ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้โยนหินถามทาง : สนใจจะให้ผม review artbook ไหมครับ  (อ่าน 1959 ครั้ง)

Bang64

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
เอาละ ผมเองครับ บัง สมาชิกใหม่ในforumนี้เพิ่งเข้ามาได้ไม่นาน อย่างที่ผมบอกนะครับ ว่าผมดีใจมากที่เรามีบอร์ดฟอรั่มของคน/ทยที่สนใจงานปั้น โมเดลและแบบจำลอง ZM นี่เรียกได้ว่าเป็นช่องทางเดียวเลยที่ผมติดต่อสนทนาวิสาแบบชาวเราประสาคอเดียวกัน
ผมเองก็อยากจะสนับสนุนในแบบของผมที่ทำได้ ครั้นจะปั้นจะทำงานมาโชว์ ผมก็ยังอ่อนด้อยทางนี้อยู่ กล้องก็เห่ย จะริเขียนtutorial ก็ยังเกินตัวไป
มาเหลียวๆดูในห้อง ผมพบว่าของที่มีอยู่มากก็คือ artbook ประเภท art of film, งานคอนเซปท์จากวีดีโอเกม หนังสืออาร์ตทั้งสมัยเก่าใหม่ ทั้งฝรั่งทั้งญีปุ่น มีทั้งหนังสืองานของนิราซาว่า และทาเคดะเกือบครบคอเลคชั่นและทั้งที่เกี่ยวกับงานปั้นทั้งตรงและอ้อม เรียกได้ว่าตั้งแต่ทำงานที่นี Amazonกะkinokuniya รับประทานเงินผมไปมากที่สุด น่าจะเกินสองร้อยห้าสิบเล่มได้ ทำงานมาได้ตังซื้อหนังสือพวกนี้แบบว่าเก็บกดมานาน
ผมเห็นว่าหนังสือพวกนี้มีประโยชน์ดี เหมาะแก่เป็นแรงบันดาลใจให้กับชาวเรา ทั้งที่ทำงานปั้นหรือเรียนอยู่ หรือสนใจทางศิลปะก็ตาม ผมพูดตรงๆก่อนมานี่็ไม่รู้จักศิลปิน นักวาดภาพประกอบอะไรเลย ได้หนังสือนี่ละ เปิดโลกให้และช่วยให้ผมพัฒนาได้เร็วมาก
ที่สำคัญ หนังสือพวกนี้เวลามันมาเมืองไทยมันแพงครับ กว่าจะซื้อเล่มนึงกลั้นใจมากสมัยก่อน นี่อยู่อมริกามันถูกกว่ามากๆๆๆเวลาซื้อทางเวปมีส่วนลดอีก เลยซื้อได้ไม่รู้สึกผิดมาก
 ผมก็คิดว่าคงจะดีถ้ามีใครรีวิวให้มาพลิกๆดูให้ว่ามันมีอะไรน่าสนใจบ้าง เผื่อประกอบการตัดสินใจในการสั่งหรือซื้อ
ผมก็คงใช้วิธีถ่ายรูปมาให้ดูว่าข้างในมีไฮไลท์อะไรบ้าง ความน่าสนใจมีไรบ้าง ประกอบกับจำนวนหน้า ขนาด ราคา เลขisbn เผื่อใครสนใจจะไปสั่งซื้อ งานนี้ตั้งใจว่าจะอย่างน้อยๆก็เดือนละ สองเล่มละมั้งครับ ถ้าบางทีนังสือมีชุดเดียวกับอาจจะเอามารีวิวพร้อมกัน แบ่งๆกันดู

งานนี้ไม่ใช่การสแกนแจก รีวิวกันเฉยๆ ไม่มีการค้าแฝง ไม่มีคอมมิชชั่น ไม่มีการขายต่อกัน ไม่รับสั่งซื้อ ไม่มีลิงค์ไปไหนทั้งนั้น ทำด้วยใจกันล้วนๆละ หนังสือก็ตังผมซื้อเองเก็บสะสมเอง หนังสือเห่ยผมก็ไม่ซื้อไม่เอามาให้ดู ผมแค่อยากเห็นกระทู้ไหลๆมีคนได้เข้ามาสนใจในวงการปั้นกันมากขึ้น มันหงอยมานานหลายปี ตอนนี้มันเหมือนจะกลับมามีคนสนใจมากขึ้น คนชอบๆอย่างผมที่อยู่ในวัยทำงานแล้วก็อยากคืนกำไรบ้างอะไรบ้างน่ะนะครับ
What say you? Yes? No?

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: กระทู้โยนหินถามทาง : สนใจจะให้ผม review artbook ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 01:57:07 AM »
 ผมก็ต้องตอบว่า yes อยู่แล้วครับคุณบัง  ;) 

ขอบคุณมากครับที่มีน้ำใจและสละเวลาเพื่อจะแบ่งปันข้อมูลดีๆกับเพื่อนๆ และแน่นอนว่าทุกคนก็ต้องชอบอยู่แล้ว ได้ทั้งรูปรีวิวดีๆและข้อมูลต่างๆ  จริงผมก็พอมีหนังสือบ้างเหมือนกัน ( แต่น้อยกว่าคุณบังแค่สิบเท่า อิอิ ) ยังไม่มีเวลาที่จะถ่ายรูปหรือสแกนมารีวิวกันเลยครับ  ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
  ปล. ขอบคุณคอมเม้นท์ในต่างแดนด้วยครับ  :)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

THAITIVE

• เด็กฝึกงาน
  • *
Re: กระทู้โยนหินถามทาง : สนใจจะให้ผม review artbook ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 02:04:49 AM »
เยี่ยมครับ :)

sab02

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 02:39:59 AM »
ผมเยสอีกคนครับ... ;D

ikokoh

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 02:58:58 AM »
จัดมาครับ ..ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ ;D

venom

• Administrator
  • Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 05:31:04 AM »
ได้เลยคร๊าบ มานานและ :D

siridech

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 12:37:26 AM »
นั่งรอแล้วครับ จัดมาๆ  ;D ขอบคุณล่วงหน้าครับ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 01:10:34 AM »
 ขอบพระคุณล่วงหน้าครับบ  :)

Bang64

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 01:25:43 AM »
ขอบคุณมากสำหรับการตอบรับนะครับ เอาเป็นว่าจะเอามาลงให้ในห้อง ref &links ช่วงเวลาเช้าๆกลางวันวันอาทิตย์เมืองไทยตามเวลาท้องถิ่นนะครับ แล้วเราเจอกัน ขอบคุณชาว ZM ทุกคนที่สนใจนะครับ

barank

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 09:20:20 PM »
ขอบพระคุณมากๆครับท่าน bang ผมขอเข้าร่วมรับการแบ่งปันอันยิ่งใหญ่ในครั้งนี้ด้วยนะครับ  ;D ;D ;D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal