ผู้เขียน หัวข้อ: หนูมายด์ ความน่ารักจงเจิดจ้า!  (อ่าน 381 ครั้ง)

TEESERK

• นักปั้นหน้าใหม่
หนูมายด์ ความน่ารักจงเจิดจ้า!
« เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 12:12:38 PM »
สวัสดีครับ หายไปนาน เอางานมาฝากครับ (ZM03 ดำเนินการอยู่ครับ -"-)
งานนี้ สูง 53 mm ตัวจิ๋วน่ารัก

ตอนแรกผมใช้ดินญี่ปุ่นปั้น แล้วรู้สึกเก็บงานให้เรียบลำบากจัง
เลยหาข้อมูล จนมาเจอสีโป๊วดู ก็ใช้ได้เลยครับ (แต่กลิ่นไม่ไหวนะ)
โดยผมเอาตัวงานดินญี่ปุ่น ไปทำพิมพ์ซิลิโคน
แล้วเอาสีโป๊วหยอดลงพิมพ์ จนได้ตัวที่เป็นสีโป๊วมา ก็แกะไป ขัดไป
กับพอก epoxy putty เสริมด้วย จนเสร็จครับ

พ่นรองพื้น ใช้สีกระป๋อง Leyland A-42 ครับ

มีทำพิมพ์หล่อเรซินไปบ้างแล้วครับ
แต่เจอปัญหามีครีบเยอะจัง - -" กับฟองอากาศพอสมควรเลย
พิมพ์ส่วนหัวตอนแรกคิดว่าต้องทำแบบหยอด แต่ใช้ประกบเอา ก็หล่อได้เหมือนกัน
สรุปเลยใช้วิธีทำพิมพ์แบบประกบหมดเลยครับ 

กับลองเอาปูนปลาสเตอร์ผสมลงในเรซิน รู้สึกชิ้นงาน ผิวมันสาก ๆ
เป็นเกล็ดเลยนี่ ถือเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ

ท่านใดมีคำแนะนำตัวงาน หรือตัวพิมพ์
โปรดชี้แนะได้เลยครับ
เดี๋ยวลงสีแล้วจะมาโพสต์ต่อครับ ( ̄v ̄)
Ahhhh, the great outdoors!

termpoom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • -----
Re: หนูมายด์ ความน่ารักจงเจิดจ้า!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 12:42:39 AM »
ชอบครับน่ารักดี จริงๆผมเป็นคนน่ารักนะครับ 8) เลยชอบอะไรน่ารักๆ

ผมชอบเรซิ่นผิวสากๆนะครับ ขัดสนุกดี555

gon

• Global Moderator
Re: หนูมายด์ ความน่ารักจงเจิดจ้า!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 06:14:02 AM »
งานน่ารักครับ
ดูจากพิมพ์ซิลิโคน ผมว่าช่องทางไล่ระบายอากาศออกมันน้อยไปครับ เห็นเเค่สองสายเอง

TEESERK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 06:50:58 AM »
ชอบครับน่ารักดี จริงๆผมเป็นคนน่ารักนะครับ 8) เลยชอบอะไรน่ารักๆ

ผมชอบเรซิ่นผิวสากๆนะครับ ขัดสนุกดี555
อิ อิ ขอบคุณครับ ผิวทั้งสาก ทั้งเหนียว ๆ เลยครับ

งานน่ารักครับ
ดูจากพิมพ์ซิลิโคน ผมว่าช่องทางไล่ระบายอากาศออกมันน้อยไปครับ เห็นเเค่สองสายเอง
โอ้ เหรอครับ เดี๋ยวลองเพิ่มช่องดูครับผม :)

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 12:59:48 AM »
อ้าว ตี๋ เห็นบอกชอบ Berserk ไหงงานเปิดตัวออกมางุงิขนาดนี้ 55555 (แซวเล่น) ออกมาดีเลยนะครับ ลงสีแล้วลองเอามาลงให้ดูกันต่อนะ

TEESERK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 08:07:53 AM »
อ้าว ตี๋ เห็นบอกชอบ Berserk ไหงงานเปิดตัวออกมางุงิขนาดนี้ 55555 (แซวเล่น) ออกมาดีเลยนะครับ ลงสีแล้วลองเอามาลงให้ดูกันต่อนะ
555+ จัดไปครับพี่บัง เดี๋ยวมาลงความโมเอะต่อครับ 

barank

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2015, 08:41:52 PM »
น่ารักน่าชัง สุดๆครับผม เอาอีกๆๆๆๆ อิอิ  เป็นการเพิ่มแนวที่แจ่มมากๆครับ รอชมต่อเลยๆ

TEESERK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:53:43 AM »
น่ารักน่าชัง สุดๆครับผม เอาอีกๆๆๆๆ อิอิ  เป็นการเพิ่มแนวที่แจ่มมากๆครับ รอชมต่อเลยๆ

ขอบคุณครับ อิ อิ ติดตามได้เรื่อย ๆ เลยนะครับ

มาอัพเดทครับ งานหนูมายด์ ว่าจะลงสีตัวเรซิน
แต่ตัวเรซินยังไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไหร่ ทั้งฟองอากาศ ทั้งตะเข็บ - -"

แต่ไม่เป็นไรครับ วันนี้พาหนูมินท์ มาโชว์ตัวด้วยอีกคน แหะ แหะ
งานสีโป๊วครับ หัวกับตัวพิมพ์ซิลิโคนเดียวกันกับหนูมายด์ มาตกแต่ง

ผมอีกข้างแปะฟอยล์ทำทรงไว้ก่อน เดี๋ยวมาป้ายสีโป๊วอีกที

พาเพื่อนมาด้วย คุณโบโจ้ เฮ่!

ขอบคุณที่ติดตาม เดี๋ยวกลับมาอัพเดทครับ ^ ^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2015, 07:58:38 AM โดย teeserk »

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:46:20 AM »
โบโจ้น่ารักอะ

Apikit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 03:38:40 PM »
งานน่ารักมากๆครับ รอชมต่อๆ

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 10:39:45 PM »
มารอชมความน่ารักด้วย

barank

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 10:24:49 AM »
เส้นผม เพิ่มมา ยิ่งเพิ่มความนารักขึ้นไปอีกขั้นนึงเลยครับ เอาอีกๆ ^_^

TEESERK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 10:11:24 AM »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ หายไปนานเลย ขออัพเดทหน่อย
แต่ที่จะอัพเดทไม่ใช่งานหนูมายด์ตรง ๆ (ยืมแต่หัวมา แหะ ๆ)
คือ พอดีมีโชคลาภงวดที่แล้ว เลยอยากปั้นนางฟ้าถวายพ่อปู่พระพิฆเนศ
เลยจัดเป็นงานนี้ขึ้นมาครับ งานน่ารัก (=゚ω゚)
ทำเพลิน ๆ  สูง 10 cm 

ส่วนหัวเป็นเรซิน นอกนั้น epoxy putty ครับ
ใช้พู่กัน กับสีอะคริลิค Galeria ครับ   

ไหน ๆ ก็ปั้นแล้ว น่ารักคูณสองเลย อิ อิ

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2015, 02:57:58 PM »
งานน่ารักเลยครับ เจ๋ง

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2015, 08:57:51 AM »
 งานสวยน่ารักลงตัวดีครับ ชอบๆ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal