ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มต้นปั้น โมเดล พวกพี่เริ่มจากดินอะไรครับ  (อ่าน 15042 ครั้ง)

nowza411

• เด็กฝึกงาน
  • *
พอดีปั้นดินน้ำมันเริ่มเบื่อแล้วเข้าเว็บมาเห็นพวกพี่ๆเขาปั้นโมเดลได้เจ๋งมาก อยากรู้ว่าพวกพี่อยากให้เริ่มจากดินอะไรก่อนดีครับ

gunuy

• นักปั้นหน้าใหม่
Re: เริ่มต้นปั้น โมเดล พวกพี่เริ่มจากดินอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:50:34 AM »
ถ้าเอาที่นิยมใช้+ถูก+หาซื้องง่าย  ก็แนะนำดินญี่ปุ่น(หรือดินเยื่อกระดาษ มันคืออันเดียวกันครับ)ครับ

หาง่ายใช้ง่าย(รึเปล่าอยู่ที่ขยันฝึกแค่ไหนครับ)  แต่พี่ๆในเว็ปนี้ส่วนใหญ่จะใช้อันนี้กันครับ

อีกอันคือ ดินโพริเมอร์ ของ ซุปเปอร์สคัสบี้ ครับจะดินจะไม่แห้งจนกว่าเราจะเอาไป อบหรือเป่าด้วยลมร้อนครับ :) :D ;D

venom

• Administrator
  • สุดยอดโมเดลเลอร์
  • Model Lover
    • BigHead Models
Re: เริ่มต้นปั้น โมเดล พวกพี่เริ่มจากดินอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:50:44 PM »
ตามด้านบน
ลองดูเพิ่มเติม ว่าจะลองเล่นดินอะไร http://www.zealousmodel.com/index.php?board=13.0

nowza411

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:19:25 AM »
แล้วถ้าใช้ดินเยื่อกระดาษ แล้วควรลงสีด้วยสีแบบไหนดีครับ แล้วใช้อุปกรณ์ใดลงสีครับ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 03:30:59 AM »
แล้วถ้าใช้ดินเยื่อกระดาษ แล้วควรลงสีด้วยสีแบบไหนดีครับ แล้วใช้อุปกรณ์ใดลงสีครับ
ผมใช้สเปรย์กระป๋อง พ่นคลุมให้ทั่วก่อนครับ กันน้ำ แล้วผม ใช้สีอคลิลิค ระบายครับ คุณภาพ แล้วแต่ ผมใช้แค่ ตราหมา ถูกๆ แต่เนื้อสี มันไม่ค่อยดีเท่าไร  เนื้อสีดีๆ ก็ช่วยให้ระบายง่ายขึ้นครับ

หรือมีงบ ใช้แอร์บรัชเลย เรียบดีครับ

barank

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 07:08:30 AM »
ดินเยื่อกระดาษด้วยอีก 1 เสียงนะครับ เพราะแม้ใช้แรกๆอาจจะยากส์ไปนิด..แต่นั่นแหละทำให้เรารุ้ว่าเรารักการปั้นมากแค่ไหน
(เกี่ยวตรงไหน  ::)) สำหรับผมตรงที่ เราต้องใส่ใจเพิ่มขึ้น พยายามเพิ่มขึ้น และถ้ามีทุนเพิ่ม ก็ลองดินตัวอื่นๆไปตามลำดับเลยครับ
แต่สำคัญตรงที่ .... ต้องลองเลยครับปั้นแล้วนำมาโพสลงเว็บ คำแนะนำดีๆจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆรอท่านอยู่ มาๆจอยกัน อิอิ  ::)

nowza411

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 02:41:23 AM »
ผมใช้สเปรย์กระป๋อง พ่นคลุมให้ทั่วก่อนครับ กันน้ำ แล้วผม ใช้สีอคลิลิค ระบายครับ คุณภาพ แล้วแต่ ผมใช้แค่ ตราหมา ถูกๆ แต่เนื้อสี มันไม่ค่อยดีเท่าไร  เนื้อสีดีๆ ก็ช่วยให้ระบายง่ายขึ้นครับ

หรือมีงบ ใช้แอร์บรัชเลย เรียบดีครับ

สเปรย์กระป๋องที่ใช้พ่นคลุมเนี่ย เอายี่ห้ออะไรดีครับ แนะนำด้วยครับ

termpoom

• -----
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 02:51:47 AM »

สเปรย์กระป๋องที่ใช้พ่นคลุมเนี่ย เอายี่ห้ออะไรดีครับ แนะนำด้วยครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องสีเหมือนกันครับ ผมใช้อะไรก็ได้ แต่เคยเห็น พี่ๆ เค้าแนะนำ layland มั้งครับ แต่สมมุติว่ามีแอร์บรัชนะ ก้ผสมสี เทา หนักแก่ พ่นเอาตามต้องการเลย สเปร์ยกระป๋อง พ่นเข้าซอกยากมากๆ -*- ผมพ่นเยิ้มประจำครับ ลองดูครับ ได้ลองได้รู้

NutZmoto

• I am what I am
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 02:57:55 AM »
layland ก็ได้ครับ พ่นรองพื้นสีเทาด้าน ก็โอเคแล้วครับ  :) จริงๆยี่ห้ออื่นก็ได้นะ

SimplePortal 2.3.3 © 2008-2010, SimplePortal