกับงานต้นแบบที่เป็นดินน้ำมันก็มีอาการติดกันเล็กน้อย) ส่วนใช้อะไรเช็ดทำความสะอาดซิลิโคนที่ไม่ยอมเซ็ตตัวดี คำตอบคือสารละลายที่ชื่อ Naphtha ที่ปรกติเอาไว้ล้างสีนะครับ เกลี้ยง เรียบหมดจด ด้านไปเลย ไม่เหลือเหนียวติดอีกเลย แต่ต้องเช็ดออกทันที จะทำพิมพ์ซิลิโคนกับอะไรก็ทดลองเทสเปฌนจุดเล็กๆดูก่อนนะ จะได้ไม่เสียของภายหลัง

จะว่าไปก็แปลก ดินเหนียวนี่ปรกติก็ไม่น่าจะมีอะไรที่มากวนการเซ็ตตัวของซิลิโคน ปรกติพวกปั้นเอฟเฟคก็ใช้กันตามปรกติ ดินเหนียวที่ซื้อมานี่ยี่ห้อเดียวกัน ล็อตเดียวกัน ก้อนแรกก็ไม่เป็นทำพิมพ์ได้ปรกติ พอก้อนนี้ที่แกะมา เป็นทั้งอันเลยแฮะ ก็ยังงอยู่แต่คงไม่ใช้ทำอะไรแล้วละครับนอกจากปั้นเล่นมั่วๆไป

nokrakchart

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 09:48:15 PM »
แล้วดินน้ำมันที่มีขายทั่วไปก้อนละ 10-20 บาทละครับมีผลกับซิลิโคนมั้ย แอบเสียวๆ กลัวเสียเพราะแพงเหลือเกิน

Bang64

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2015, 10:25:48 PM »
แล้วดินน้ำมันที่มีขายทั่วไปก้อนละ 10-20 บาทละครับมีผลกับซิลิโคนมั้ย แอบเสียวๆ กลัวเสียเพราะแพงเหลือเกิน

ตอบไม่ถูกเหมือนกันครับคุณนก โดยปรกติซัลเฟอร์นี่เค้าเป็นตัวผสมเป็นfillerสำหรับดินน้ำมันoil based clayอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นของเกรดทั่วไปก็น่าจะโน้มเอียงไปทางที่น่าจะส่งผลเสียกับซิลิโคนเหมือนกัน ถ้าไม่มีระบุว่าnon-sulferนี่เทสท์เล็กๆดูก่อนเลยจะปลอดภัยกว่า

nokrakchart

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 07:48:54 PM »
ขอบคุณครับคุณ Bang64 งั้นตอนเลือกซื้อดินน้ำมันคงต้องสังเกตุ non-sulfer  กันไว้ก่อนครับ

chamnearn

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 07:55:25 AM »
โห....ดินน้ำมัน 5-10 บาท ทำพิม ไม่ได้เลย หราคับ ใช้ยางพาราได้มั้ยอะคับ

siridech

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 07:24:47 PM »
ผมใช้ดินน้ำมันผึ้งน้อยก้อนละ 8 บาทไม่เคยเกิดปัญหาอะไรครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal