ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามชนิดดินในคลิปนี้หน่อยครับ  (อ่าน 1721 ครั้ง)

systemoftar

• เด็กฝึกงาน
  • *
รบกวนถามชนิดดินในคลิปนี้หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 05:11:39 AM »
รบกวนหน่อยบอกชื่อชนิดให้หน่อยครับ ผมว่าผมน่าจะถนัดแบบนี้กว่าดินเยื่อกระดาษ
เท่าที่ดูมันคล้ายๆดินน้ำมันเลยน่ะครับ รบกวนหน่อยครับ

Let's sculpt an anime figure! Basic armature and legs

NutZmoto

• สุดยอดโมเดลเลอร์
  • I am what I am
Re: รบกวนถามชนิดดินในคลิปนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 08:39:32 AM »
ในลิ้ง คนโพสบอกว่าเป็น polyester resin :)

Narin

• Administrator
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: รบกวนถามชนิดดินในคลิปนี้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 09:37:52 AM »
 มีคนถามเค้าว่าจะหล่อด้วยอะไร เค้าเลยตอบว่าจะหล่อด้วย polyester resin หรือ urethane resin จ้ะ  Urethane resin ก็คือเรซิ่นที่เราหล่อทั่วไป ส่วน Polyester resin คือสีโป๊ว

ส่วนวัสดุที่เค้าใช้ปั้นจริงๆคือ

I don't use plastic. I use my own blend of wax. If you want to make your own wax, try 'googling Gary Overman charity wax'.

There isn't a way to set wax to be permanent. You need to mold and cast the piece if you want something permanent that can be painted. The harder the wax, the harder it is to work with. My waxes are similar in properties with Chavant NSP firm so you might want to try them too since it's readily available in the US.

ซึ่งมันก็คือขี้ผึ้งนี่แหละครับ จะ wax หรือ chavant ก็ขี้ผึ้งเหมือนกัน ถ้าเจ้าของกระทู้อยากลองใช้ chavant ก็ลองติดต่อคุณ 3dcrafter.com ดู หรือถ้าอยากผสมขี้ผึ้งใช้เองก็ลองดุรายละเอียดในห้องเทคนิคครับ :)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

systemoftar

• เด็กฝึกงาน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 11:10:38 AM »
ขอบคุณสำหรับคำตอบดีๆจากพวกพี่ๆนะครับผม :)

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 11:15:45 AM »
555 ผมอ่านไม่ละเอียดเองครับ  ;D

barank

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 09:54:35 AM »
เข้ามาแอบสูบความรุ้ครับ  8) 8)  8)

ขอบคุณทั้งผู้ตั้งคำถาม และผู้มอบความรุ้ทั้ง 2 ท่านด้วยครับ  ;) ;D ;D ;D

Dairlock(MO)

• นักปั้นหน้าใหม่
  • ภูเบศวร์ ตันติต้องตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 09:11:25 PM »
ขอยคุนพี่นารินคับ  ;)

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal