ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง การทำโมเดล ต้นแบบ เพื่อส่งให้โรงงานผลิต  (อ่าน 3306 ครั้ง)

biggun

• เด็กฝึกงาน
  • *
ถามหน่อยครับ

สมมติผมปั้น ออกมาแล้ว จะส่งโมเดลของผม ให้โรงงานผลิต(จำนวนหลายๆอัน) แบบอยากทำขายอะครับ

ผมสามารถ ส่งอันที่ปั้นไปได้เลยมั้ยครับ

แล้วสมมติ ผมปั้น ที่ขนาดสเกลใหญ่ แต่ผม จะให้โรงงานไปผลิตแบบเล็กลง(แต่เหมือนต้นแบบเลย) ได้มั้ยครับ

หรือต้อง ขนาดไหนก็ขนาดนั้นเท่านั้น

NutZmoto

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • I am what I am
เท่าที่ทราบมา คือปั้นแล้ว อย่างน้อยก็ต้องแยกชิ้นส่วนไปครับ ไม่ได้ไปทั้งตัวดุ้นๆเลย ส่วนใหญ่นักปั้นจะแยกชิ้นส่วนไว้ก่อนเพราะตอนแยกชิ้นส่วนมันมีขั้นตอนการเก็บงานรอยต่อด้วยครับ ถ้าส่งไปท้ังตัวผมคิดว่าไม่น่าจะมี หรืออาจจะมีแต่ก็อาจจะแพง ส่วนเรื่องทำแบบเล็กลงส่วนใหญ่การหล่อเรซิ่นมันจะหดตัวลงทุกครั้งครับจากแบบต้นฉบับ ถ้าอยากให้เล็กก็หล่อแล้วทำพิมแล้วก็หล่อซ้ำ แต่ผมว่าก็คงหลายรอบ แล้วดีเทลมันก็จะค่อยหายตามไปด้วยครับ ซึ่งส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีใครทำครับ ยกเว้น ปั้นในคอมแล้วสั่งปริ้นด้วย 3D printer ครับ ที่เหลือรอเวียนมาตอบละกันนะครับ

gon

• Global Moderator
การปั้นต้นเเบบขนาดใหญ่ เเล้วสั่ง รง ผลิต ขนาดเล็กลงมากๆหรือ Downsize มีวิธีเดียว คือต้องเอาไปเเสกน3d เพื่อเก็บลงเป็นไฟล์ในคอม เเล้วprint สามดีออกมาอีกทีครับกำหนดขนาดได้เลย เมื่อก่อนบริษัทของเล่นนิยมทำวิธีนี้ครับประมาณ10กว่าปีก่อน(เคยเห็นของmc farlane)เเต่เดี๋ยวนีคงไม่มีคนทำเเบบนี้เเล้ว เพราะ คนเริ่มปั้นในคอมกันเยอะขึ้น ง่ายด้วย
ในเมืองไทยมีคนรับScanนะเเต่ยุ่งยากค่าใช้จ่ายก็เพิ่ม ผมว่า ปั้นให้ได้ขนาดไปเลยดีกว่าเรื่องขนาดหดมันจะหดลงไม่เยอะหรอกครับไม่ถึง 10%

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2015, 09:06:35 PM โดย gon »

biggun

• *
การปั้นต้นเเบบขนาดใหญ่ เเล้วสั่ง รง ผลิต ขนาดเล็กลงมากๆหรือ Downsize มีวิธีเดียว คือต้องเอาไปเเสกน3d เพื่อเก็บลงเป็นไฟล์ในคอม เเล้วprint สามดีออกมาอีกทีครับกำหนดขนาดได้เลย เมื่อก่อนบริษัทของเล่นนิยมทำวิธีนี้ครับประมาณ10กว่าปีก่อน(เคยเห็นของmc farlane)เเต่เดี๋ยวนีคงไม่มีคนทำเเบบนี้เเล้ว เพราะ คนเริ่มปั้นในคอมกันเยอะขึ้น ง่ายด้วย
ในเมืองไทยมีคนรับScanนะเเต่ยุ่งยากค่าใช้จ่ายก็เพิ่ม ผมว่า ปั้นให้ได้ขนาดไปเลยดีกว่าเรื่องขนาดหดมันจะหดลงไม่เยอะหรอกครับไม่ถึง 10%

ปั้นในคอมนี่ ผมว่า ยากกว่ารึป่าว เพราะเหมือนจะคนละสกิลเลย แบบ ถนัดปั้นจริงๆได้ดี แต่พอใน zbrush ไปไม่เป็นเลย แหะๆ

gon

ปั้นในคอมนี่ ผมว่า ยากกว่ารึป่าว เพราะเหมือนจะคนละสกิลเลย แบบ ถนัดปั้นจริงๆได้ดี แต่พอใน zbrush ไปไม่เป็นเลย แหะๆ

งานทุกอย่างมันยากตอนเเรกๆเเค่นั้นครับ ^_^ ถ้าฝึกบ่อยๆ จะเข้าใจมันเเละควบคุมได้เอง

biggun

• *

งานทุกอย่างมันยากตอนเเรกๆเเค่นั้นครับ ^_^ ถ้าฝึกบ่อยๆ จะเข้าใจมันเเละควบคุมได้เอง

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้าเป็นงานที่ต้องลงสี โรงงานเค้าผลิตแบบมีสีให้เราได้มั้ย แล้วเค้าทำยังไง(ปกติงานเราเองก็เพ้นเอง แล้วโรงงานเค้าเพ้นยังไง)

gon

เรื่อง รง ในไทยอันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ รอคนมาตอบนะครับ55 เเต่คงมีทั้งพิมพ์บนผิวโค้ง เพนท์มือเเละairbrushเเหละครับ ลองเสิชในยูทูปดูนะครับเห็นมีอยู่
นะ

sajapong

• นักปั้นหน้าใหม่
อยากจะขึ้นชิ้นงานแบบข่อขยายได้ตามใจคงต้องขึ้นใน 3D   แล้วใช้ 3D print ครับ 
การแยกชิ้นส่วนต่างๆ ก็ต้องแยกชิ้นเอาในโปรแกรมก่อนเลย  แต่ต้นทุนทำโมเดลต้นแบบก็สูงอยู่

ผมเคยปั้นงานใน zbrush แล้วไปถามราคา print 3D ดูเล่นๆ งานโมเดล สูงประมาณ  25 ซม. โดนคิดมาหมื่นนึง  นี่คือปริ้นออกมาต้องเอามาขัดแต่งเองอีกนะ

NutZmoto

ที่ทราบมาส่วนใหญ่เค้าเพ้นมือนะครับ ถ้าเป็นพวกทำสีจากโรงงาน(ของเล่น)ต้นทุนสูง ผลิตจำนวนมาก อยู่ที่งานว่าขายตลาดไหน คุณภาพงานแต่ไหน ลงทุนแค่ไหนคุ้ม หรือขาดทุน

ส่วนปั้นในคอม(zbrush)ถ้ามีสกิลด้านปั้นมือ มันก็ช่วยได้ครับ ไม่เชิงว่าคนละสกิลเพราะอย่างน้อยเรารู้ว่าตัวไหนเพิ่มตัวไหนลดดิน การเพิ่มสัดส่วน มันคือพื้นฐานครับ แต่ที่ต้องหัดคือการใช้เครื่องมือในคอมครับ ซึ่งครั้งแรกมันคงไม่ได้เหมือนปั้นมือครับ แต่ทุกอย่างต้องมีครั้งแรกในการเรียนรู้ครับเหมือนที่พี่กรบอกแหละครับ

biggun

• *
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ มีประโยชน์ ตรงประเด็นมากครับ

biggun

• *
เอาตรงๆ ผมนี่ก็ยังไม่เก่งอะไรเลย เพิ่งเริ่มสนใจการปั้นโมเดล (น้องใหม่มากๆ ไอดีนี้ก็เพิ่งสมัคร) แต่พอดีมีเพื่อนผมมันเก่งอยู่แล้วเลย สนใจจะลองหาช่องทาง เผื่อหารายได้เป็นธุรกิจได้ อิๆๆ

แต่ตอนนี้คงยังก่อน ฝันเฉยๆ คงอีกไกล ฮาาา (แต่มาตั้งมู้ถามเผื่ออนาคต ฮาา)

จริงๆ อยากร่วมประกวด   Project ZM เหมือนกันนะเนี่ย แต่ฝีมือ ไม่ได้เรื่องเลย แถมกลัวโชว์โง่ ทำอะไรผิดขั้นตอน อะไรอีก ฮาา

NutZmoto

เอาตรงๆ ผมนี่ก็ยังไม่เก่งอะไรเลย เพิ่งเริ่มสนใจการปั้นโมเดล (น้องใหม่มากๆ ไอดีนี้ก็เพิ่งสมัคร) แต่พอดีมีเพื่อนผมมันเก่งอยู่แล้วเลย สนใจจะลองหาช่องทาง เผื่อหารายได้เป็นธุรกิจได้ อิๆๆ

แต่ตอนนี้คงยังก่อน ฝันเฉยๆ คงอีกไกล ฮาาา (แต่มาตั้งมู้ถามเผื่ออนาคต ฮาา)

จริงๆ อยากร่วมประกวด   Project ZM เหมือนกันนะเนี่ย แต่ฝีมือ ไม่ได้เรื่องเลย แถมกลัวโชว์โง่ ทำอะไรผิดขั้นตอน อะไรอีก ฮาา
ไม่มีใครทำถูกตั้งแต่แรกๆหรอกครับ ถ้าลงมือทำยังงัยผมเชื่อว่าทำได้ทุกคน จะเก่งมากเก่งน้อยอยู่ที่ฝึกฝนครับ อยากลงประกวดดูก็ได้ครับ ถือว่าเป็นการท้าทายตัวเองครับ

biggun

• *

ไม่มีใครทำถูกตั้งแต่แรกๆหรอกครับ ถ้าลงมือทำยังงัยผมเชื่อว่าทำได้ทุกคน จะเก่งมากเก่งน้อยอยู่ที่ฝึกฝนครับ อยากลงประกวดดูก็ได้ครับ ถือว่าเป็นการท้าทายตัวเองครับ

ขอบคุณครับผม ถ้ามีโอกาส จะลองดูครับ ยังเปิดอีกนานนนนปีนี้

piyaleck

• นักปั้นหน้าใหม่
Re: ถามเรื่อง การทำโมเดล ต้นแบบ เพื่อส่งให้โรงงานผลิต
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 03:18:38 AM »
ไม่ตังค์ซื้อคอมพ์ทำไงอ่ะท่านนัท ยืมก่อนได้ป่ะเดียวผ่อนคืนให้นะ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal