ผู้เขียน หัวข้อ: Project ZM03 " Creature Core "  (อ่าน 5923 ครั้ง)

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Project ZM03 " Creature Core "
« เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 09:51:27 AM »

สวัสดีครับสมาชิกทุกท่าน เวลาที่เรารอคอยได้มาถึงแล้วกับ Project ประจำปีของเว็บเรา ( ปีที่แล้วงด อิอิ )  ครั้งแรกเราทำงานกันในหัวข้อ "Asia comic & Creature core" ( ทำไปได้ไง งง )  ครั้งที่สองคือ "Sci fi & Films" ซึ่งค่อนข้างจะลงตัวดีกว่าครั้งแรก  และหัวข้อที่ถูกกำหนดขึ้นมาก็มาจากการโหวตของพี่ๆน้องๆเพื่อนๆกันทั้งนั้น และผลโหวตสุดท้ายที่ได้กลายมาเป็นหัวข้อของ project นี้คือ " Creature Core "

ใครที่ยังไม่รู้จักหรือลืมว่าเจ้า Creature core นี้มันคืออะไร เดี๋ยวผมจะอธิบายให้อ่านกันอีกรอบ โดยเอาข้อความที่เคยเขียนไว้ใน project ทั้งสองครั้งที่ผ่านมา มาให้อ่านกันอีกรอบนะครับ อิอิ

Creature core  ขอเอาข้อความที่ผมเคยเขียนในกระทู้โน้นมาแปะนะ[/color]มาอธิบายความหมายของ Creature Core อีกทีครับ ลืมนึกไปว่านักปั้นรุ่นใหม่ๆอาจจะไม่ค่อยรู้จักสักเท่าไหร่    Creature core ถ้าแปลความหมายกันตรงตัวหัวปักดิน มันก็จะได้ความว่า "แก่นกลางสัตว์โลก" หรือ "ใจกลางสรรพสัตว์"  ฟังดูไม่ค่อยเข้าท่าใช่มะ อิอิ          Creature core คำนี้เกิดมาจากนักปั้นชาวญี่ปุ่นที่โด่งดังไปทั่วโลกด้วยผลงานปั้นที่ไม่มีใครเหมือน งานเค้าจะออกแนวโหดเข้าว่า จินตนาการล้ำลึก บวกกับวัสดุจริงที่เอามาใช้ในงานปั้นของเค้า เช่น หนัง น็อต สายไฟ และอีกหลายอย่างเท่าที่พี่แกจะหยิบมาใช้ แล้วงานก็ออกมาดูดีอย่างน่าประหลาดใจ พี่ท่านคือ Yasushi Nirasawa   เคยได้ยินมาว่างานที่ทำออกมาชิ้นแรกๆ หรือ งานแรกๆที่เริ่มปั้นเนี่ย ได้แรงบันดาลใจมาจาก หนังเรื่อง Hellraiser หรือไอ้หัวตะปูที่เรารู้จักกันนี่แหละ พอนึกภาพแล้วก็น่าจะใช่จริงๆ พวก cenobite แต่ละตัวนี่นึกถึงงานปั้นของพี่แกเลย       นอกจากจะปั้นได้ยอดเยี่ยมแล้ว แกยังเป็นนักวาดการ์ตูนซะด้วย การ์ตูนที่แกวาดก็ไม่ต่างอะไรกับงานที่ปั้น โดยเรื่องที่ดังที่สุดของเฮียแกคือ " Phantom core" ที่มีตัวเอกชือ ***"Phancure" กับตัวเอกที่เป็นผู้หญิงอีกตัวชื่อ "Nina Dorono" เนื้อเรื่องและภาพที่ถ่ายทอดออกมาติดเรท r ครับ เพราะทั้งโหด ทั้งเห็นเนื้อหนังมังสา  แต่ก็ประสบความสำเร็จมากทีเดียว
    ตัวละครในเรื่องนี้บอกได้เลยว่าโคตรเยอะ และพี่แกออกแบบมาแต่ละตัวงี้ ทั้งโหดทั้งแหวะทั้งสวย ซึ่งแต่ละตัวที่แกออกแบบก็จะมีเอกลักษณ์เป็นของตัวเอง และทุกตัวก็จะมีส่วนประกอบพวก เล็บยาว เขาโง้ง เขี้ยวใหญ่ บางตัวมีหาง บางตัวมีอาวุธ และแน่อนว่าส่วนใหญ่ก็จะเอา Image มาจากพวกสรรพสัตว์ (Creature)ทั้งหลายนั่นเอง ( ตั๊กแตน ค้างคาว ปลา กิ้งก่าฯ) ซึ่งถ้าใครเห็นแล้วก็จะรู้ทันทีว่านี่คืองานของ Yasushi       และแทบทุกตัวก็จะได้รับการถ่ายทอดออกมาเป็นงานปั้น ทั้งจากตัวเฮียแกเอง และเพื่อนๆที่ดังไม่แพ้กันมาช่วยแจม ไม่ว่าจะเป็นเฮีย Takeya  ํYuji oniki  Katsuya terada ฯ  และงานโดยรวมทั้งหมดของเฮียแกที่มีลักษณะแบบนี้ก็เลยได้ชื่อว่า "Creature Core" ก็ลองหาคำแปลที่สละสลวยดูนะครับ    และในงานโมเดลถึงแม้ว่าจะไม่ใช่งานที่เฮียแกออกแบบ แต่ถ้าออกมาในแนวประมาณโหดๆแบบนี้เราก็จะเรียกกันโดยปริยายเลยว่าเป็นงาน Creature core  พอจะเข้าใจกันนะครับ

ก็น่าจะพอเข้าใจกันพอสมควรนะครับ มันก็คือโมเดลในสไตล์ Hard core โหดๆ ถึกๆ แนวใสๆอนิเมหลบไป กระทู้นี้ผมเปิดให้เพื่อนๆได้เข้ามาแสดงความคิดเห็นกันก่อนที่จะมี กฎ กติกา อย่างเป็นทางการอีกทีประมาณสัปดาห์หน้า ใครมีคำถาม ยังไม่ค่อยเข้าใจความหมาย หรืออยากจะออกความเห็นต่างๆขอเชิญในกระทู้นี้ก่อน  อีกอย่างเป็นกระทู้เตือนให้เตรียมอุ่นเครื่องกันด้วยนะครับ เพราะบอกเลยครั้งแซบกว่าสองครั้งก่อนแน่นอน  :D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

sab02

Re: Project ZM03 " Creature Core "
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 10:50:24 AM »
ตอนนี้ยังไม่มีคำถามครับ....แหะๆ

Apikit

• บุคคลทั่วไป
Re: Project ZM03 " Creature Core "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 04:12:38 PM »
จัดครับ มันส์แน่ *O*

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 06:04:51 PM »
รอดูๆ

Ziirth

• นักปั้นหน้าใหม่
    • www.onepiece.in.th
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 07:08:13 PM »
ปีแรกก็ Hard เลยแฮะเรา

: )

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 07:40:58 PM »
มาเล่นกันเถอะ มาเล่นกันเถอะ

barank

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 09:09:23 PM »
ผมนี่นวดดินรอเลย แม้ อากาศจะหนาว แต่งานนี้ ต้องไม่พลาดเลยครับ นอนนับวันรออยุ่ทุกวัน หรือแม้จะรุ้ตัวว่าอาจจะทำไม่เสร็จ แต่ครั้งนี้ไม่แน่
งานนี้น้องอาจจะเสร็จตั้งแต่วันแรกที่เปิดงานเลยก็เป็นได้ โม้ไว้ก่อน สร้างกระแสไว้ก่อน5555+  รอๆๆๆๆเลยคัรบๆๆๆ กดอีโมชั่นไม่ได้ รุ้สึกขาดอะไรไป ^_^ 555+

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 11:23:15 PM »
แหม....หัวข้อนี้ไม่ค่อยพร้อมเลยฮะ ไม่ค่อยรู้จัก ไม่ถนัด ข้อมูลไม่พอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2015, 11:29:34 PM โดย Bang64 »

ikokoh

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 11:25:31 PM »
หัวข้อน่าสนุก เดี๋ยวมาร่วมสนุกด้วยครับ

nopp

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 11:27:13 PM »
ต้องรีบฝึกฝนฝีมือซะแล้ว...ปีแรกของผมคงสนุกแน่ๆ อิอิ

mom

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 12:28:30 AM »
ว่ามาเลยครับงานนี้ให้จัดสเกลเท่าไหร่ 5555 >,< 1กับ2 ยังไม่สำมะเร็จยังจะมาพูดดีอีกผม งานนี้รอชมคร๊าบ ผมงี้อยากร่วมสนุกนะ 55555 หรือว่าจะร่วมสนุกด้วยดี...

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 12:37:50 AM »
ว่ามาเลยครับงานนี้ให้จัดสเกลเท่าไหร่ 5555 >,< 1กับ2 ยังไม่สำมะเร็จยังจะมาพูดดีอีกผม งานนี้รอชมคร๊าบ ผมงี้อยากร่วมสนุกนะ 55555 หรือว่าจะร่วมสนุกด้วยดี...

ขาดได้ไง ลงชื่อก่อน อนาคตจะเป็นไงค่อยว่ากัน

Nattaman

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 12:58:36 AM »
แหมะ! ครึกครื้นกันดีจังครับ พลาดมาสองรอบแล้วเรา แหะๆ >..< ครั้งนี้แหละ....คือเลขสวยสำหรับผม 555 เดี๋ยวต้องรีบไปหาข้อมูลประกอบบ้าง ไรบ้างซะแล้ว ปล.เออว่าแต่....คุณพี่บังครับ ข้อมูลดูน้อยเกิ๊น!ไปนะฮัฟ อิอิ ส่วนคุณหม่ำ ไม่เป็นไรครับ เรามาแก้มือกัน เสร็จไม่เสร็จก็อีกเรื่อง อย่าลืมนะเค้าคุยว่า แซบกว่า!! สองครั้งก่อน มันต้องเสร็จให้ได้ละว่ะ!งานนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 01:10:18 AM โดย Nattaman »

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 10:05:31 AM »
เห็นหัวข้อแล้วนั่งไม่ติดเลยอ่า งานเก่ายังดองอยู่เลย 555 แต่น่าสนุกครับ สงสัยต้องครีเอทตัวง่ายๆซะละจะได้ไม่เป็นภาระให้ลูกหลาน

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 02:15:08 AM »
ผมตั้งคำถามแรกเองครับ

เห็นว่าเราก็ยังไม่มีหัวข้อต่อไปที่จ่อรอคิว และมีคนมีปัญหาเสร็จไม่ทัน งานนี้เราลากยาวได้แค่ไหนครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal