ผู้เขียน หัวข้อ: w.i.p. sd hellboy ตามลายเส้นที่ผมออกแบบ # เป็นงานปั้นแบบจริงจังครั้งแรก (ไม่ถนัดทางปั้นเลย)  (อ่าน 838 ครั้ง)

termpoom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • -----
อย่างแจ่มครับ มีแลคโตปาซิลัสด้วย  8)

barank

ตาสดใส สะท้อนแสง ฟันเล็กน่ารัก บวกกับความเนี้ยที่เพิ่มขึ้นมาอีก เยี่ยมเลย รอชมต่อเลยครับท่านพี่โก้  ;D ;D ;D

ikokoh

อัพเดท 10 ส.ค. 57

แกนสำหรับต่อเขา ผมใช้น๊อตเลยครับเพื่อการรับน้ำหนัก ผมใช้สว่านมือเจาะบริเวณหัวแล้วหาหลอดกาแฟขนาดที่รองรับแกนน๊อตขนาดใกล้เคียงกันฝั่งลงไปเพื่อไม่ให้ดินยุ้ย (คล้ายๆการฝั่งพุกผนังบ้าน) ก็จะสะดวกในการถอดเขาออกมาทำงานต่อ ;D [size=78%] # พอใส่เขาแล้วทำไมมันกลายเป็น Shrek ไปหว่า :'(   

มุมบน

ตรงบริเวณกรามที่เห็นรอยดินด่างๆนั่น ได้มีการซ่อมแซมเนื่องจากตอนผมทำการปั้นลำตัว ผมทำคอและเดือยที่ติดกับหัวหักคาลำตัวเลย # สตั๊นไป 10 วิ :'(

ลำตัวภาพด้านหน้า / ข้าง / หลัง # ลำตัวหลังจากมีการซ่อมแซมใหม่เพราะเมื่อวานทำดินปริเกือบทั้งตัว :'( เนื่องจากการฝั่งแกนขา ซึ่งผมใช้ตะปูซีเมนท์เพื่อรับน้ำหนักตัวที่ใหญ่แล้วขาเล็ก # ตรงคอนั้นคือแกนเดือยที่หักครับ # สตั๊นหนที่สองไปอีก 10 วิ  :'( :'(

แขนซ้าย (ยังไม่ได้ขัดแต่ง)

ลองประกบดู :) ..โอ้วว เหนื่อยโฮกกกก :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2014, 07:45:37 PM โดย ikokoh »

rampag69

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น

rezooms

ไวดีจังเลยครับบบ :) ;) ทันใจๆ

barank

มาแล้วๆ จะประกอบร่างแล้วๆๆ  ;D ;D ;D รอชมต่อเลยครับ ไฟมาเลยๆๆ  ;D ;D ;D

ikokoh

อัพเดท 11 ส.ค. 57 # ได้มาอีกนิดนึงครับ
ทำการขัดแต่ง เจียรคร่าวๆ เพื่อเช็คทรงตามที่ต้องการ แล้วเจาะฝัง ball jointed ตำแหน่งแขนทั้ง 2 ข้าง

โครงแขนขวาใช้วัสดุเหลือใช้มาทำ เป็นแกนกระดาษของแผ่นฟรอยด์ / ทำการยัดฟรอยด์โดยเว้นหัวท้ายไว้สำหรับอัดอีพ็อกซี่เพื่อยึดแกน
ball jointed ด้านหัวไหล่

ปั้นหัวไหล่เสริมเพื่อยืด ball jointed แล้วใช้มีดแกะทรงคร่าวๆตามที่เราต้องการ เพื่อนำมาขัดในขั้นต่อไปครับ

ปั้นอีพ็อกซี่ยึดกับแกนน๊อตตำแหน่งเขา รอแห้งเพื่อที่จะทำการปั้นเขาต่อครับ และปั้นมวยผมด้านหลังเพิ่ม

แก้ไขแกน ball jointed ใหม่ให้แข็งแรงขึ้นโดยใช้แกนลวดทองเหลือง (ลวดเชื่อม)
ปล.อุปกรณ์ตัดแกนลวดทองเหลืองผมใช้คีมตัดสลิงค์ (ตัดง่าย ไม่ต้องออกแรงมาก) เมื่อก่อนผมไม่ทราบ เลยใช้เลื่อยอเนกประสงค์ตัด..นิ้วแทบแหก[/size][/font]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2014, 09:24:27 PM โดย ikokoh »

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

Bang64

เฮ้ย สุดยอด วางแผนงานวัสดุได้ดีมาก  :o  ทึ่งอะ

sab02

ชอบ ball jointed มากๆไอเดียดีจริง ขยับได้ด้วยอยากทำมั่ง ซื้อที่ไหนได้อ่ะครับพี่โก้... ;D

termpoom

• -----
สุดยอด ชายคนนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ มีอะไรน่าตื่นเต้นมาอวดตลอด  8)

barank

คุณพระช่วย แต่งานนี้ คุณพระไม่เกี่ยวเลย เพราะฝีมือท่านพี่โก้ล้วนๆงานยิ่งเพิ่มความน่าสนใจความน่ารัก เข้าไปอีกมากๆ มีหล่อแจกไหมครับ อิอิ  ::) ::) ::)
เอ้ยหล่อแลกสิ จะขออย่างเดียวเลยเรา และรบกวนถานท่านพี่นิดนึงว่า หาซื้อบอลจอยท์แต่ใดมา อยากเอามาเล่นมั่งๆ หรือบอกทางพี่แสบแทนก็ได้ครับ เดียวน้องไปขอพี่แสบอีกที... ::) ::) ::)

ikokoh

ขอบคุณทุกท่านครับ กับทุกๆคอมเม้นต์นะครับผม ;)
• จริงๆผมขอสารภาพเลยครับว่าไม่ได้วางแผนที่จะทำให้ขยับได้ ทำๆไปนึกออกว่ามี ball jointed ก็เลยงานงอกครับ :'(
• ส่วนเรื่องวัสดุเหลือใช้ผมน่าจะติดมาจากการเล่นพวกกันพลานะครับ เลยมีวัสดุไว้โมนิดๆหน่อยๆอ่ะครับ แหะๆ ;D
• ball jointed ลองหาตามร้านพวกที่ขายกันดั้มนะครับ(ที่ไม่ใช่ตามห้างนะครับ) หรือไม่ที่สะพานเหล็กน่าจะมีครับ เดี๋ยวผมเจอแล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับผม :D

barank

ขอบคุณทุกท่านครับ กับทุกๆคอมเม้นต์นะครับผม ;)
• จริงๆผมขอสารภาพเลยครับว่าไม่ได้วางแผนที่จะทำให้ขยับได้ ทำๆไปนึกออกว่ามี ball jointed ก็เลยงานงอกครับ :'(
• ส่วนเรื่องวัสดุเหลือใช้ผมน่าจะติดมาจากการเล่นพวกกันพลานะครับ เลยมีวัสดุไว้โมนิดๆหน่อยๆอ่ะครับ แหะๆ ;D
• ball jointed ลองหาตามร้านพวกที่ขายกันดั้มนะครับ(ที่ไม่ใช่ตามห้างนะครับ) หรือไม่ที่สะพานเหล็กน่าจะมีครับ เดี๋ยวผมเจอแล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับผม :D

ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับท่านพี่โก้  ;) ;D ;D ;D น้องจะเล่นมั่งๆๆๆ

rezooms

ไวจริงๆครับงามขึ้นทุกวันๆ ขอเสริมนิดนึงครับ ball jointed หาซื้อง่ายครับ ร้านไหนมีกล่องกันดั้มตั้ง น่าจะมี ไม่สะดวกไปหา ก็มีตามร้านค้าออนไลน์ ที่ขายกันดั้มเช่นกันครับบ  :) :)

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal