ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการนวด sculpey firm ครับ  (อ่าน 1477 ครั้ง)

achucrof

• เด็กฝึกงาน
  • *
สอบถามเรื่องการนวด sculpey firm ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 07:33:39 AM »
สอบถามว่าต้องนวดจนนิ่มขนาดไหน จึงจะเอามาปั้นและใช้เครื่องมือเกลี่ยดินได้ง่ายๆ ครับ

ขอบคุณครับ

termpoom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • -----
Re: สอบถามเรื่องการนวด sculpey firm ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 07:43:09 AM »
ผมว่าแล้วแต่คนจะชอบนะ เพราะส่วนตัวผมชอบแข็งๆเลยแหละ จับแล้วรายละเอียดไม่หาย
ดินผมเกลี่ยไม่มาก อุปกรณ์ผม ส่วนใหญ่จะโมเอง ตะไบให้คมเฉือนแทนมีดเลยครับ แล้วค่อยเกลี่ย

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
Re: สอบถามเรื่องการนวด sculpey firm ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 06:46:04 AM »
บางคนชอบดินแข็ง บางคนชอบแบบนิ่มแล้วแต่ความชอบและความถนัดมือเลย แต่ถ้านวดพวกดินที่มันร่วนหรือเริ่มแข็งเพราะเก็บนานต้องนวดให้เนื้อเนียนเข้ากันดีก่อนปั้น การเก็บรายละเอียดก็ขึ้นอยู่กับการปั้นว่าต้องการ texture แบบไหน ก็อาจจะใช้น้ำมันผสมดินช่วยในการเกลี่ยเก็บรายละเอียดผิวงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2014, 06:48:06 AM โดย venom »

barank

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 07:15:04 AM »
ลองแยกไว้เป็นส่วนๆดูก็ได้ครับ ผมเองชอบแบบนิ่มๆก่อนแล้วค่อยแข็งๆๆ จากนั้นค่อยแข็งมากๆ  ::) ::) ::) หรือว่าผม เรียงผิด

อันนี้โดยส่วนตัวนะครับผมชอบให้โครงภายในแข็งๆหน่อย เวลากดน้ำหนักลงไปจะได้ไม่หยวบมาก จากนั้นก็เป็นชั้น เซลแท้..(กลางๆ)  จากนั้นก็เป็นชั้นผิวหนังครับ อันีน้นิ่มหน่อยจะได้เกลี่ยง่ายขึ้นนิดนึง

แต่เอาจริงๆผมก็ชอบแข็งๆไว้ก่อนครับ เหตุผลตามที่ท่านพี่เติมว่า สคัปปี้เวลามันนิ่มมากๆแล้ว..จากเหตุการณ์ที่เจอบ่อยๆ นั้งทำมารวมครึ่งวัน ปั้นใกล้ได้จุดที่ตรงการ เพลอ.จับผิดจุดนิดเดียว...เหมือนโดน  รีโหลดงานเลยครับ

แต่อันนี้ต้องลองดูตามใจเราชอบเลยครับตามพี่ครูวีว่าเอาไว้เลย  แบบว่าผมชอบตาม ท่านใดให้ผมตามไปไหนผมไปหมดเลย   ยิ่งถ้ามีสาวๆนะผมยิ่งชอบไป.(แบบว่าได้ช่วยเหลือผู้ที่อ่อนแอกว่า พี่ๆในนี้สอนเอาไว้อย่างงั้นครับ  ::) )

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal