ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องลงสีโมเดลครับ  (อ่าน 9439 ครั้ง)

xtrax3d

• เด็กฝึกงาน
  • *
ถามเรื่องลงสีโมเดลครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2014, 11:16:55 AM »
พอดีผมไปซื้อสีอะคลิลิคของซากุระมาเลยหาข้อมูลในเน็ตดูว่าจะใช้ทาโมเดลเวริคไหมเลยลองให้พี่ google หาข้อมูลให้เลยเจอข้อมูลของเทพNarinเข้า ใช้อะคลิลิคซากุระพอดีซะด้วยก็เลยได้ตามเข้ามาที่นี่ ดีเลยครับ ก็เลยเห็นงานพรีเดเตอร์สวยๆเพียบเลย สุดยอดมากครับ พอดีผมเพิ่งลงสีโมเดลเลยอยากถาม narin ว่า
1.ลงสีแล้วใช้อะไรพ่นเคลียครับ
2.เห็นในงานมีส่วนด้านบ้างเงาบ้างใช้เทคนิคยังไงครับ
3.ส่วนของโลหะเช่นมีด แล้วพวกทองๆใช้สีของอะไรครับเพราะผมหาของซะกุระไม่มีสีเงินสีทอง

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: ถามเรื่องลงสีโมเดลครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:02:52 AM »
 สวัสดีครับคุณ xtrax3d  สีซากุระดีในระดับปานกลางครับ ไม่แย่เหมือนหลายๆยี่ห้อที่วางข้างๆกัน ( น่าจะนึกภาพออก  :D  ) และก็ไม่ดีมากเท่าสีอคริลิกหลอดที่ผลิตออกมาเพื่อเพ้นท์ฟิกเกอร์โดยเฉพาะ  คนเพ่งเริ่มต้นใช้ได้ มืออาชีพก็ใช้ดีครับ แต่ก็ต้องมีปะปน สีชนิดอื่น และยี่ห้ออื่น ตามแต่ความเหมาะสม สำหรับผมนะครับ

- เคลียร์ ผมใช้ของ Layland พ่นครับ มีให้เลือกทั้งเงา และ ด้าน  ที่เลือกใช้ยี่ห้อนี้เพราะความเข้มข้นของเนื้อสีและทินเนอร์กำลังดี แล้วก็แห้งไวด้วยครับ

- ที่เห็นในตัวงานมีทั้งส่วนที่เงาและด้าน เพราะใช้ทั้งการพ่นเคลียร์และการทาสีด้านครับ  ส่วนที่ด้านผมชอบใช้สีของซากุระทาเพียวๆเลย สีนี่มีคุณสมบัติคือด้านสนิท ทาเสร็จแล้วไม่ต้องพ่นอะไรทับทั้งสิ้น ส่วนที่เงา ถ้าเป็นชิ้นที่แยกทำสีก่อนประกอบ ผมก็พ่นเคลียร์เงาเลยครับ พ่นกลางวันกลางแดด รับรองเงาแว๊บๆ  แต่ถ้าเป็นส่วนเล็กๆ ผมก็จะใช้เคลียร์เงานี่แหละพ่นออกมาใส่ภาชนะอะไรก้ได้ที่เรามี แล้วก้ใช้พู่กันทาเอา  เทคนิคคือทาไปทางเดียว รอบเดียว ถ้าไม่ทั่วรอให้แห้งแล้วค่อยทาทับอีกรอบ  อย่าไปทาทับไปทับมาเพราะว่ามทินเนอร์มันจะไปละลายสีที่ทาด้านล่างขึ้นมา แก้งานกันเพลินเลยครับทีนี้ ;D
      ส่วนถ้าสงสัยว่าด้าน ทำไมไม่พ่นเคลียร์ด้าน เพราะว่าเคลียร์ด้านจริงๆแล้วนั้นมันมีคุณสมบัติแค่ " กึ่งเงากึ่งด้าน " เท่านั้นครับ ไม่ด้านสนิทเหมือนกับเสื้อผ้าที่เราใส่  ถ้าอยากได้งานกึ่งเงากึ่งด้านกำลังดีก็ใช้เคลียร์ด้านพ่นได้เลยครับ

- ซากุระ มีสีเงินกับ ทองนะครับ แต่เหมือนเอาไว้ใช้กับงานการฝีมือเด็กๆมากกว่า  ใช้สีเงินกับทองของ Layland ได้เลยครับ  พ่นออก แล้วใช้พู่กันทาเลย  อย่าลืมล้างพู่กันด้วยทินเนอร์นะครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 05:45:21 AM โดย Narin »

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 12:50:34 AM »
เข้ามาอ่านด้วยคนครับ  8)

xtrax3d

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 01:09:45 AM »
 :) ;D ขอบคุณมากครับคุณ Narin เป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับผมครับ วันนี้ผมไปเจอฝรั่งรีวิวงานคุณบน youtube เยอะเลยครับเห็นแล้วภูมิใจในฝีมือคนไทยจริงๆเลยครับฝรั่งชมไม่ขาดปากเลยครับออสซั่มๆๆๆ สุดยอดมากครับ 

Nattaman

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 06:07:17 AM »
      เทคนิคดีๆ ความรู้อันเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง สำหรับพวกเราทุกๆคน ขอบคุณด้วยครับ โชคดีนะครับ คุณ xtrax3d ที่ยุคนี้มี
โซเชี่ยล ติดต่อเข้าถึงกันได้ง่ายๆ เคล็ดลับบางอย่างจากมืออาชีพ ไม่ได้มากันง่ายๆ หากเป็นเมื่อสมัยก่อน  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 10:40:57 PM โดย Nattaman »

Narin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 09:03:37 AM »
ขอบคุณสำหรับคำชมด้วยครับคุณ xtrax3d   :)   มีข้อสงสัยไม่ว่าจะเรืองปั้น หรือเรื่องสี ก็สอบถามกันมาได้อีกครับ ทั้งผมและเพื่อนๆในบ้านนี้ยินดีช่วยเหลือเสมอ  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

barank

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2014, 10:04:08 PM »
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำถามดีๆแบบนี้ และขอขอบคุณมากๆเช่นกันสำหรับคำตอบที่ชัดเจนของท่านพี่ นรินทร์ ;D

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:23:33 AM »
ผมก็ใช้สีนี้ตามพี่อ่ะ แต่สงสัยไม่เหมาะกับ air brush เพราะที่เคยใช้มามันแห้งเร็วมากอ่ะ หรือผมไม่เป็นเอง 55 หรือว่ามันสูตรน้ำรึป่าวครับ แต่สีมันด้านสนิทจริงๆ

Narin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 08:35:09 PM »
ผมก็ใช้สีนี้ตามพี่อ่ะ แต่สงสัยไม่เหมาะกับ air brush เพราะที่เคยใช้มามันแห้งเร็วมากอ่ะ หรือผมไม่เป็นเอง 55 หรือว่ามันสูตรน้ำรึป่าวครับ แต่สีมันด้านสนิทจริงๆ

ดีครับที่น้องบอกซะตั้งแต่ตอนนี้  เพราะถ้ายังใช้ต่อไปแอร์บรัชน้องมันจะเจ๊งแบบกู่ไม่กลับ ไม่ได้เปลี่ยนแค่นมหนู แต่เปลี่ยนทั้งด้าม เพราะสีอครีลิคมันเอามาพ่นไม่ได้น่ะครับ  สีพ่นต้องทินเนอร์เท่านั้น สีสูตรน้ำอณูของเม็ดสีมันใหญ่กว่าสีเชื้อทินเนอร์ พ่นไปนมหนูมันจะตัน แล้วล้างออกลำบาก ทีนี้ก้านเข็ม กับกลไกข้างในมันจะฝืดไปหมด นานเข้าอาจจะซ่อมลำบาก เสียถาวร
  สีอคริลิคพ่นได้เฉพาะกับกาพ่นสีนะครับ เข็มมันจะใหญ่ ล้างได้สะดวก  แอร์บรัชพ่นโมเดลแบบเราพ่นสีทินเนอร์เท่านั้นครับ จะเป็น gunze หรือสีสเปรย์กระป๋อง ฉีดออกมาใช้ก็ได้ ไม่มีปัญหา  ;)

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 11:26:10 PM »
ผมอ่านของนัท เกือบลองแล้วมั้ยล่ะ. ดีนะพี่มาเตือน

ผมเห็นในยูทูปเค้าใช้สีหมึก ที่เป็นขวดๆ พ่นโมเดลเนื้อใสๆ แบบนี้จะเป็นอะไรมั้ยครับ

กะบางคนแค่วาดรูปลงกระดาษเฉยๆ แบบพ่นเกลี่ยสี ใช้สีน้ำธรรมดา จะเป็นอะไรมั้ยครับ เห็นมันน่าจะ ละลายในน้ำได้น่าจะทำความสะอาดง่าย

Narin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 08:16:01 AM »
ผมอ่านของนัท เกือบลองแล้วมั้ยล่ะ. ดีนะพี่มาเตือน

ผมเห็นในยูทูปเค้าใช้สีหมึก ที่เป็นขวดๆ พ่นโมเดลเนื้อใสๆ แบบนี้จะเป็นอะไรมั้ยครับ

กะบางคนแค่วาดรูปลงกระดาษเฉยๆ แบบพ่นเกลี่ยสี ใช้สีน้ำธรรมดา จะเป็นอะไรมั้ยครับ เห็นมันน่าจะ ละลายในน้ำได้น่าจะทำความสะอาดง่าย

สีหมึก กะ สีน้ำ ใช้ได้โลดเลยจ้า  :D  สีหมึกแต่ก่อนผมก็ใช้พ่นงานวาดเหมือนกันตอนเรียนอะนะ สีมันใสอณูละเอียดใช้ได้สบาย สีน้ำถ้าเนื้อสีไม่มากไปก็ไม่เป็นไร  อย่าเข้าใจผิดว่าน้ำเปล่าจะล้างแอร์บรัชได้ดีที่สุดนะ  มันล้างได้แค่ที่เราเห็น แต่ข้างในนี่อุดตันเราไม่รู้  สีทินเนอร์ล้างด้วยนินเนอร์นี่ชัวร์ที่สุด  ถ้าใครมีงบหน่อยเค้าก้มีน้ำยาล้างแอร์บรัชของ badger ขายด้วยนะ  ;)

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 12:59:32 PM »

ดีครับที่น้องบอกซะตั้งแต่ตอนนี้  เพราะถ้ายังใช้ต่อไปแอร์บรัชน้องมันจะเจ๊งแบบกู่ไม่กลับ ไม่ได้เปลี่ยนแค่นมหนู แต่เปลี่ยนทั้งด้าม เพราะสีอครีลิคมันเอามาพ่นไม่ได้น่ะครับ  สีพ่นต้องทินเนอร์เท่านั้น สีสูตรน้ำอณูของเม็ดสีมันใหญ่กว่าสีเชื้อทินเนอร์ พ่นไปนมหนูมันจะตัน แล้วล้างออกลำบาก ทีนี้ก้านเข็ม กับกลไกข้างในมันจะฝืดไปหมด นานเข้าอาจจะซ่อมลำบาก เสียถาวร
  สีอคริลิคพ่นได้เฉพาะกับกาพ่นสีนะครับ เข็มมันจะใหญ่ ล้างได้สะดวก  แอร์บรัชพ่นโมเดลแบบเราพ่นสีทินเนอร์เท่านั้นครับ จะเป็น gunze หรือสีสเปรย์กระป๋อง ฉีดออกมาใช้ก็ได้ ไม่มีปัญหา  ;)
กระจ่างเลยครับ งั้นลงสีคราวหน้าคงต้องยอมซื้อของแพงซะละ ขอบคุณครับพี่นรินทร์

ikokoh

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 11:36:32 PM »
มาเพิ่มเติมการล้างสีอะคลิลิค (เชื้อน้ำที่ใช้วาดภาพ) หรือสีหมึกออกจากกรวยแอร์บรัชครับ ผมใช้แอลกอฮอล์ล้างแผล (สีฟ้าๆ) ล้างสีหลุดง่ายดีครับแถมกลิ่นไม่เหม็นดีครับ

barank

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 07:53:38 AM »
ขอบพระคุณทุกๆวคมารู้ที่ทุกๆท่านนำมาแชร์กันอย่างมากเลยครับผม  ;D ;D ;D

piyaleck

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 03:24:16 AM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคมาแบ่งปั่นครับผม

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal