ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง bust ผลงานก่าที่เคยทำครับ  (อ่าน 5514 ครั้ง)

sab02

• สุดยอดโมเดลเลอร์
ทำไมต้อง bust ผลงานก่าที่เคยทำครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 11:36:04 AM »
ย้อนอดีตกันอีกแล้วน่ะครับ เขาว่ากันว่าคนเราพออายุมากขึ้นมักจะชอบพูดถึงอดีตที่เราต่างผ่านประสบการณ์มา บางคนก็จะโดนทักว่า " แก่แล้วน่ะ " มาย้อนดูตัวเองก็แก่แล้วจริงๆ ผมบนหัวก็เริ่มลดลง มีหงอกปนประปราย ฟังเพลงก็ไปหาที่แบบเก่าๆตอนเราป๊อบปี้เลิฟ แหะๆ ก็ยังดีที่เวปนี้มีห้องนี้ให้บ่น คุยตามประสา ครับ คนคอโมเดล ก็ไม่มีอะไรมากครับ ผมไล่ลบไฟล์ก่าๆในฮาดดิส พอดีไปเจองานสมัยหัดปั้นโมเดลแต่ได้เคยโพสลง Zm หรือเปล่าจำไม่ได้ครับ เพราะนานจริงๆ ตั้งแต่เจ้าของเวปยังไม่มีลูกจน ลูกสองปาเข้าไปแล้วโตเข้าโรงเรียนกันหมด ชิ้นแรกจะเป็น หน้ากากพรีเดเตอร์ ครับ แล้ว ตามมาด้วย เอป ซาเปี่ยนจากเฮลบอย และก็ไอ้กุ้ง จากดิสติก 9 ผลงานทั้งหมดไม่ประสบความสำเร็จน่ะครับ... ;D ;D ;D

sab02

Re: ทำไมต้อง bust ผลงานก่าที่เคยทำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 12:05:27 PM »
ผมหัดเคยปั้นพวกดินน้ำมันเล่นสมัยเด็กๆน่ะครับ พอจะมาปั้นงานหรืออะไรที่เราชอบ ผมจะมองไปที่งานที่เราอยากได้ หมายถึงว่าผมอยากได้โมเดลแบบไหนผมก็จะปั้นแบบนั้น บัส เป็นแนวโมดลที่คิดว่าชอบ ถ้ามาวางโชวว์มันคงสวยดี แต่พระเจ้าช่วย ผมมันโลภไปหรือเปล่าเริ่มปั้นก็เล่นขนาด 1/1 เลย แหะๆ  คิดว่าความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามก็อยู่ที่นั่นครับ แหะๆ ::)  หลายๆท่านก็เริ่มจากเวปนี้น่ะครับที่เริ่มอยากฝึกให้ตัวเองเก่งขึ้น .....ไม่ได้มีน้องบะแรงค์คนเดียวที่เริ่มต้นไม่ดีพี่ก็เหมือนกัน แหะๆ  ;D มาที่งานโมมั่ง วัสดุเป็นดินน้ำมันครับ ผมเริ่มจากวัสดุที่คุ้นเคย เป็นดินน้ำมันปั้นแบบครับ ผมซื้อจากร้านเรซิ่นอาท ตรงข้ามโรงเรียนสาระ เนื้อดินจะแข็งกว่าดินน้ำมันทั่วไปนิดหน่อย วิจารณ์งานได้น่ะครับ

เปรียบเทียบขนาดกับตัวผม สมัยนั้นยังละอ่อนอยู่แหะๆ... ;D ;D

ส่วนสาเหตุที่ตัวนี้ไม่สำเร็จก็เกิดจากโครงสร้างอีกเหมือนกัน โมเดลนี้ไม่มีโครงอะไรเลย ผมโปะดินน้ำมันไปบนเก้าอี้ไม้เฉยๆ แน่นอนว่าไม่มีอะไรยึดเกี่ยวดิน แค่เดินเฉี่ยวนิดเดียว เอปก็สามารถร่วงลงมาเละได้.....แหะๆ :'(

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: ทำไมต้อง bust ผลงานก่าที่เคยทำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 12:29:23 PM »
 จำได้แสบรู้สึกว่าตัวนี้ก็เคยลง ปั้นบัสท์ 1:1 ตัวแรกได้ขนาดนี้ก็เก่งแล้ว ดูๆไปก็คล้ายๆ grey alien เหมือนกันนะ โมเดลนะไม่ใช่คน  ;D   คนปั้นหน้าเหมือนพระเอกหนังครับ  8)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

sab02

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 12:38:09 PM »
ไม่มีอะไรมาหยุดยั้งผมได้ครับ หลังจากหลบไปเลียแผลใจผมกลับมาใหม่กับโปรเจคใหม่ distric 9 ไอ้ตัวเอเลี่ยนกุ้งครับ ขนาด 1/1 อีกเช่นกัน แหะๆ ไม่เข็ด.. ;D ;D ;D

การทำงานครั้งนี้มีการวางแผนที่ดีขึ้น ผมลงทุนไปซื้อท่อประปาแล้วให้ที่ร้านเขากลึงเกลียว ทำแบบที่ยึดดินของนักปั้นต่างประเทศเลยโดยยึดไปบนเก้าอี้ไม้เจ้ากรรมตัวเก่าของผม  ;D ;D แล้วก็เริ่มปั้นงาน วัสดุก็เหมือนเดิม ดินน้ำมันครับ

ส่วนเจ้ากุ้งนี้ไม่ประสบความสำเร็จเนื่องจากต้องย้ายบ้านเนื่องจากเปลี่ยนงานครับ มันชำรุดไปขณะขนย้าย ทำให้รู้สึกตรอมใจหมดกำลังใจทำต่อเลยพับโครงการไป แล้วหลังจากห่างหายไปผมก็กลับมาปั้นอีก หาความสุขตามอัธภาพ แต่ในสเกลที่เล็กลงเพราะย้ายมาอยู่คอนโด ความบ้าหายไป มองไปตรงที่ว่า อยากจะทำให้มันสำเร็จสักชิ้น เคยคิดเหมือนกันน่ะ เห้ย เรากำลังทำอะไรอยู่ เราทำไปทำไม อาชีพก็ไม่ใช่ แล้วเราแก่แล้วน่ะมัวมานั่งปั้นอะไรเล่นอยู่ได้  แต่มันเหมือนปมอ่ะ ไม่รู้ว่าทุกคนเคยเป็นหรือ
เปล่า อยากทำความฝันหรือว่า ฝันอยากทำอะไรแล้วอยากทำให้มันสำเร็จ ผมไม่ได้จะบอกว่าทุกวันนี้ ผมทำสำเร็จน่ะ เพราะทุกตัวที่ทำส่วนมากจะมีอันเป็นไป แหะๆ  ก็คุยกันขำๆตามประสาครับ..................... ;D ;D ;D ;D ;D ;D

sab02

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 12:51:29 PM »
ขอบคุณครับเสี่ยนรินทร์ที่ชม... ;D ;D  เดี๋ยวเรานัดเจอตัวจริงกันหน่อย เวลาผ่านไป ดูซิใครแก่ไปถึงไหนกันแล้ว แหะๆ  ;D

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 06:18:30 PM »
เก่งมากๆครับแสบปั้นตัวใหญ่ขนาดนี้ได้ พี่เองยังไม่กล้าเลย ยอดเยี่ยมจ้า ;D ;D ;D

sab02

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:13:37 PM »
แหะๆ ขอบคุณครับพี่วัช.... ;D

ikokoh

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:18:47 PM »
เยี่ยมมากครับ ชอบมากใหญ่สะใจดีจัง :)

sab02

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 09:42:18 PM »
ขอบคุณครับพี่โก้.. อนาคตอาจจะทำใหญ่ๆแบบนี้อีก แหะๆ.. ;D ;D ;D ;D ไม่เข็ด

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 11:16:40 PM »
ขอบคุณครับเสี่ยนรินทร์ที่ชม... ;D ;D  เดี๋ยวเรานัดเจอตัวจริงกันหน่อย เวลาผ่านไป ดูซิใครแก่ไปถึงไหนกันแล้ว แหะๆ  ;D
ได้เลยแสบ จะนัดเจอเร็วๆนี้แหละ แต่ผมคงไม่แก่แล้วล่ะ เพราะตอนวัยรุ่นหน้ามันแก่ไปแล้ว  ;D    ขอบคุณรูปที่ส่งมาด้วยนะ  :D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

sab02

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 11:56:00 PM »
ครับ เสี่ยนรินทร์....รอๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 12:09:22 AM »
ชอบ ฟิชโช่ ครับ เพราะเกิดวันเดียวกัน  8)

sab02

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 12:32:44 AM »
ผมแอบเห็นคุณเติมภูมิปั้นอยู่น่ะ เอป ซาเปี่ยนอ่ะ.... ;D ;D ;D

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 09:45:27 AM »
เติมภูมิเกิดวันที่เค้ายิงปธน.ลินคอร์นเหรอ555

งานดีนะแสบ น่าเสียดายที่ไม่ได้ทำต่อให้เสร็จ เหลือแค่ดีเทลกับทำรายละเอียดพื้นผิวเอง
เห็นแอบบ่น ไม่ต้องท้อหรอกนะว่างานปั้นมันไม่ใช่อาชีพเรา ที่เริ่มทำกัน ที่ลงทุนไปให้ช่างทำเกลียวให้ก็ไม่ใช่เพราะชอบหรอกรึ มีงานอดิเรกที่ออกมาเป็นชิ้นเป็นอันนี่ภูมิใจดีจะตาย อย่าลืมดิ ว่าน้าSimon Lee spiderzeroน่ะแกเรียนมาทำมาคนละสาย หากินมาไม่เคยเกี่ยวกะศิลป์เลยนะ จบมาเก็ตติ้งแล้วทำเวปไซท์หรือไงเนี่ย กว่าจะเริ่มปั้นจริงๆจังอายุก็เกือบ50พอดี แล้วเป็นไงบรรลุเลย  ขยันทำไปเรื่อยๆเราก็เก่งเอง แถมประยุต์ใช้กับงานอื่นได้อีกตั้งหลายแบบด้วย

sab02

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 10:10:21 AM »
พี่บังขอยคุณครับที่ให้กำลังใจ.. ;D ลุยกันต่อไปครับ.....จะปั้นต่อไปเรื่อยๆครับ.. ;D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal