ผู้เขียน หัวข้อ: ดิน super sculpey หาซื้อไม่ได้เลย  (อ่าน 2302 ครั้ง)

biggun

• เด็กฝึกงาน
  • *
ดิน super sculpey หาซื้อไม่ได้เลย
« เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 05:25:33 AM »
จะใช้ดินอะไรแทนอะครับ พอดีเป็นมือใหม่ ลองสั่งซื้อ super sculpey จากเว็บ 3dcrafter ของก็หมดชั่วคราวอะครับ

มีอะไรแนะนำบ้างครับ

tae29

• *
Re: ดิน super sculpey หาซื้อไม่ได้เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 08:26:31 AM »
ผมใช้ดินน้ำมันตราlion กับขี้ผึ้งนะครับ ไม่ก็ลองดูดินเยื่อกระดาษก็ได้ครับ

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: ดิน super sculpey หาซื้อไม่ได้เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 12:40:07 PM »
ถ้าจะหาวัสดุที่มีคุณสมบัติเดียวกันคงไม่มีอะไรแทนได้นะครับ แต่ถ้าจะลองวัสดุอื่นดูก่อนมีเยอะครับ  ดินน้ำมัน ดินเยื่อกระดาษ อีพ๊อกซี่ ฯ ลองทุกอย่างก็ได้แล้วจะรู้เองว่าวัสดุไหนเหมาะกับเรา ห้องเทคนิคก็มีแนะนำเยอะนะครับลองดูได้

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 01:38:09 AM »
ดินเยื่อกระดาษ ดินน้ำมันแบบเกรดดีดีก็ได้นะ ลองดูตามเพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำมา

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2015, 01:48:11 AM »
จริงๆก่อนหน้านี้ ผมเคยใช้ดิน FIMO นะครับ ใช้ในงานหัตถกรรมซะส่วนใหญ่ เอามาลองไปงั้นแหละ เหมือนสคัลปี้เลย แต่แพงมหาโหดกว่า สคัลปี้อีก เคยซื้อที่ b2s ไม่รู้ยังขายอยู่มั้ย และผมไม่แนะนำนะ แพง แต่ถ้าอยากใช้แนวนี้จริงๆ ผมว่ามันแทนกันได้ครับ

barank

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2015, 06:46:46 PM »
ไม่ได้เข้าบอร์ดมาหลายวัน ผมเองใช้ดินที่หยิบยืมมาจากพี่ๆน้องๆครับ..........อิอิ
ว่าจะเข้ามามีสาระกับพี่น้องบ้าง แม้ผมจะเป้นคนไร้สาระ แต่ผมมีน้ำใจนะ
พี่ประสิทธ์ก็เคยสอนวิธีการใช้สีโป้วมาปั้นครับผมๆ ^_^ ลองหลายๆวิธีมาสนุกกันครัช

biggun

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 10:38:18 AM »
ถ้าจะหาวัสดุที่มีคุณสมบัติเดียวกันคงไม่มีอะไรแทนได้นะครับ แต่ถ้าจะลองวัสดุอื่นดูก่อนมีเยอะครับ  ดินน้ำมัน ดินเยื่อกระดาษ อีพ๊อกซี่ ฯ ลองทุกอย่างก็ได้แล้วจะรู้เองว่าวัสดุไหนเหมาะกับเรา ห้องเทคนิคก็มีแนะนำเยอะนะครับลองดูได้

มียี่ห้อ แนะนำ เฉพาะเจาะจงมั้ยครับ อย่างดินน้ำมัน หรือดินเยื่อกระดาษ (อย่างละ1 ยี่ห้อก็ได้ครับ) แล้วก็แหล่งที่หาซื้อง่ายๆด้วยครับ

barank

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 11:35:16 AM »

มียี่ห้อ แนะนำ เฉพาะเจาะจงมั้ยครับ อย่างดินน้ำมัน หรือดินเยื่อกระดาษ (อย่างละ1 ยี่ห้อก็ได้ครับ) แล้วก็แหล่งที่หาซื้อง่ายๆด้วยครับ

พอดีตัวผมเองอยู่ดึกวันนี้ ขออนุญาติ แนะนำ ดินเยื่อกระดาษ ยี่ห้อ Homespun ครับผม หาซือ้ได้ตาม B2S ของเซลทรัลครับ
ร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆก็น่าจะมีนะ  ก้อนนึงเกือบโล ราวๆ 200 นิดๆครับผม ^_^

biggun

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 11:49:20 AM »

พอดีตัวผมเองอยู่ดึกวันนี้ ขออนุญาติ แนะนำ ดินเยื่อกระดาษ ยี่ห้อ Homespun ครับผม หาซือ้ได้ตาม B2S ของเซลทรัลครับ
ร้านเครื่องเขียนใหญ่ๆก็น่าจะมีนะ  ก้อนนึงเกือบโล ราวๆ 200 นิดๆครับผม ^_^
ขอบพระคุณมากๆเลยครับ

barank

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2015, 12:12:06 PM »
ด้วยความยินดีเลยครับ ผมเองก็ได้ความรู้เหล่านี้ มาจาก พี่นรินทร์ นี่แหละครับ
ท่านพี่เขาก็ใช้ ดินตัวนี้ รังสรรค์งาน พรีเดเตอร์ ระดับโลก อิอิ ผมเองเริ่มหัดจากตัวนี้
อาจจะเลอะเทอะหน่อย แต่ตอนขัดแต่งมันส์มากๆครับ ตั้งแต่เส้นผม ยันรูจมูก 555555+
ยังไง รอชมชิ้นงานเลยนะครับ มาๆๆ มาปั้นเลยกันเลยครัชผม ^_^

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal