ผู้เขียน หัวข้อ: ลองดูครับ กับการถ่ายภาพแบบง่ายๆ  (อ่าน 343 ครั้ง)

OBigFace

• Global Moderator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • โอบานหน้าใหญ่ ใจเล็กผู้ไม่รู้จักพอ
ลองดูครับ กับการถ่ายภาพแบบง่ายๆ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 07:08:10 AM »
ใช้มือถือถ่ายรูปงานกันซะมาก ทั้งเบลอ ทั้ง noise เยอะ จะทำให้การดูงานเสียอรรถรสไปเยอะ
ยังไงเวลาถ่ายรูปกล้องมือถือมันจะจับ contrast เรื่องสีกับแสงเป็นหลัก เลนส์อาจจะไม่ไวเท่ากล้องแต่ถ้าเราจับระยะหรือรู้จักมือถือของเราเองมากขึ้นมันก็จะถ่ายรูปได้ดีระดับนึงเลย อาจจะต้องถ่ายในที่แสงเพียงพอต่อการที่จะให้เลนส์มันจับความคมชัดได้ หาที่วางพักมือเพื่อลดการสั่นคลอนเลนส์ในการจับภาพด้วยนะ
กล้องมือถือถ้าจับทางมันให้ได้มันก็ถ่ายออกมาได้ดีพอตัว สำหรับคนที่ไม่มีกล้องถ่ายรูปโดยตรง :)

สีบเนื่องจากเห็นข้อความนี้ ก็เลยลองย้อนดูว่าตัวเราจะทำอะไรได้บ้าง จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนผมก็ได้ความรู้มาจากทางอินเตอร์เน็ท สอบถามท่านพี่จุ๊บดีวีดี อาจารย์Takkie ประมาณนี้
ท่านพี่จุ๊บบอกว่า ถ่ายบ่อยๆเดี๋ยวก็เป็นเอง อันนี้จริงครับ เราจะเข้าใช้อุปกรณ์ที่เรามี วิธีจัดแสง วิธีหามุม

วันนี้กับถึงบ้านทานข้าวเสร็จก็ยกอุปกรณ์มาเตรียมไว้ดังที่เห็นในภาพ ผมใช้กล้องจากมือถือ Asus Zenfone 5 นะครับ
ถ่ายสดๆ ทุกรูปแล้วอัพลงFB เพื่อเอาลิ้งค์มาลง

จับผ้าขึงเพื่อให้เป็นฉากหลัง เพื่อบดบังสิ่งรกหูรกตาออกไป

เตรียมแบบที่จะถ่าย (Azog one day sketch ของคุณนรินทร์ ยังไม่ได้เอาไปคืนเลยครับ ขอครอบครองไว้ก่อน อิอิ)

ผมจะปิดไฟในห้องเหลือไฟส่องบนจากฝ้าหนึ่งดวง และไฟส่องซ้ายขวาอีกอย่างละดวง

จะใช้กล้องมือถือ หรือกล้องอะไรก็แล้วแต่ ผมจะไม่เปิดแฟลช

ภาพนี้ไฟส่องบนดวงเดียว

ภาพนี้เพิ่มไฟส่องด้านซ้ายเข้ามา

ภาพนี้จะแสดงให้เห็นว่า เราจัดแสงยังได้ไม่ดีพอ แสงที่เราส่องไว้ด้านข้างซ้ายขวา มันใกล้ตัวแบบมากไป หรือแสงอาจจะเข้ามาในกล้องมากกเกินไป

จัดแสงเริ่มเข้าที่ละ ระวังแสงส่องด้านข้างที่เข้าตัวแบบทั้งสองข้างซ้ายขวาอย่าให้ตกกระทบกับฉากหลัง และสาดเข้าหากล้องมากเกินไป

เนื่องจากแหล่งกำเนิดแสงสองข้างของผมไม่เท่ากันดูจากรูป ฝั่งซ้ายแสงจะแรงกว่า

ลองมุมอื่นๆดูบ้าง เพื่อมีภาพที่เขาตาบ้าง

เวลาถ่ายท่านก็ต้องระวังเรื่องหลุดจากฉากหลังด้วยนะครับ ฝั่งขวา ตามตัวอย่างรูปนี้

หรืออาจจะเป็นมุมเสยเห็นฝ้าเพดานอาจจะทำให้ภาพท่านไม่เนียนตาเท่าที่ควรจะเป็น

หรือหูขาดไปนิดดั่งรูปนี้

สุดท้ายนี้หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์แก่ท่านไม่บ้างก็น้อย ในการถ่ายภาพผลงานของท่าน
ผมแค่อยากจะแบ่งปัน ถ้าท่านบอกผมถ่ายสวย รับรองถ้าท่านทำบ่อยๆ ถ่ายสวยกว่าผมอีก
ขอบคุณครับ

นี่ก็เป็นอีกหนึ่งอาจารย์ผม อธิบายได้ดีกว่าเยอะ
http://www.zealousmodel.com/index.php?topic=749.msg11537#msg11537
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2015, 07:27:34 AM โดย OBigFace »
ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

ikokoh

Re: ลองดูครับ กับการถ่ายภาพแบบง่ายๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 10:01:33 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับผม

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
Re: ลองดูครับ กับการถ่ายภาพแบบง่ายๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:15:23 PM »
ขอบคุณพี่โอมากครับ ไม่นึกเลยว่าจัดแสงดีๆก็ช่วยให้กล้องมือถือ หรือกล้องดิจิตอลรุ่นเล็กก็ถ่ายออกมาได้ดีเหมือนกัน จากกระทู้เก่าด้วย ได้ไอเดียในการจัดแสงจัดฉากได้อีกเยอะ

sab02

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 12:52:23 AM »
ขอบคุณพี่โอมากครับ

barank

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 12:36:12 PM »
สุดยอดเลยครับท่านพี่โอ น้องตามดูจากในเพส มาเจอเต็มๆที่นี่ด้วย สุดๆเลย
น้องจะลองพยายามดูนะครับผม ^_^ อิอิ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal