ผู้เขียน หัวข้อ: งานเก่า ทำเป็นงานจบ Mucha 'Arts'  (อ่าน 545 ครั้ง)

Tei

• เด็กฝึกงาน
  • *
งานเก่า ทำเป็นงานจบ Mucha 'Arts'
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 09:57:12 AM »
สวัสดีครับ
เต้ครับ

อันนี้เป็นงานเก่าที่เคยทำตอนก่อนจบมหาวิทยาลัย รูปอาจจะเล็กไปหน่อย เพราะหารูปต้นฉบับไม่เจอ เลยไปดึงเอามาจากไฟล์wordที่ทำเนื้อหาไว้ส่งอาจารย์ครับ ตอนที่ต้องทำงานจบก็ลังเลว่าจะทำอะไรดี อยากทั้งภาพพิมพ์ทั้งปั้น ถึงไม่ได้เรียนปั้นจริงจังแต่มันอยากลอง เลยเลือกงานปั้น โดยเลือกเอางานภาพพิมพ์ของศิลปินที่ชื่นชอบมากAlphonse Muchaมาใช้เป็นแบบ จากงานภาพ2มิติมาปั้นให้เป็นหุ่น3มิติครับ เดิมทีภาพพิมพ์ชุดนี้และอีกหลายชุดของMuchaจะมีทั้งหมด 4 ชิ้น แต่พอทำไปทำไป...ทำไม่ทัน! เลยขออาจารย์ลดเหลือ 3 ชิ้นครับ ด้วยไม่เคยเรียนปั้นจริงจัง ไม่ได้ศึกษาพวกร่างกายกล้ามเนื้ออะไรมากพอ งานเลยจะดูไม่สมจริงไม่ธรรมชาติอยู่หลายจุดเลยทีเดียว แต่พอลองมองย้อนกลับไปช่วงเวลาที่นั่งปั้นอัดลิโพโต้รุ่งก็รู้สึกสนุกมาก สนุกจริงๆ รู้สึกคิดไม่ผิดที่เลือกปั้นครับ

เพราะต้องถ่ายขั้นตอนกระบวนการระหว่างทำงานไว้ในเล่มด้วย มีหลายรูปเลย ก็เลยว่าจะโพสรูปตามแบบที่ทำเล่มส่งอาจารย์ครับ เป็นขั้นตอนไป รูปอาจจะเยอะนิดนึง ขออภัยด้วยครับ

สั้นๆเกี่ยวกับมูชา
Alphonse Mucha เป็นศิลปินชาวเชค มีผลงานเป็นที่รู้จักในฝรั่งเศสช่วงปีค.ศ.1900 จัดอยู่ในกลุ่มศิลปะแบบอาร์ต นูโว Art Nouveau ซึ่งเป็นแนวศิลปะที่ได้รับความนิยมมากในฝรั่งเศส ผลงานส่วนใหญ่จะเป็นภาพพิมพ์หิน Lithograph แต่ก็ได้ทำอย่างอื่นด้วยทั้งออกแบบเครื่องประดับ ปั้นประติมากรรม ภาพวาดสีน้ำมัน

ก่อนอื่นอุปกรณ์ต่างๆ

แล้วก็เริ่มลงมือละครับ
มีคัมภีร์คือหนังสือhobby modelครับ

ปั้นเป็นก้อน อัดเข้าไปเต็มเลย สรุปว่าอ้วนเกิน ต้องตัดขัดออก มันลำบากมาก
จากนั้นเลยเปลี่ยนรูปแบบการปั้น ค่ยๆพอกค่อยๆเติม จะได้ไม่เหนื่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2015, 10:03:33 AM โดย Tei »

Tei

• *
Re: งานเก่า ทำเป็นงานจบ Mucha 'Arts'
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:07:19 AM »
ต้นแบบคือรูปด้านหลังครับ

Tei

• *
Re: งานเก่า ทำเป็นงานจบ Mucha 'Arts'
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:12:07 AM »
คราวนี้ปัญหาคือการปั้นหน้า เพราะไม่เคยเรียน อาจารย์บอกว่าให้ลองใช้พิมพ์ดู เลยขอยืมรูปปั้นของเพื่อนมา แล้วลองมาก๊อปหน้าของหุ่น
ตอนแรกใช้วิธีทำแม่พิมพ์ดินน้ำมันแล้วเทปูนปลาสเตอร์ออกมาเลย แต่เนื้อปูนนิ่มเกิน โดนนิดโดนหน่อยก็เป็นรอย แตกด้วย

เลยเปลี่ยนใหม่ ทำพิมพ์ยางพารา

แล้วค่อยเอาดินญี่ปุ่นผสมโลชั่นหน่อยให้เนียนนุ่ม แล้วอัดลงพิมพ์ยางพารา
พอเซ็ตตัวนิดนึงค่อยแกะออกมา สรุปหุ่น3ตัวหน้าเดียวกันหมดเลยครับ 666

แล้วไปโปะดินเพิ่มส่วนหัวแล้วติดกับตัวหุ่นเอา
จากในรูป หลังหุ่นตัวขวาสุดที่วางไว้บนโต๊ะ
นั่นคือหุ่นตัวที่4 ที่ไม่สามารถทำให้เสร็จได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2015, 10:13:45 AM โดย Tei »

Tei

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:22:20 AM »
รูปขั้นตอนส่วนที่เหลือ กล้องมีปัญหา ไฟล์หายหมดครับ เลยไม่มีรูปขั้นตอนช่วงปั้นผมแล้ว
ก็เป็นงานเสร็จเลย ระดับความละเอียดของงานจะลดหลั่นกันไป ชิ้นแรกจะรายละเอียดมากหน่อย
ชิ้นสุดท้ายก็...ตามสภาพครับ แค่นี้ก็เผาจนจะแย่แล้วครับ ยังเอาหุ่นไปนั่งขัดที่มหาลัยจนวินาทีสุดท้ายก่อนส่ง

ชิ้นแรก 'Music'

ชิ้นที่สอง 'Painting'

ชิ้นที่สาม 'Poetry'
ตัวหุ่นจะปั้นไปพร้อมๆกันทั้งสามตัวนะครับ แต่ตอนทำผมทำรายละเอียดจะทำทีละตัว
ตัวนี้ทำเป็นชิ้นสุดท้าย เลยดูน่าสงสารที่สุด ทำไม่ทัน รายละเอียดแทบไม่มีอะไรเลย

Tei

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 10:30:09 AM »
ส่วนเหตุผลที่ปล่อยเป็นสีขาวของเนื้อดินมี 2 อย่าง คือ
1.ลงสีไม่เป็น กลัวพลาดแล้วเจ๊งครับ
2.ทำไม่ทัน...แค่ปั้นก็แย่แล้ว ถ้าลงสีด้วยคงได้เรียนต่ออีกหนึ่งปี

อย่างที่บอกว่าเคยลองปั้นbustตอนม.3 ได้ออกมาเป็นก้อนดินธรรมดาก้อนนึง แล้วก็เลิกคิดเรื่องปั้นไปเลยครับ พอมาตอนตัดสินใจทำงานนี้ คงด้วยอายุที่มากขึ้นกว่าม.3นิดนึง มือไม้ก็คลองมากขึ้น ละเอียดมากขึ้น ก็เลยฮึดปั้นออกมาเป็นรูปเป็นร่างได้ แต่ก็เหมือนยังไม่สุด จะเป็นการ์ตูนก็ไม่ใช่ จะเหมือนจริงก็ไม่เหมือน ยังต้องฝึกอีกเยอะครับ หลังจากทำ3ตัวนี้ไปก็ไม่ได้แตะดินอีกหลายปีครับ ประมาณ5-6ปี ก็ได้ลองปั้นอีกตัวแต่งานก็ยังเหมือนเดิมฮะ มาแนวเดิม แนวเกือบเหมือน 666 ไว้หารูปเจอจะเอามาโพสด้วยครับ ขอจบแต่เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 02:43:06 PM »
งานทำออกมาได้สวยงามมากคุณเต้ ถ่ายทอดเส้นออกมาจากสองมิติเป็นงามสามมิติได้ดีมาก ดูดีทุกมุมเลย ปั้นผ้าออกมาได้ดีมากแถมมีเทคนิคดีๆมาฝากกันอีก

rezooms

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 07:50:30 PM »
สวยงามครับ

Domon

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 09:31:36 PM »
ผมเคยเปิดหนังสือ art nuvo บ่อยมากคับชอบลายเส้นสุดๆ พอเป็นงานปั้นทำให้ผมนึกถึงงานของยุค เรเนซองส์ งานสวยดีคับ

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2015, 09:39:21 PM »
 สวยงามเลยทีเดียวครับ เก่งมากเลยครับที่สามารถทำสามตัวให้เสร็จแล้วส่งได้พร้อมกัน อีกอย่างผมว่าสีขาวนี่ก็สวยแล้วล่ะครับ ให้อารมณ์คล้ายหินอ่อนดี

ปล.  ขอยกกระทู้นี้ไปอยู่ห้องเทคนิคแล้วกันนะครับ เพราะมีข้อมูลการทำครบถ้วน เผื่อให้เพื่อนๆดูเป็นแนวทางครับ

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 02:01:54 AM »
งานสวยมากเลยครับ ส่วนโค้งทำให้งานดูลื่นไหล สบายตา

sab02

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 02:04:56 AM »
งานสวยเลยครับ......

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 02:12:22 AM »
พริ้วมากครับ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 03:13:33 AM »
คุณพระ!!!! งานตอนเรียนระดับนี้ สุดยอดชอบมาก งามงด

Tei

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 09:40:42 AM »
ขอบคุณมากครับ หลังจากนี้หวังว่าจะได้ลองหัดปั้นให้มากขึ้น เผื่ออีกหน่อยจะได้ลองร่วมโปรเจคต์zmกับทุกคนบ้าง แต่รอบนี้คงไม่ไหวฮะ รอบนี้ขอชมงานของทุกคนแทนครับ

Tei

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2015, 09:43:05 AM »
คุณพระ!!!! งานตอนเรียนระดับนี้ สุดยอดชอบมาก งามงด

ผมได้ลิงค์มาบอร์ดนี้จากเฟสพี่เต้ยนะครับ ไม่งั้นคงไม่ได้เข้ามาแน่ๆ

งานทำออกมาได้สวยงามมากคุณเต้ ถ่ายทอดเส้นออกมาจากสองมิติเป็นงามสามมิติได้ดีมาก ดูดีทุกมุมเลย ปั้นผ้าออกมาได้ดีมากแถมมีเทคนิคดีๆมาฝากกันอีก

คุณบังครับ ตอนปั้นผ้าเป็นตอนที่ชอบมากที่สุดเลยครับ สนุกสุด อยากจบงานไว้แค่ตอนปั้นผ้าเสร็จจัง 666

ผมเคยเปิดหนังสือ art nuvo บ่อยมากคับชอบลายเส้นสุดๆ พอเป็นงานปั้นทำให้ผมนึกถึงงานของยุค เรเนซองส์ งานสวยดีคับ

ผมชอบมากครับ ลายเส้นพริ้วๆ อยากเกิดให้ทันยุคนั้นเลย

สวยงามเลยทีเดียวครับ เก่งมากเลยครับที่สามารถทำสามตัวให้เสร็จแล้วส่งได้พร้อมกัน อีกอย่างผมว่าสีขาวนี่ก็สวยแล้วล่ะครับ ให้อารมณ์คล้ายหินอ่อนดี
 ปล.  ขอยกกระทู้นี้ไปอยู่ห้องเทคนิคแล้วกันนะครับ เพราะมีข้อมูลการทำครบถ้วน เผื่อให้เพื่อนๆดูเป็นแนวทางครับ

พี่นรินทร์ครับ ตอนแรกผมกะจะเอาสีขาวมุกมาพ่นหมดเลย ไปซื้อมาแล้วด้วยกระป๋องนึงของทามิยา เสียดายตังค์มาก
แต่ดีที่ไม่ได้พ่นไปครับ ไม่งั้นคงดูเกินๆ เหมือนพลาสติกไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2015, 10:22:16 AM โดย Tei »

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal