ผู้เขียน หัวข้อ: 3d printer กำลังมา  (อ่าน 3920 ครั้ง)

golfspc

• เด็กฝึกงาน
  • *
3d printer กำลังมา
« เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 08:00:07 PM »
   ในเดือนกุมภาพันธ์ 2014 นี้ 3d printer จะหมดอายุสิทธิบัตรลง  http://mashable.com/2013/07/22/3d-printing-patents/ ทำให้เกิดการตื่นตัวในธุรกิจนี้เป็นอย่างมาก ผลคือเจ้าเครื่องนี่ราคาจะถูกลงมามาก แต่ก่อนเครื่องนึงเป็นหลักล้านและมีใช้เฉพาะในอุตสาหกรรมเท่านั้น แต่เดี๋ยวนี้เหลือหลักแสน หลักหมื่นก็มี แถมผลิตขนาดที่เล็กลงเพื่อใช้ในสำนักงาน และที่บ้าน
  ประเด็นของผมก็คือ ถ้าอีกหน่อยเจ้าเครื่องนี้ราคาถูกลงมาจนทุกคนสามารถเป็นเจ้าของได้(เหมือนอย่างโทรศัพท์มือถือในปัจจุบัน) เวลาเราอยากได้โมเดลตัวไหนเราก็พิมพ์ออกมา ซึงวัสดุที่พิมพ์ได้ก็มีหลากหลาย ทั้งพลาสติก เราซิ่น สแตนเลส ฯลฯ  ซึ่งในมุมมองของผู้บริโภคผมถือว่ามีประโยชน์มาก แต่ในมุมของนักปั้นและผู้ผลิตผลงาน ผมว่าต้องมีร้อนๆหนาวๆแน่เลย  และเพื่อนๆมีความเห็นว่ายังไงครับ... :)

gon

• Global Moderator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: 3d printer กำลังมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 08:34:48 PM »
 อันดับเเรก ผู้ผลิตของเล่นคงต้องสร้างลูกเล่นของๆเล่นให้มากขึ้นครับ เช่นขยับได้โดยการบังคับ เเละสิ่งที่จะเกิดเเน่ๆคือร้านรับเอาท์พุท คงผุดขึ้นเป็นดอกเห็ดในขณะที่เจ้าเครื่ิองนี้ยังหลักเเสนอยู่ เหมือนร้านซีรอกซ์ทั่วๆไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2014, 08:51:05 PM โดย gon »

barank

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 07:35:03 AM »
ว่าแล้วทำไม เมืองไทยหนาวนานขนาดนี้.  ที่แท้แบบนี้นี่เอง.  แต่ผมเริ่มร้อนๆแล้วนะ เพราะต้องประหยัดเก็บเงินไว้เมื่อ ( วันนั้น(เครื่องกระจาย)มาถึง). ขอบคุณสำหรับข่าวมากๆๆๆเลยครับผม ^_^

3DCrafter.com

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 12:51:33 PM »
ขอบคุณที่แชร์บทความนะครัน จากการติดตามเทคโนโลยีนี้มานานในฐานะผู้ใช้ ผมคิดว่า laser sintering ใน 4-5 ปีนี้ มันไม่น่าจะถูกมากขนาดเข้าในบ้าน เพราะว่าวัสดุที่เป็น sintering ต้องมีกระบวนการอบทีความร้อนสูง ก็คือหลอมให้เข้ากันหลังจาก print ออกมาน่ะครับ ในกระบวนการนี้จะใช้วัสดุผงผสมกาว (binder) แล้วเมือถูกความร้อนของเลเซอร์จะเชื่่อมกาวให้ติดกันเป็นชิ้นงาน แต่ว่าเนื้อวัสดุยังเป็นผงอยู่จนกว่าจะอบที่ความร้อนสูง (concept เดียวกับเซรามิกส์) แล้วจึงกลายเป็นชิ้นงานที่แข็งแรงทนทาง ในปจบ. สามารถทำได้แล้วหลายวัสดุตั้งแต่พลาสติก สเตนเลส ไททาเนียม เซรามิกส์ แต่ผงพวกนี้เพงเอาเรื่อง และถึงราคาเครื่องจะลดลงมา ตามบ้านก็คงยังไม่มีกำลังซื้อ เพราะราคาปัจจุบันเครื่องระบบนี้มัน 10ล้านขึ้นทั้งนั้น ถ้าลงมามากสุดๆผมว่าก็คงอยู่ระดับเฉียดล้าน หรือล้านต้น แต่เห็นด้วยครับว่าวงการผลิตของเล่น หรือ figure จะเปลี่ยนไปแน่ๆ รวมไปถึงวิธีการขึ้นรูปที่เป็น digital ก็น่าจะแพร่หลายขึ้น และอาจจะไปถึงการขายไฟล์ให้ไป print เองด้วยในอนาคต ยังไงคนที่ทำงานด้านนี้เป็นอาชีพก็ต้องเตรียมตัวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 04:52:18 AM โดย 3DCrafter.com »

piyaleck

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 04:39:34 AM »
ต้อนแรกผมเองก็กลัวเหมือนกันครับแต่ได้คุยกับพี่วัช แล้วสบายใจครับ ผมว่าต่อให้10-20ปี ราคาต่อชิ้นต่องานคงไม่น่าตำ่กว่า 10000+หมายถึงสร้างต้นแบบหนึ่งชิ้นใช่ไหมครับทราบจากพี่วัชว่ากระบวนการการผลิตเจ้าตัวนี้ค่อนข้างยุ่งยากซับซ้อน ผมเลยคิดว่าต้นทุ่นต่อชิ้นไม่น่าจะต่ำ10000 ผมเลยคิดว่าถ้าผมจะยึดอาชิพนี้ผมน่าจะอยู่รอดได้รบกวนท่าน3dช่วยให้ความกระจ่างว่าผมคิดถูกต้องไหมครับ

3DCrafter.com

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 08:48:42 AM »
จริงๆตอนนี้พวก 3dPrinter สำหรับใช้ในบ้าน ที่ผลิตชิ้นงานต้นทุนต่ำกว่า 10000 ก็มีแต่ความละเอียดยังห่างเดียวกับงานมือครับ แต่ก็มีพวกที่ได้ความละเอียดระดับงานทำมือเลยเป็นเครื่องที่ใช้ในวงการจิเวลรี่ ช่างทำแบบจิวที่ไม่ปรับตัวไปขึ้นรูปในคอม ตกงานไปเพราะเครื่องนี้ก็เยอะ

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเป็นงานกลุ่มทำแบบ figure หรือ portrait sculpture โดยรวมน่าจะมีงานเพิ่มขึ้นเยอะ เพราะเครื่องพวกนี้เป็นเครื่องสำหรับผลิตชิ้นงาน ไม่สามารถขึ้นงานจากอากาศธาตุได้ ก่อนจะขึ้นได้ต้องมีต้นแบบขนาดเป็นอัตราส่วนมาก่อน ซึ่งที่มาของต้นแบบจะมีทั้งแบบ ปั้นงานจริงไป scan สามมิติ หรือไม่ก็ ปั้น3Dในโปรแกรม ที่นี้ความต่างระหว่างโปรแกรมในมุมของลูกค้า ก็คือขั้นตอนและความเร็ว และความถูกต้อง ซึ่งถ้าวัดที่ฝีมือผู้สร้างงานพอๆกันคอมจะได้เปรียบด้านเวลาเนื่องจากไม่ต้องเอาไปสแกนและตกแต่งไฟล์ แต่ว่างานปั้นก็มีข้อดีตรงได้เห็นของจริงทันที รู้เลยว่าถูกใจไม่ถูกใจตรงไหน ในขณะที่คอมมันเป็น 2D ที่หมุนดูได้รอบตัว มีอยู่บ่อยครั้งที่ปริ้นออกมาแล้วไม่ได้ 100% ต้องมีการแก้ต่อ เพราะเวลามองในจอกับของจริงมันมีความต่างกัน

ส่วนที่มีโอกาสลดไปในอนาคตจาก 3D Printer คืองานรับหล่อ หรือผลิตเพื่อเพิ่มจำนวนละครับ เพราะ 3D Printer สามารถมาแทนส่วนนี้ได้ดี (เมื่อเทคโนโลยีความละเอียดถึง)

จริงๆแล้วถ้าจะยึดการปั้นเป็นอาชีพผมว่าคงต้องมีความสามารถขึ้นรูปให้ได้ทั้ง 2 วิธีทั้งทำมือ และทำคอมละครับ เพราะในอนาคตส่วนมากมันก็จะจบที่คอม ถึงสแกนมาก็ยังอาจต้องแต่งเล็กน้อยในคอม หรือทำคอม พอปริ้นต้นแบบแล้ว ก็แต่งมือเพิ่มและสแกนกลับมาใหม่ เป็นไปได้ทั้งนั้น

ปล. ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อยากฟังความเห็นเพื่อนๆคนอื่นเหมือนกันครับ

rezooms

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 09:29:55 AM »
มีก็ดีนะครับอะไรๆก็ง่ายขึ้นเยอะเลยย สำหรับผมไม่แคร์ครับ555 ปั้นเพราะชอบ  ทำแล้วมีความสุข

barank

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:43:22 AM »
 ขอบคุณมากครับท่าน 3D สำหรับผมแล้วนั้นนี่คือความรู้ที่ดีมากๆ ที่สามารถนำมาปรับใช้ได้กับชีวิตเบย และก้ดั่งเช่นที่น้องแพทพูดเช่นกัน เพราะผมเองนั้นก้คิดเสมอว่า หัววใจอยู่คู่กับเทคโนโลยีมาช้านาน.  ดาบเจไดคงแสดงพลังสูงสุด(ทางด้านดีๆนะ ^_>) ไม่ได้ ถ้าผู้ถือขาดซึ่งหัวใจอันนำพา ซึ่งพลังมา.   ขอพลังจงสถิตย์อยู่กับทุกๆท่านครับ. ผมเกือบจะมีสาระอยุ่แล้วนะ อิอิ  ::) ;D

rezooms

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 11:09:02 AM »
555 ชอบอ่ะ

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 07:50:10 PM »
ตอนนี้มีบางรุ่นทำสีออกมาเลยก็มีครับ เเต่งานไม่ละเอียดนัก อีกหน่อยคงเป็นเเบบถ่ายปุ้บออกมาปั้บเเบบของวิเศษโดเรมอน อย่าลืมว่าการพัฒนาด้านคอมพิวเตอร์มันก้าวกระโดดเร็วมาก อัพเกรดกันทีไวเป็นเท่าตัว  :)

piyaleck

• นักปั้นหน้าใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 11:38:24 PM »
ขอบคุณครับท่าน3d :) :D :Dhttp://

mom

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 12:23:12 AM »
ความคิดเห็นคุณ 3DCrafter ช่างเปิดโลกทัศน์ มันเป็นงานศิลที่มีเทคโนโลยีมาร่วมด้วยเต็มๆเหมาะมากในเชิงพาณิชย์ความแม่นยำรวดเร็ว ดีครับ ทำให้อยากทำ3d เป็นเลยผม ส่วนงานปั้นมือนั้นทรงคุณค่าในตัวอยู่แล้ว อนาคตเป็นเรื่องที่น่าติดตาม วิทยาการณ์ล้ำหน้า คนที่ปั้นด้วยมืออาจถือเป็นบุคคลพิเศษ ที่สามารถใช้ระบบเเมนนวล หรืออัตโนมือ ได้เลยทีเดียวอิอิ ชอบครับเครื่อง 3d printer มันต่อยอดความคิดได้เยอะยิ่งถ้ามีระบบแสกนวัตถุจากขนาดจริงแล้วย้อส่วนเข้าไปในคอมปริ๊นงานออกมาที่มีขนาดย่อส่วนแม้จะไม่ละเอียดหากแต่ถ้าคนที่ปั้นเป็นแล้วมีทักษะการตบแต่งชิ้นงาน ผมว่ามันสะดวกและทำให้จินตนาการงานไปได้ไวมีชิ้นงานออกมาไว ผมเองเป็นคนปั้นช้าเก็บงานไม่เก่งไม่แม่นสัดส่วนเลยคิดว่า เครื่อง3dเนี่ยมันมีประโยชน์ดีจริงๆ แต่ตอนนี้ในขณะที่ไม่มีเงินพอจะได้ใช้เจ้าเครื่องมหัศจรรย์นี้ ก็คงต้องฝึกปั้นต่อไปเพราะใจมันร๊ากกกก อิอิ ขอบคุณเจ้าของกระทู้และเพื่อนๆที่มาเเลกเปลี่ยนความคิดเห็นชอบทุกความเห็นกดไลค์ให้เลยยยย  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2014, 12:29:54 AM โดย mom »

staycat

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 02:11:39 AM »
อยากให้ช่วยอธิบายเพิ่มเติม
เพราะตอนนี้ ผมรู้จัก ผ่านตา มันมีอยู่ 2 รูปแบบ

อันแรก  เป็นเครื่อง  เหมือนการเดิน กินเนื้อวัสดุ  จนได้ทรงตามแบบ  เห็นในเมืองไทย
มีเจ้าหนึ่ง  เปิดเฟสบุค  แล้วรับทำ  โดยการถ่ายหน้าคน  3 ด้าน  ทำเป็นค้นแบบหน้า figure
ราคาประมาณ 10k  ต่อชิ้น

อีกอัน เป็นเครื่องพิมพ์  โดยใช้วัสดุ เป็นเส้นพลาสติกสี  ผ่านหัวพิมพ์ด้วยความร้อน
ลักษณะคล้าย  ปืนกาว  แต่แท่งกาวมีขนาดเส้นเล็ก
ค่อยๆ เดินพ่น  ชิ้นงานเป็นชั้นๆ
อันนี้ได้ไปเจอตัวจริง  ร้านอยู่ที่พาราไดซ์  ราคาต่อเครื่อง  ตัวเล็กอยู่ที่ 35k

ใครพอทราบแนวทาง  หรือรายละเอียด  ช่วยเล่าสู่กันฟังบ้างครับ
ขออภัยไม่มีรูป

ToykoF

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2014, 05:31:21 AM »
เครื่อง3d printนอกเหนือไปจากแบบผงแป้งที่เครื่องราคาแพงแต่สามารถลงสีสำเร็จได้เลยกับอีกอันที่เป็นฉีดเส้นพลาสติก
2ตัวนี้ผมว่าคุณภาพงานยังไม่ดีพอ คือถ้าทำออกมาดูแมสดูคร่าวๆก็ยังพอได้แต่ถ้าดูใกล้ๆจะเห็นว่าผิวสัมผัสยังไม่ดีพอ เป็นชั้นๆไม่ละเอียด
ตัวที่ผมสนใจเป็นอีกแบบคือใช้การขึ้นรูปด้วยเรซินชนิดพิเศษครับ
โดยเครื่องจะทำการฉายแสงเป็นชั้นๆพอเรซินตรงน้นโดนก็จะแข็งตัวครับ
คุณภาพของงานผมคิดว่าโอเคเลยทีเดียวครับ เท่าที่ดูตอนนี้มีของ form1 กับ b creator ที่น่าจะโอเคอยู่
http://www.mold3d.com/ อย่างเจ้านี้เป็น 3d artist ที่รับผลิตงาน print จากเรซินด้วยครับ
ตอนนี้ form1ยังอยู่ในช่วงpre order น่าจะอีกราวสองสามเดือนครับ
แต่มีกลุ่มคนซื้อที่สนับสนุนโปรเจคตอนเปิดตัวใหม่ๆได้เครื่องไปใช้อยู่เยอะพอควรครับ
ฟีดแบคก็กลางๆ ผสมกันไป

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal