ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องหล่อเรซิ่นหน่อยครับ  (อ่าน 1102 ครั้ง)

xtrax3d

• เด็กฝึกงาน
  • *
ขอคำแนะนำเรื่องหล่อเรซิ่นหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 02:44:07 AM »
อยากรู้ว่าจำเป็นต้องซื้ออะไรบ้างต้องใช้เรซินแบบไหนใช้ซิลิโคนของเกรดไหนดี ควรผสมอะไรในเรซิ่นบ้าง อยากได้เรซิ่นเนื้อสีเทาๆ สัดส่วนการผสมต่างๆจำเป็นต้องซื้อตาชั่งมาชังเลยไหม ตอนนี้เริ่มซื้อของมาบ้างแล้วแต่ยังไม่ได้ลองหล่อเลย อยากขอคำแนะนำเผื่อต้องซื้ออะไรเพิ่ม

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
Re: ขอคำแนะนำเรื่องหล่อเรซิ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:26:16 AM »
เดี๋ยวคงต้องรอเซียนๆในนี้มาตอบนะครับ ผมว่าผมเคยเห็นกระทู้เก่าๆมีเคยพูดถึงกันไว้แล้ว ผมเองก็ไม่ได้อยู่เมืองไทย ตอนนี้มาพักร้อนเฉยๆ ก็ไม่รู้แหล่งเหมือนกันครับ ผมก็เพิ่งทำsilicone moldแล้วหล่อชิ้นแรกไปเมื่อเดือนก่อนเหมือนกัน ยังไม่รู้อะไรมาก   tutorial videoหาดูได้บนyoutubeเยอะเลยนะครับ searchหา 'silicone mold making tutorial' , 'silicone mold figurine'   'figurine resin casting'  เพราะแต่ละคนก็ทำการหล่อในแบบต่างกัน ก็ต้องลองดูแล้วมาประยุกต์เอาครับ 
รู้อย่างเดียวว่าถ้าจะทำ mold silicone ควรเลี่ยงการใช้ดินต้นแบบ แบบที่ผสมsulferเพราะมันจะกัดแม่พิมพ์ หวังว่าคนอื่นคงจะมาเพิ่มเติมได้ครับ

(จริงๆแล้วเราน่าจะมีกระทู้Sticky คำถามที่ถามกันบ่อยขึ้นไว้บนสุดในไขข้อข้องใจเลยเนอะ แล้วแยกย่อยไปเรื่อง วัสดุอุปกรณ์ การทำโมล การหล่อไปเลย แล้วเรามาสังคายนาแชร์ความรู้กับแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันไปเลย)

xtrax3d

• เด็กฝึกงาน
  • *
Re: ขอคำแนะนำเรื่องหล่อเรซิ่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:36:46 AM »
ขอบคุณมากครับ

NutZmoto

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • I am what I am
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 03:48:28 AM »
ลองพิมค้นหาคำว่า หล่อเรซิ่น ดูครับ เหมือนจะมีคนเคยพิมไว้แล้ว ลองหาดูก่อนครับ^^

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal