ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรซิ่นใส เป็นรอยถลอก แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 1235 ครั้ง)

black metal

• เด็กฝึกงาน
  • *
สวัสดีครับ ผมมีเรซิ่นใส เป็นรอยถลอก แก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ

(เคยได้ยินว่า สามารถเอากระดาษทรายน้ำขัด แล้วใช้สเปร์เคลียร์ใสพ้นทับ ไม่ทราบว่าวิธีนี้สามารถแก้ไขได้ไหมครับ)

ขอบคุณครับ

piyaleck

• นักปั้นหน้าใหม่
Re: ปัญหาเรซิ่นใส เป็นรอยถลอก แก้อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 03:04:43 AM »
ได้ครับได้ในระดับนึ่งครับ ผมก็ใช่วิธีนี้ล่ะครับ ตรงดวงตาแมว

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
Re: ปัญหาเรซิ่นใส เป็นรอยถลอก แก้อย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 12:33:43 AM »
ยังไม่เคยแก้ปัณหานี้โดยตรงเลยไม่กล้ายืนยันนะครับ แต่เท่าที่ว่ามากระดาษทรายน้ำน่าจะใช่แล้ว แล้วก็ถ้ามีเครื่องมือขัดrotary toolก็คงช่วยเรื่องความสม่ำเสมอได้มาก ไม่รู้ว่าไปดูตามพวกเวปที่เค้าคุยกันเรื่องรักษาสภาพรถยนต์ แก้พวกรอยขูดขนแมวอะไรทำนองนี้น่าจะมีคำตอบเรื่องน้ำยาขัดหรือวิธีการที่น่าสนใจอื่นๆด้วยนะครับ

venom

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 11:46:06 PM »
ปกติเราขัดพลาสติกอคริลิคให้เนียนที่สุดแล้วใช้ไขปลาวาฬมาขัดด้วยเครื่องขัดอีกที แต่ระวังมันกินเนื้องานนิดๆนะ ลองดู เพราะเรายังไม่เคยลองกับตัวเรซิ่นใส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2015, 10:31:09 PM โดย venom »

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal