ผู้เขียน หัวข้อ: Project ZM 02 "ASH" จาก "อภินิหาร กองพันซี่โครง"  (อ่าน 27734 ครั้ง)

Narin

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
Re: Project ZM 02 "ASH" จาก "อภินิหาร กองพันซี่โครง"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 08:41:25 PM »
 ไม้โปรครอบจักรวาล รอชมต่อนะครับ  ;)

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

barank

Re: Project ZM 02 "ASH" จาก "อภินิหาร กองพันซี่โครง"
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 11:05:24 PM »
มาแล้วๆ เลื่อยมรณะกระชากวิญญาณอมตะ      ::) ;D ;D ;D  ขอไฟน้องด้วยคนนะครับท่านพี่ mom   ยอดเยี่ยมไปเลยครับผมๆ ;)

Theman

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 11:48:35 AM »
ชอบขั้นตอนในการทำงาน ติดตามชมไม่พลาดครับผม  ;D  สู้ๆๆ

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 09:10:54 PM »
อีกเดือนๆ รีบๆเข้า

Apikit

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 04:56:54 AM »
 ;) รอชมงานคุณ MOM  รีเควสออพชั่นเปลี่ยนมือได้ด้วยคนนะครับ  :)

mom

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 09:06:31 AM »
ไม้โปรครอบจักรวาล รอชมต่อนะครับ  ;)

มันใช้ดีกว่าที่คาดคิดจริงๆครับคุณนรินทร์

อีกเดือนๆ รีบๆเข้า

ตอนนี้เหลืออีก21วันแล้วววว >,<

ชอบขั้นตอนในการทำงาน ติดตามชมไม่พลาดครับผม  ;D  สู้ๆๆ

ขอบคุณมากครับคุณแมน สู้ๆๆ

มาแล้วๆ เลื่อยมรณะกระชากวิญญาณอมตะ      ::) ;D ;D ;D  ขอไฟน้องด้วยคนนะครับท่านพี่ mom   ยอดเยี่ยมไปเลยครับผมๆ ;)

ขอบคุณครับไฟพี่มาเป็นพักๆ พักซะยาวเลย 5555+

;) รอชมงานคุณ MOM  รีเควสออพชั่นเปลี่ยนมือได้ด้วยคนนะครับ  :)

จัดไปครับคุณกิต ถ้าทันอะนะครับ เอิ๊กๆ

วันนี้มาอัพส่วนของใบเลื้อใช้อีพอกซีที่เราๆคุ้นเคยกันดี มาปั้นเป็นแบบแล้วก็ติดกะไม้จิ้มฟัน มากดทำพิมพ์บนดินน้ำมัน กะหล่อใบเลื้อยออกมาเป็นปูนปลาสเตอร์ครับ แล้วค่อยประกอบกับไม้โปร เอาไปทำแม่พิมพ์ซิลิโคนอีกทอดนึง เผลอๆอาจได้ดิสสดไม่ทำพิมพ์ซิลิโคนละครับ เอิ๊กๆ

จะพยายามทำเลื่อยให้เสร็จครับ...?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2013, 09:13:51 AM โดย mom »

TD-design

• มันไม่ไช่อาชีพ แต่มันคือชีวิต
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 06:41:17 PM »
รายระเอียดไม่มีทิ้งสุดยอดครับ ^ ^

3z

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:01:16 PM »
 โอ้ว....ว:o  มายจ๊อด...ด
แค่ผมเห็นใบเลื่อยก็แทบลมจับแล้วครับคุณหม่ำ  ;D

พวกงานชิ้นเล็กๆที่ต้องทำซ้ำกันจำนวนมากๆเนี่ย
ตอนนั้นผมเคยลองทำ เลยอยากเสนอวิธีของผมให้เป็นอีก1ทาง
  เผื่อคุณหม่ำอาจนำไปประยุกต์ใช้ได้นะครับ 

วิธีของผมคือ  หลังจากที่ทำตัวแบบแล้วให้เอามาวางบนแท่นเรียบหรือดินน้ำมัน
เพื่อทำพิมพ์ยางพารา เนื่องจาก ตัวแบบมีขนาดเล็ก การทำพิมพ์ยางพาราซัก2-3 ชั้น
ความหนาของยางก็เป็นพิมพ์จะประคองไปในตัว
หรือถ้าแบบใหญ่มาหน่อย ให้ใส่กระดาษทิชชู่ ลงไปด้วยในตอนทำชั้นที่3
   พอทำพิมพ์เสร็จแล้ว ก็ใช้อีพอคซี่นั่นแหละครับ เป็นตัวกดลงไปในแบบ
กดลงไปแล้วพอมันเริ่มแข็งก็แคะออกมา แล้วทำซ้ำอีก
จากนั้นเอาไปจัดเรียงให้มันได้เป็นชุดแล้วทำพิมพ์ อีกรอบคราวนี้มาแบบเป็นแผงเลยครับ
 อ่านดูเหมือนจะยุ่งยาก แต่เวลาทำจริงค่อนข้างเร็วครับ  เพราะยางพารามันแห้งเร็ว
ทาไว้ ดูหนังไปครึ่งเรื่องมาทาอีกรอบ  อะไรแบบนั้น ;D
ถ้าดูจากเลื่อยของคุณหม่ำแล้ว ก็คงต้องจัดแนวตรงด้านละ2 เส้น
ส่วนโค้งตรงหัวค่อยเอาไปแปะทีละตัวเอา 2ด้าน
ประมาณนี้นะครับ   ;)
ฝีมือปั้นเป็นรอง..
ฝีมือดองเป็นเลิศ...

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:33:43 PM »
ละเอียดมากเลยพี่ :D

mom

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 01:13:25 PM »
โอ้ว....ว:o  มายจ๊อด...ด
แค่ผมเห็นใบเลื่อยก็แทบลมจับแล้วครับคุณหม่ำ  ;D

พวกงานชิ้นเล็กๆที่ต้องทำซ้ำกันจำนวนมากๆเนี่ย
ตอนนั้นผมเคยลองทำ เลยอยากเสนอวิธีของผมให้เป็นอีก1ทาง
  เผื่อคุณหม่ำอาจนำไปประยุกต์ใช้ได้นะครับ 

วิธีของผมคือ  หลังจากที่ทำตัวแบบแล้วให้เอามาวางบนแท่นเรียบหรือดินน้ำมัน
เพื่อทำพิมพ์ยางพารา เนื่องจาก ตัวแบบมีขนาดเล็ก การทำพิมพ์ยางพาราซัก2-3 ชั้น
ความหนาของยางก็เป็นพิมพ์จะประคองไปในตัว
หรือถ้าแบบใหญ่มาหน่อย ให้ใส่กระดาษทิชชู่ ลงไปด้วยในตอนทำชั้นที่3
   พอทำพิมพ์เสร็จแล้ว ก็ใช้อีพอคซี่นั่นแหละครับ เป็นตัวกดลงไปในแบบ
กดลงไปแล้วพอมันเริ่มแข็งก็แคะออกมา แล้วทำซ้ำอีก
จากนั้นเอาไปจัดเรียงให้มันได้เป็นชุดแล้วทำพิมพ์ อีกรอบคราวนี้มาแบบเป็นแผงเลยครับ
 อ่านดูเหมือนจะยุ่งยาก แต่เวลาทำจริงค่อนข้างเร็วครับ  เพราะยางพารามันแห้งเร็ว
ทาไว้ ดูหนังไปครึ่งเรื่องมาทาอีกรอบ  อะไรแบบนั้น ;D
ถ้าดูจากเลื่อยของคุณหม่ำแล้ว ก็คงต้องจัดแนวตรงด้านละ2 เส้น
ส่วนโค้งตรงหัวค่อยเอาไปแปะทีละตัวเอา 2ด้าน
ประมาณนี้นะครับ   ;)

โอ๊วววววววิธีของคุณ3z  ช่างบรรเจิดจริงๆครับและผมก็นึกไม่ถึงเลยทีเดียว ที่คุณ3z อธิบายและแนะนำมาเนี่ยผมมองเห็นภาพเลยครับ
ให้ตายสิผมนึกไม่ถึงจริงๆอะครับ แล้วเนี่ยผมปั๊มลงดินน้ำมันผมหล่อเรซิ่นแล้วด้วยเมื่อตอน5โมงเย็นตอนนี้เรซิ่นยังไม่แข็ง 55555 ผมลืมผสมตัวม่วง ผสมไปแต่ตัวทำแข็ง แล้วทีนี้มานจะไปแข็งตอนไหนก็ไม่รู้ครับ โหยยผมตื่นเต้นกับวิธีคุณ3z ครับใช้ได้เลย ใบเลื่อยผมก็จะได้เป็นอีพอกซี่ทั้งหมด นี่ยางพาราผมก็มีครับซิลิโคนก็มี แอร๊กพรุ่งนี้ทำใหม่ดีกว่า ขอบคุณมากครับคุณ3z  วิธีผมทำก็นะครับกะให้ตัวใบเลื่อยเป็นเนื้อเรซิ่นไปเลย แต่ตอนหล่อผมเห็นแล้วหละ เรซิ่นไม่ไหลลงไปในหมุดใบเลื่อยครับเป็นฟองอากาศเล็กๆในรูหมุด ผมว่าใช้ปั๊มเอาแบบที่คุณ3Z แนะนำตัดเรื่องฟองอากาสไปเลย เยี่ยมครับ ^___^

รายระเอียดไม่มีทิ้งสุดยอดครับ ^ ^
ขอบคุณมากๆครับผม
ละเอียดมากเลยพี่ :D
ขอบคุณครับพ่อหนุ่มกล้ามใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2013, 01:16:37 PM โดย mom »

rampag69

• โมเดลเลอร์เต็มขั้น
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 02:21:39 AM »
ลายละเอียดสุดยอดเลยครับ ตอนเสร็จแล้วคงจะสวยน่าดูเลยครับ  ;D

gon

• Global Moderator
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2013, 03:26:32 AM »
ละเอียดมากๆ ยกนิ้วให้เลยครับ

Narin

• ช่วยกันเติมไฟหน่อยจ้า
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 09:52:16 AM »
 สู้ๆนะครับท่านหม่ำ  :D

ทำ วั น นี้ ก่ อ น ไ ม่ มี พ รุ่ ง นี้ ให้ ทำ

barank

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:39:42 AM »
อื้อหื้อ แบบว่า สมองผมนี่คิดไปถึงงานตอนที่เสร็จแล้วลงสีแล้ว ว่าตัวงานมันจะได้อารมณ์ขนาดไหนกันนี่
มันต้องสุดยอดแน่ๆ เพราะเจ้าของผลงานทุ่มทุนสร้างขนาดนี้ แถมยังมี ข้อแนะนำและแนวทางดีๆอย่างที่ท่าน 3z นำมาฝากกันอีก
เข้ามาบอร์ดช่วงหลังๆนี้ นอกจากจะได้เยี่ยมชมผลงานสุดยอดของทุกๆท่านแล้ว
ยังไงแนวทางการลุยงานที่แจ่มๆและความรุ้ที่นำมาแบ่งปันกันเสมอๆ ไฟลุกพรึบๆๆเลยครับ (ไฟลุกแต่งานจะเสร็จทันไหมนะ :3)

สู้ๆๆๆนะครับท่านพี่ หม่ำ พวกเราจะลุยไปด้วยกัน โอ้สๆๆๆๆๆ อิอิ ;) ;D ;D ;D

venom

• Model Lover
    • BigHead Models
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 04:57:01 AM »
ใส่ใจรายละเอียดขนาดนี้... ไม่มีเวลาไปหาแฟนแน่ อิอิ ;D

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal