ผู้เขียน หัวข้อ: ทินเนอร์ที่ใช้กับสีงานโมเดล  (อ่าน 11141 ครั้ง)

termpoom

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • -----
ทินเนอร์ที่ใช้กับสีงานโมเดล
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 06:51:10 AM »
อันเนื่องมาจาก ผมได้ถอยปั้มลมจิ๋วมา 1 ตัวครับ และลองซื้อสี และทินเนอร์ ของ mr.color มาใช้ พ่นได้มั่วซั่วมากๆ กะระยะความแรง ได้งงเต้กกันเลยทีเดียว แต่แค่พ่นรองพื้น มิเป็นไร แต่สภาพผม ค่อนข้างเละตุ้มเป้ะ เหมือนเอาถังสีมาวางไกล้เด็ก 3 ขวบ พอพ่อนเสร็จเป็นที่สาแก่ใจแล้ว ก็ล้างหัวแอร์บรัช แต่ทินเนอร์ของ mr.color ก็แพงซะละเกิน ขวดเท่าลิโพ 95 บาท เลยอยากทราบว่า พวกทินเนอร์ พวกสี ดีๆ เกรดบ้านๆ ใช้ผสมสีบ้างใช้ล้างทำความสะอาดบ้าง ที่ซื้อตามร้านก่อสร้างร้านสีอะไรอย่างนี้ ชนิดไหนใช้ได้ ชนิดไหนใช้ไม่ได้บ้างขอรับ และหากมีอะไรจะแนะนำอีก ก็ขอความกรุณาด้วยขอรับ (พนมมือไหว้) :-*

sab02

Re: ทินเนอร์ที่ใช้กับสีงานโมเดล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 07:49:58 AM »
คุณเติมภูมิแนะนำทินเนอร์ตราแมงมุมครับ เป็นปี๊บฉลากสีเหลือง เซิสเน็ตก็เจอ ราคา 200-300 กว่าบาท จำราคาไม่ได้ครับ มีขายตามร้านวัสดุก่อสร้างทั่วไป   ;D ;D

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: ทินเนอร์ที่ใช้กับสีงานโมเดล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 09:14:41 AM »
 ตามที่คุณแสบว่าครับ  durapon อ่านว่า ดูราป๊อง รูปแมงมุมเต็มๆหน้ากระป๋อง สมัยก่อน hm ก็ใช้แต่ยี่ห้อนี้ ราคาไม่แพงแต่คุณภาพเยี่ยม ใช้ได้ทั้งผสมพ่นสีและล้าง ที่สำคัญไม่เป็นใยด้วย  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 11:00:25 AM »
เวลาล้างเราใช้ทินเนอร์พวกที่ขายทั่วไป เวลาผสมสีก็ใช้แมงมุม, mr.color & tamiya

ตอนนี้ประสบภาวะหาทินเนอร์แมงมุมยากจัง ><"

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 01:58:46 AM »
ขอบคุณขอรับ จะลองไปตามหาดู  :)

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 07:26:20 AM »
วันนี้ลองพ่นอีกครัง พอรู้เรื่องมาขึ้นมานิดนึง ใช้น้ำยาล้างเล็บขวดละ 10 บาทมาล้างหัวใช้ได้ ไม่เหม็นด้วย

ผมซื้อรุ่นนี้มาใช้ครับ

พ่นๆไปซักพัก เอาละ ไอน้ำมันมา แรกๆมันจะยังไม่มา พ่นไปซัก 10 นาทีก่อน มันจะมาละ
ไอ้หลอดใสๆนั่นมันใช่กรองไอน้ำมั้ยครับ ที่มีฝ้าขึ้นนิดหน่อย ก็กดๆเอาลมออกแล้วนะ
มันไม่ช่วยอะไรเลย ผมพ่น 6 โมงเย็น ถ้าเปลี่ยนเป็นพ่นตอนกลางวันนี่ มันจะพอช่วยได้มั้ยครับแบบอากาศร้อนๆงี้

มีเทคนิคอะไร ขอคำแนะนำด้วยขอรับ

venom

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 11:22:14 PM »
แมงมุม หน้าตาโดยประมาณ

wat_sd_model

• นอนวันล่ะ8ชม.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 07:06:54 PM »
แมงมุมใช้ได้ดีในอากาศที่ไม่ร้อนมากถ้าอากาศร้อนมากๆ มันแห้งไวจนอาจเกิดเป็นเม็ดทรายได้เวลาพ่น(ข้อนี้ต้องระวัง) ทินเนอร์ในเกรดนี้ตามท้องตลาดมีหลายยี่ห้อครับเผื่อหาซื้อแมงมุมไม่ได้ เพราะถ้าพ่นหรือทำงานที่ล่ะเอียดมากๆแมงมุมมันจะแห้งไวเกินไปในบางครั้งไม่สามารถรีดหรือพ่นอะไรที่ต้องการความละเอียดสูงๆได้ อาจจะขยับเกรดของทินเนอร์ขึ้นไปอีก(เพื่อปรับให้เหมาะกับการทำงานทินนเนอร์จึงมีระยะเวลาแห้งไม่เหมือนกัน) โดยรวมแล้วทินเนอร์ประเภทนี้เรียกว่า Acrylic Thinner เวลาไปตามร้านวัสดุก็ไปเลือกซื้อเอาเลยจ้า  ;D ;D ;D

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2014, 01:08:07 AM »
ขอบคุณครับ รอยหยักในสมองผมเริ่มมากขึ้นนิดนึงแล้ว  ;D

venom

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 10:07:55 AM »
ตามที่คุณ Wat ว่ามา ตอนนี้เรามาแนะนำ TOA เบอร์ 71 สำหรับงานพ่น ใช้ดีกว่าแมงมุม ราคา ok หาง่ายกว่าด้วยนะ :) ลองดูจ้า

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 12:56:04 AM »
ขอบคุณครับ แต่แมงมุมผมซื้อมาละ 1 กระแป๋ง กว่าผมจะใช้หมดสงสัยใช้เวลาเป็นปีๆ

อีกเรื่อง ผมลองเอามาใช้แบบพู่กันทา มันใช้ยากมากๆเลยครับ ซื้อสีของ mr.color มาใช้ มันไม่เหมาะกับการใช้พู่กันเหลอครับ สูตรทินเนอร์เนี่ย หรือต้องมีเทคนิคอื่นๆ

venom

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 02:59:59 AM »
ขอบคุณครับ แต่แมงมุมผมซื้อมาละ 1 กระแป๋ง กว่าผมจะใช้หมดสงสัยใช้เวลาเป็นปีๆ

อีกเรื่อง ผมลองเอามาใช้แบบพู่กันทา มันใช้ยากมากๆเลยครับ ซื้อสีของ mr.color มาใช้ มันไม่เหมาะกับการใช้พู่กันเหรอครับ สูตรทินเนอร์เนี่ย หรือต้องมีเทคนิคอื่นๆ

เราก็ใช้ทาบ่อยๆ นะ สำหรับงานทาทินเนอร์ไม่ควรผสมเยอะ

Narin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 07:31:03 AM »
 สีทินเนอร์ถ้าจะทาต้องทารอบเดียว เพียวๆ เน้นๆ คนจะทาสีทินเนอร์ก็ต้องพอมีฝีมืออยู่บ้างนะ ไม่งั้นเละสถานเดียว แล้วยังทาซำไม่ได้ ทาหลายรอบก็ละลายสีด้านล่างขึ้นมาผสมมั่วไปกันใหญ่  สรุปว่าทาได้แต่ต้องมีฝีมือ  งานทาเอาชัวร์อครีลิคเวิร์คที่สุดละ  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

venom

Re: ทินเนอร์ที่ใช้กับสีงานโมเดล - ถามมั่ง สีอคริลิค
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2014, 08:02:03 PM »
สีทินเนอร์ถ้าจะทาต้องทารอบเดียว เพียวๆ เน้นๆ คนจะทาสีทินเนอร์ก็ต้องพอมีฝีมืออยู่บ้างนะ ไม่งั้นเละสถานเดียว แล้วยังทาซำไม่ได้ ทาหลายรอบก็ละลายสีด้านล่างขึ้นมาผสมมั่วไปกันใหญ่  สรุปว่าทาได้แต่ต้องมีฝีมือ  งานทาเอาชัวร์อครีลิคเวิร์คที่สุดละ  ;)

ถามแลกเปลี่ยนความรู้ อย่างสีอคริลิคที่ใช้คุณ Narin ผสมด้วยน้ำ ทินเนอร์ หรือ แบบอินาเมล ถ้าผสมน้ำแล้วมันติดเนื้อเรซิ่นทนไหม ปกติเราเคยใช้สีอคริลิค (อินาเมล) ของ Tamiya แต่มันไม่มีร้านเอามาขายแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

ตอนนี้กำลังประสบปัญหาแพ้กลิ่นทินเนอร์แล้วมันแสบจมุกมากเลย >_<" ใส่หน้ากากตลอดก็ไม่ไหว :-\

Narin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 03:26:34 AM »
 สีครีลิคที่เราใช้ผสมน้ำจืดเพียวๆจ้า ของครูวีงานเล็กๆควรใช้เป็นอย่างยิ่ง ตรงไหนต้องพ่นไล่ค่อยใช้แอร์บรัช   ;)

แต่ก่อนเคยใช้หลายแบบนะ ทั้งสีอครีลิคของทามิย่าที่ผสมน้ำมัน อันนั้นทาโคตรเรียบแต่กลิ่นโคตรแรงเช่นกัน ไม่ไหวจมูกจะพัง  แต่ที่ต้องยอมรับในความเรียบและทาง่ายจริงๆ คือสี hobby ของคนไทยที่เคยขายโดย hobby model นี่แหละ ผสมน้ำทาเรียบ ราคาถูก แต่มันสูญพันธุ์ไปสิบกว่าปีละ อิอิ  ;D

ตอนนี้ใช้ยี่ห้อ galeria สีทึบทาง่ายมากๆ เนื้อสีติดทนทาน แต่ถ้าพ่นเซอร์เฟซก่อนก็จะดี ลองหามาใช้ดูนะ  :D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal