ผู้เขียน หัวข้อ: มีวัสดุแนว garageชนิดใด ที่เหมือน PVC  (อ่าน 1464 ครั้ง)

staycat

• เด็กฝึกงาน
  • *
มีวัสดุแนว garageชนิดใด ที่เหมือน PVC
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 09:28:27 AM »
อยากทำ action figure เองครับ
ใช้ joint สำเร็จเอา
แล้วทำการหล่อ หรือปั้นแบบ  พอแห้ง  มีลักษณะเหมือน PVC
วัสดุที่ใช้ทำ กาชาปอง หรือของสะสมทั่วๆไป  ที่วางขายตามท้องตลาด
เนื่องจากว่า  มันจะยืดหยุ่นในระดับนึง  สามารถยัด joint เข้าไปคาไว้ได้
แล้วสามารถหมุน ซ้าย-ขวาได้

แนะนำทีนะครับ
ขนปัญญาจริงๆ

3z

• สุดยอดโมเดลเลอร์
Re: มีวัสดุแนว garageชนิดใด ที่เหมือน PVC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 06:06:07 AM »
  ครับ  ;)
 ขอสาระแน ตอบก่อนเลยนะครับ  ;D ขอแชร์ให้ฟังนะครับ
เมื่อก่อนผมก็เคยคิดแบบเดียวกันเลยครับ  อยากทำแอคชั่นฟิกเกอร์เอง ::)
  แต่ต้องเข้าใจด้วยว่าบ้านเราประเทศสารขัณฑ์ ไม่ค่อยเจริญในด้านนี้เพราะผู้ใหญ่มัวแต่ไปสนใจเรื่องอื่น ::)
เจ้าวัสดุที่จะใช้งานแบบอย่างที่ต้องการนั้น ก็จัดเข้าขั้นที่ว่าหายาก  ถึงยากที่สุด
หรือไม่ก็แพง  จนไม่คุ้มที่จะใช้
  หนทางที่พอจะใกล้เคียงก็คือหาวัสดุที่หาได้ใกล้ตัวมา แอดวานซ์เอา เช่นกาวซิลิโคน เรซิ่น
อีพอคซี่  ยางพารา  ยางรถยนต์  อะไรต่อมิอะไรเท่าทีจะหามา ทดลองและทดแทนได้
   อีกอย่าง พวกกาชาปองเนี่ย เวลาเก็บไว้นานๆ มันจะเหนียวหนึบหนับเลยนะครับ
เนื่องจากอุณหภูมิ บ้านเราค่อนข้างสูง  แลัวอีกอย่างคือมันจะเสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา
แล้วพวกยางเนี่ย พอเก็บไว้ในระดับนึง มันจะดูดสีที่ทาลงบนตัวมันไปทำปฎิกิริยากับตัวของมัน
ผลคือ สีจะซีด หรือไม่ก็เพี้ยนไป จะเห็นได้จากพวกไอร่อนแมนของหอยทอดที่เป็นกันแทบทุกตัว
  พวกแอคชั่นฟิกเกอร์บางเจ้าเช่น sic จะเปลี่ยนมาใช้วัสดุ abs แทน เพราะถึกทนกว่า
ทำสีติดง่าย ไม่เยิ้มเหนียว อายุใช้งานนานกว่า  ซึ่งวัสดุคล้ายๆยางนอกรถยนต์
แต่เดี๋ยวก่อน......
   การจะทำขั้นตอนนี้คุณจะต้องมีเครื่องมือ ความรู้ ประสพการณ์ในระดับนึง
มิฉะนั้น มันอาจล้มเหลวหรือล่มกลางคันได้
มิหนำซ้ำ หากทำสำเร็จแล้ว ตัวที่คุณทำนั้นมันเป็นต้นแบบนะครับ
มิอาจนำมาเล่นอย่างแอคชั่นฟิกเกอร์โดยทั่วไปได้  เพราะมันจะเปราะบางมาก
ต้องนำตัวนี้ไปวนลูป สร้างขึ้นมาอีกรอบซึ่ง ยุ่งยากพอๆกัน....
     ตอบโจทย์แบบง่ายที่สุดเลยนะครับ ให้ไปหา แอคชั่นฟิกเกอร์ที่มีรูปร่างใกล้เคียง
ที่เราต้องการ มาโมดิฟายเอาครับ  เวริค์สุด 8)

ส่วนเรื่องวัสดุที่ว่านั่นเดี่ยวให้ผู้เชี่ยวชาญมาตอบละกันนะครับ ;D
ไม่รู้ได้คำตอบอะไรไปมั่งรึเปล่า  แต่คนตอบได้ พิมพ์อย่างมันส์   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2013, 06:22:38 AM โดย 3z »
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

staycat

• เด็กฝึกงาน
  • *
Re: มีวัสดุแนว garageชนิดใด ที่เหมือน PVC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:40:56 PM »
ขอบคุณสำหรับ คำแนะนำครับ
คือมันคาใจ นานแล้ว  เห็นมันมี joint สำเร็จรูปขาย
เลยอยากทำ ฟิกเกอร์  ที่ร่างกายขยับได้  แล้วใช้กับการปั้นหน้าตาเพื่อน
ให้ในวันเกิด หรืองานต่างๆ

แต่ joint ส่วนใหญ่  มันจะเสียบลงไปใน แข้ง ขา ของ ฟิกเกอร์
ซึ่งวัสดุเป็น PVC มันหยุน และบีบรัด joint ได้
ทั้งยังหมุนซ้ายขวาได้ด้วย

อยากลงมือทำ แต่ไม่รู้จักวัสดุที่เหมาะสม
ถ้าได้จะแจ่มมากเลยครับ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal